PDA

View Full Version : Hỏi về chạy chữ!

nguyencaotai
02-11-2006, 09:39
Chào các Bro!
Tôi muốn chạy chữ tự động cuộn lên giống như trong các đoạn kết của phim, Bro nào có thể giúp tôi biết trong chương trình soạn thảo Word, PowerPoint có thể chạy được không?
Thanks!

U.F.O
02-11-2006, 12:38
Power Point thỳ být chứ W tớ 0 rõ

khoabeo108
02-11-2006, 20:31
Word ko làm được, Powerpoint thì đơn giản lắm (lúc học ĐH bọn tôi học Powerpoint trong vòng 15'). Nếu muốn chạy chữ vào đoạn phim thì dùng ngay tiện ích trong WIn: WIndows Movie Macker

nguyencaotai
04-11-2006, 17:34
Tôi cũng có dùng chương trình PowerPoint 2003 để chạy chữ lên (Up); nhưng không biết tại vì sao với 1 đoạn văn bản dài 2-3 trang A4 thì nó không chạy hết mà chỉ chạy được 1 đoạn, tôi đã kéo thanh chạy dài ra nhưng vẫn không được. Mong Bro nào rành về chạy chữ trong PowerPoint giúp tôi với! Thanks!

nbviet
04-11-2006, 19:50
to nguyencaotai:
- tất nhiên rồi, Powerpoint chỉ trình diễn phần văn bản hiện trên slide, phần văn bản vượt ngoài slide đâu thể hiển thị... bác có thể cắt đoạn văn bản thành nhiều textbox rồi chạy lần lượt từng textbox trên 1 hoặc nhiều slide mà thôi.
- PowerPoint chỉ thích hợp cho các trình diễn dạng slide với các chuyển động và hiệu ứng dựng sẵn, rất khó thiết kế hiệu ứng theo ý riêng. Nếu bác muốn có các chuyển động linh hoạt và pro hơn thì phải dùng các chương trình hoạt họa khác, phổ biến nhất hiện này là Flash của Macromedia.

khoabeo108
06-11-2006, 20:10
Lập trình web = HTML cũng ok, bao nhiêu cũng chạy tất. Ngoài ra các chương trình đồ họa dựng phim đều hỗ trợ cả

nguyencaotai
18-11-2006, 08:33
EM dùng các PowerPoint 2003, khi em copy cái văn bản từ Word vào PPoint thì nó không mặt định được Font chữ, ngoài ra nó còn thay đổi khung của Slide, vì vậy nên mỗi lần copy từ Word qua PPoitn em phải mất công tạo từng slide và chỉnh sửa lại từng slide một. Điều này thật tốn thời gian. Bro nào cho em biết cách mặc định Font chữ và khung slide của PowerPoitn chỗ nào không? Giúp em với! Thanh!

.::Rocker::.
18-11-2006, 10:34
Tưởng bác hỏi về cách lập trình cho chữ chạy hay chữ chạy trong trang WEB ! hic hóa ra bác hỏi cái ... !!! hic !! Mấy cái đấy tự mò thì lâu nhất cũng 20 phút là xong ! Bác tự mò thì khá nhanh hơn là hơi tí là lại hỏi đấy !!

ongtre63
18-11-2006, 11:14
@nguyencaotai: bạn cần gì phải copy thế cho mệt, trong Word vào File - Send to - MS PPoint là được mà
Thường thì bộ Office có hổ trợ qua lại cả, bạn nên mày mò trong thẻ File ấy
À, nếu muốn cuộn 1 đoạn text dài thì dùng Fpage làm luôn cho đã, hihi, dùng 1 vài DHTML nữa là cũng ok

superthinb
18-11-2006, 16:50
Mục đích chữ chạy của bạn là để làm gì? Bạn định dùng trong hoàn cảnh nào? Phải nói ra người ta mới biết mà tư vấn chứ? Muốn chữ chạy, chữ cuộn là chạy, cuộn ở đâu. Theo tôi, nếu chung chung như vậy thì dùng Flash làm xong chuyển nó sang file .exe là chạy được trên mọi máy dùng hệ điều hành Windows.

khoabeo108
18-11-2006, 20:40
Trong Powerpoint mà cho chạy chữ cả trang vào thì cũng chẳng ai đọc đâu bạn ạ. Những gì hiện lên màn hình khi trình chiếu càng rút ngắn được càng tốt, nội dung truyền tải chủ yếu nằm ở người thuyết trình.

nguyencaotai
21-11-2006, 15:18
Cảm ơn các Bro đã trả lời giúp em!
Mục đích của em muốn cho chữ chạy lên là để người dẫn chương trình có thể đứng trước 1 cái Camera có thể vừa nhìn vào Camera vừa có thể đọc được 1 đoạn văn bản, giống như người PTV dẫn chương trình ca nhạc vậy. Đúng ra là phải dùng cái Autokey để làm việc này, nhưng vì chưa có tiền nên đành nghĩ ra cách này để làm tạm thôi! thanks!

U.F.O
21-11-2006, 16:08
Thế cuối cùng đã làm đc chưa hả bạn
Dùng Power Point là hay nhất zồi mà

Hungtk1282
21-11-2006, 18:29
Trong word cũng có chương trình chạy chữ bạn vào thanh công cụ View->toolbars->customize-commands->all commands->Auto scroll , nháy vào auto scrool kéo và nhả lên thanh công cụ, xuất hiện biểu tượng auto scroll. Khi nào muốn cho chạy đoạn văn bản chỉ cần nháy vào biểu tượng đó là được.

nguyencaotai
23-11-2006, 10:32
@huøngtk82
Thanks! Mình cũng biết làm cái này, nhưng không phù hợp với mục đích nên không dùng được.

@U.F.O
Mình làm ở PPoint cũng được, đành phải chấp nhận vậy thôi, nhìn nó không Pro cho lắm.! hic