PDA

View Full Version : có loại mắt kiếng thuốc - đeo khi sử dụng máy tính ko ???

monghoado
31-10-2006, 17:14
Tuy có để í đến tư thế và khoảng cách tiếp xúc nhưn vì thường xuyên sử dụng máy vi tính (8->10/24) nên mắt rất nhức mỏi ...:(

Cho mình hỏi hiện nay trên thị trường có loại mắt kiếng nào dùng để đeo, nhằm bảo vệ sức khỏe (mắt) người sử dụng máy vi tính ko nhỉ ?

Giả sử có thì hiệu quả của nó thế nào ???? Giảm thiểu độ ảnh hưởng của màn hình ra sao ????

Nếu bạn đã sử dụng máy tính lâu năm và quan tâm đến vấn đề sức khỏe... có thể tư vấn hộ "vụ" này ko ???

Thanks rất rất rất rất .... nhiều :)

dly
31-10-2006, 18:00
Để bảo vệ mắt tốt nhất khi sử dụng máy tính theo tôi là ráng đấu tư cho một monitor LCD va không nên chỉnh cường độ sáng quá cao

Còn về kiếng thì ..... hổng biết :D

monghoado
31-10-2006, 21:06
Thanks you. mình có sử dụng LCD. Nhưng sao nó sáng quá. Làm sao để chỉnh cho nó bớt sáng lại ????? ( vì làm trên máy của người khác nên ko dám tò mò táy máy).

còn cái vụ kiếng thì .... xin ai đó giúp với...:)

dly
31-10-2006, 21:37
Vào Menu, chọn brightness giảm xuóng chút, phần contrast tăng cao cao chút sẽ dễ làm việc hơn

mike1986
01-11-2006, 08:08
Ở ngoài có loại thuốc nhỏ mắt Computer Eye, có ai dùng thử chưa cho ý kiến với. Loại đó nhỏ mỗi ngày được ko nhỉ ?

lqkhoi
01-11-2006, 08:08
Tôi còn hơn bạn nữa ấy chứ. 1 ngày chắc khoảng gần 16 tiếng. Ngoài dly hướng dẫn ra, bạn nên không nhìn máy tính quá thường xuyên. Cứ làm khoảng nửa tiếng thì chịu khó đi lấy nước, hay nhìn ra chỗ khác hoặc nhìn vô cực ( nhìn lửng lơ không chú ý cái gì cả) khoảng 1 phút

Xài các thuốc nhỏ mắt có tác dụng tăng cường độ ẩm cho mắt vì mắt nhìn 1 chỗ hoài sẽ dễ bị khô.

Mắt tôi dạo này nhìn miết cũng bắt đầu nhòe đi. Mệt thiệt. Đúng là bệnh nghề nghiệp.

monghoado
01-11-2006, 12:07
ko thấy ở ngoài nhưng xem phim, thấy mỗi lần dùng mát tính là "họ" đeo kính vào, mà họ đâu có cận ????

Thế nên mình nghĩ chắc là có ???

dly
03-11-2006, 07:40
ko thấy ở ngoài nhưng xem phim, thấy mỗi lần dùng mát tính là "họ" đeo kính vào, mà họ đâu có cận ????

Thế nên mình nghĩ chắc là có ???

Kiếng dùng trong những rạp chiếu phim là kính tạo hiệu ứng 3D cho thể loại Film này bạn ạ. Nó đâu phải là kiếng bảo vệ đâu :D

tềthiên
03-11-2006, 08:02
Có phần mềm này http://www.rsiguard.com/ ! Nó sẽ nhắc và hướng dẫn (bằng hình ảnh hẳn hoi) bạn 01 giờ 01 lần đứng dậy massage, tập thể dục vai, tay, chân và cả mắt nữa.
Cứ thực hiện theo nó là OK.

monghoado
03-11-2006, 23:35
Kiếng dùng trong những rạp chiếu phim là kính tạo hiệu ứng 3D cho thể loại Film này bạn ạ. Nó đâu phải là kiếng bảo vệ đâu :D

xem film hàn quốc, thấy mấy rhawngf sinh viên nó thế nên nghĩ thế. Ai bào đi xem film rạp đâu chứ :(

mingxiez
08-11-2006, 21:45
Có phần mềm này http://www.rsiguard.com/ ! Nó sẽ nhắc và hướng dẫn (bằng hình ảnh hẳn hoi) bạn 01 giờ 01 lần đứng dậy massage, tập thể dục vai, tay, chân và cả mắt nữa.
Cứ thực hiện theo nó là OK.

