PDA

View Full Version : cpu usage luôn ở 100% khắc phục thế nào hả các bác ???

Computerboy87
30-10-2006, 12:00
Con máy laptop toshiba của em ko hiểu sao cpu usage luôn ở 100% nên chạy rất chậm , được một lúc thì treo cứng luôn , các bro biết cách khắc phục ko chỉ em với :crying:

khoabeo108
30-10-2006, 19:09
Chuột phải vào Taskbar, chọn Task Manager, sau đó xem các chương trình đang hoạt động, hoặc chụp hình rồi post lên đây (nhưng lí do thường vì nguyên nhân Virus)

*UFO*
01-11-2006, 15:36
Máy em cũng bị vậy luôn, anh coi giùm em, em dùng Win Server 2003. Cám ơn nhiều.

lee_huynh306
01-11-2006, 17:40
Hic, nói thiệt là cài lại Windows đi. Hoặc dùng Anti Virus mạnh chút mà scan, recommend cho Kaspersky, nhẹ hơn cả SAV, mà khả năng phòng chống thì mạnh lắm.

YCIVIET
01-11-2006, 17:50
Máy em cũng bị vậy luôn, anh coi giùm em, em dùng Win Server 2003. Cám ơn nhiều.

Máy bác cộng vừa đúng 100 thì full là phải :D
Có điều lạ là sao cái wmplayer.exe của bác cao thế !
Còn cái winnvc.exe dùng để làm gì vậy

*UFO*
01-11-2006, 17:51
Bác à em đã quét bằng 2 cái Anti rồi mà không thấy gì hết

*UFO*
01-11-2006, 17:58
Ừa, tui cũng thấy vậy đó, không biết sao cứ mở WMP (và 1 số phần mềm khác nữa) lên là nó lết; còn cái winncv là phần mềm dùng để điều khiển máy khác từ xa thông qua mạng Lan nhưng trước giờ vẫn dùng bình thường không sao hết.

goforward
02-11-2006, 01:39
bây giờ thời đại dính virus cứ down cái gì free hoặc vào mấy trang wed bảo mật kém y rằng dính trojan, virus, spyware theo em thì bây giờ cứ cài xong win cài hết tất cả các phần mềm dùng để làm việc xong là đóng băng nó luôn nói chung nếu mà máy để làm việc thì chẳng cần thay đổi nhiều chủ yếu là bảo vệ dữ liệu thôi nên bác cứ đóng băng cái win cho nó lành chứ dính virus nhiều khi dùng cái antivirus đang dùng thì ko thấy nhưng sang máy khác công cụ khác quét thì lại thấy mà quét xong rồi hôm sau lại lên nên thôi chỉ biết khóa cứng lại thôi chứ ko tránh đc.

n3wbie
02-11-2006, 10:42
anh dùng hiren's boot 8.5 quét từ Dos coi thử coi sao.

uroif
02-11-2006, 11:37
Chuột phải vào Taskbar, chọn Task Manager, sau đó xem các chương trình đang hoạt động, hoặc chụp hình rồi post lên đây (nhưng lí do thường vì nguyên nhân Virus)

Nhấn chuột vào thẻ Processes, xem cái process nào load cao, End nó đi. Nếu là chương trình an toàn, có thể nó đang gặp vấn đề > cài lại. Nếu không, chắc là virus hoặc spyware rồi..

tuanvu_lk
03-11-2006, 17:27
nếu muốn WMP nhẹ thì đừng dù ng Visualization vì nó nạng đó ban 5 nên chọn No Visualizition nó sẽ nhẹ hơn mà mình ko nhầm thì bạn xài chip Celeron đồ họa tích hợp hã
máy yếu đúng rùi chứ máy mình xài Visualization máy vẫn chạy ào ào
hihi

DKKB
03-11-2006, 18:30
kết luận: bị virus nên scan hoặc cài lại wins

*UFO*
03-11-2006, 19:46
Máy em bị chậm mấy ngày gần đây thôi, lúc trước chạy WMP, Photoshop cùng 1 lúc cũng không sao, chỉ chạy có CPU chỉ chạy có khoảng 50% thôi. Các bác em giùm em coi có cái con virus nào đang chạy không để em tắt nó đi chứ em quét rồi mà không thấy. Còn việc cái lại Win cũng đơn giản thôi nhưng có 1 vài lý do không thể cài lại được, cùng lắm mới cái thôi. Các bác giúp giùm em nha. Thanks

nohaoma
03-11-2006, 20:39
Nếu bạn không muốn cài lại Win thì phải diệt tận gốc mọi thứ bằng thủ công là hiệu quả nhất.
Nếu thích thì hãy làm như sau:
- Boot máy ở chế độ Safe mode rồi Run -> Msconfig, Disable tất cả, vào tiếp Registry xóa hết những chương trình nào Startup cùng Win.
- Gỡ bỏ và xóa sạch mọi dấu vết những chương trình nào Windows không cần mà mình biết.
Sau khi làm xong, bạn boot máy lại xem, sẽ khác nhiều đấy.
Chúc thành công.