Rất tuyệt, cảm ơn anh nhiều, để em về thử. Nhiều lúc mải mê bên cái computer quá rồi khi đứng dậy thì thôi rồi: mỏi cổ, đau đầu, ê mông ... đủ kiểu! Híc!

Sử dụng máy tính không đúng phương pháp rất hại sức khỏe! Đáng lẽ vấn đề này nên được mọi người quan tâm hơn.

U.F.O
09-11-2006, 11:53
Ôi chài tớ ngồi đúng tư thế nên 0 thấy ảnh hưởng nhìu

Nhưng ngồi thế nào thỳ ngồi chứ làm việc lien tục là ảnh hưởng sống lưng nữa cơ
Ngồi đùng tư thế thỳ 0 ảnh hưởng đến đến thị lực đâu ( đảm bảo vì sau 4 năm ngồi ol 10 h/ngày vậy mắt tớ..vẫn chả lên số nào )chỉ ...hưi nhức đầu mỏi mắt tí thoai.

zoha
11-01-2007, 14:50
nếu bạn ngồi lâu mà thấy mỏi mắt là vẫn còn oke đấy nếu ko thấy mỏi mắt nữa thì mới tai hại vì luc ấy mắt bạn đã quen với trạng thái ấy rồi cũng có nghĩa là ...
bạn phải dùng 4 mắt mới nhìn rõ được
theo mình khi làm việc với máy tính cứ thường xuyên nhìn ra chỗ khác xa gần khác nhau để mắt điều tiết thì sẽ ko bị cận đâu
VD cụ thể là khi ngồi chơi haft life hay đế chế trong quán net thì có ngồi cả ngày cũng không bị cận hay it bị mỏi mắt vì lúc nào bạn cũng quay ngang quay ngửa để nhìn máy người khác
mình là 1 ví dụ
nhưng nếu ngồi trước ddth.com thì chỉ 1 đến 2 tiếng thôi là toét mắt ra rồi không đứng lên ko được

khoabeo108
11-01-2007, 20:43
VD cụ thể là khi ngồi chơi haft life hay đế chế trong quán net thì có ngồi cả ngày cũng không bị cận hay it bị mỏi mắt vì lúc nào bạn cũng quay ngang quay ngửa để nhìn máy người khác
mình là 1 ví dụ

bạn mà bắn với tui, thì tui úynh cho sưng đầu :D

nhưng nếu ngồi trước ddth.com thì chỉ 1 đến 2 tiếng thôi là toét mắt ra rồi không đứng lên ko được
Hình như bạn chưa phải làm việc (làm chứ ko phải chơi) với máy tính quá 15h 1 ngày

share_info
29-01-2007, 08:30
bạn ra hiệu kính mua loại kính phản quang, mình dùng thử rồi thấy rất ổn không hề ảnh hưởng tới sức nhìn chút nào. Mình nghĩ dân IT hay dân game nên trang bị cho bản thân để bảo vệ sức khỏe cho đôi mắt

chinhngon
29-01-2007, 21:12
Có pác nào biết ở tphcm có chổ nào bán kính cận thị chất lượng giá rẽ không.xin cho vài địa điểm xem thử

The Old Man
30-01-2007, 02:23
Không có mắt kiến nào đặc biệt cho người dùng máy Vi tính cả.
Khi bị cận hay viễn thị thị phải có mắt kiến đúng độ với mắt dù dùng trong hoàn cảnh nào, đọc sách, xem báo, chơi máy hay làm việc, chơi PC vv. Phải bảo vệ mắt ở mọi trường hợp chớ không riêng gì chơi Vi tính.

dly
30-01-2007, 06:35
Có pác nào biết ở tphcm có chổ nào bán kính cận thị chất lượng giá rẽ không.xin cho vài địa điểm xem thử

Chỉ vì ham rẻ bạn đã mất đi cái quý hơn nhiều. "Đôi mắt"

jemise
31-01-2007, 13:13
Em cũng hay bị nhức mắt khi xài PC ... phải liên tục uống nước....
Tình hình này fai kiếm cặp kính về đeo thôi

Huỳnh Tấn
31-01-2007, 13:39
Tui thấy dọc Lý Thường Kiệt bán nhiều lắm, bác ghé xem đi :)

chinhngon
02-02-2007, 14:40
Chỉ vì ham rẻ bạn đã mất đi cái quý hơn nhiều. "Đôi mắt"

đúng ha!nhưng dẫu sao thì mắt cũng đã cận rồi.miễn sao đừng lên độ là được

sonhh2412
10-01-2018, 18:44
Tuy có để í đến tư thế và khoảng cách tiếp xúc nhưn vì thường xuyên sử dụng máy vi tính (8->10/24) nên mắt rất nhức mỏi ...:(

Cho mình hỏi hiện nay trên thị trường có loại mắt kiếng nào dùng để đeo, nhằm bảo vệ sức khỏe (mắt) người sử dụng máy vi tính ko nhỉ ?

Giả sử có thì hiệu quả của nó thế nào ???? Giảm thiểu độ ảnh hưởng của màn hình ra sao ????

Nếu bạn đã sử dụng máy tính lâu năm và quan tâm đến vấn đề sức khỏe... có thể tư vấn hộ "vụ" này ko ???

Mình bị nghiện game nên ngồi chơi game trước màn hình máy tính suốt, mắt bị khô, mỏi mắt dã man, nhìn ra tường cứ hoa hết cả mắt. Có lần nhìn thấy thằng trong team cày rank đeo kính vàng ngồi từ sáng đến tối nên mượn xem thử, thế mới biết hiện nay có sản phẩm kính bảo vệ mắt khi sử dụng máy tính, chơi game Kavi. Đeo vào là mắt không bị khô, mỏi nữa, nhìn màn hình đỡ bị chói với lóa hơn, lúc mình đến shop mua còn được tư vấn thêm là kính có tính năng chặn ánh sáng xanh gây hại và tia bức xạ phát ra từ màn hình máy tính. Mình dùng thấy rất ok, ông nào ngồi máy tính nhiều nên sắm một chiếc mà bảo vệ mắt . Mình thấy có 2 loại chính là
- Kính bảo vệ mắt khi dùng máy tính, điện thoại, chơi game KC004
- Mắt Kính Rời Chống Mỏi Mắt Khi Chơi Game Và Sử Dụng Máy Tính KC002
Bạn tham khảo cách của mình xem sao nhé

- - - Updated - - -

Mình bị nghiện game nên ngồi chơi game trước màn hình máy tính suốt, mắt bị khô, mỏi mắt dã man, nhìn ra tường cứ hoa hết cả mắt. Có lần nhìn thấy thằng trong team cày rank đeo kính vàng ngồi từ sáng đến tối nên mượn xem thử, thế mới biết hiện nay có sản phẩm kính bảo vệ mắt khi sử dụng máy tính, chơi game Kavi. Đeo vào là mắt không bị khô, mỏi nữa, nhìn màn hình đỡ bị chói với lóa hơn, lúc mình đến shop mua còn được tư vấn thêm là kính có tính năng chặn ánh sáng xanh gây hại và tia bức xạ phát ra từ màn hình máy tính. Mình dùng thấy rất ok, ông nào ngồi máy tính nhiều nên sắm một chiếc mà bảo vệ mắt . Mình thấy có 2 loại chính là
- Kính bảo vệ mắt khi dùng máy tính, điện thoại, chơi game KC004
- Mắt Kính Rời Chống Mỏi Mắt Khi Chơi Game Và Sử Dụng Máy Tính KC002
Bạn tham khảo cách của mình xem sao nhé