PDA

View Full Version : Có thể làm một IP riêng?

Clark Kent
24-01-2003, 19:19
Nếu có một máy chủ, đã cài các chương trình như IIS hay APACHE cùng với một website do mình thiết kế, và một đường dây điện thoại thì có thể làm cho máy của mình trở thành Internet server được không? Và có thể tạo IP riêng hay Domain riêng có được không? Nghe nói ở việt nam các cơ quan giám sát mạng quốc gia không cho phép tự tạo IP riêng? Tạo IP riêng có cần phải đăng kí không? nếu có thì đăng kí chỗ nào? Thủ tục? Cám ơn

saigon1990
25-01-2003, 01:01
IP & Domain nó giống như cái địa chỉ hay cái số điện thoại của mình vậy, trên thế giới này cái địa chỉ nhà bạn chỉ có 1 và chỉ 1 mà thôi.
Vậy muốn có một IP riêng thì phải do ISP cấp, hoặc là ISP cấp cho hosting company rồi hosting company cấp lại cho mình.
Không biết tôi xài chữ CẤP có đúng không? như tôi nghĩ đúng nghĩa là cho thuê hàng tháng, nếu không trả tiền thì họ lấy lại.

Trở lại câu hỏi của bạn,
ở VN để bạn có được 1 IP riêng trong cái dây điện thoại của nhà bạn , để mà bạn có thể host được một cái Internet Web Server thì chưa được đâu. phải chờ thôi.

Còn ở nước ngoài thì chuyện này dễ dàng thôi. Nó chỉ đơn thuần là một dịch vụ thương mại như mua một món hàng. Bạn có thể chọn lựa trong vô số cty để họ chuyển đường dây đến nhà cho bạn. tuy theo bạn muốn 1 IP hay mấy trăm IP, tốc độ truyền như thế nào, cách phục vụ và độ tin cậy ra sao mà giá cả sẽ được thay đổi.

GiangVu
26-01-2003, 13:59
Bài viết được gửi bởi Clark Kent
Nếu có một máy chủ, đã cài các chương trình như IIS hay APACHE cùng với một website do mình thiết kế, và một đường dây điện thoại thì có thể làm cho máy của mình trở thành Internet server được không? Và có thể tạo IP riêng hay Domain riêng có được không? Nghe nói ở việt nam các cơ quan giám sát mạng quốc gia không cho phép tự tạo IP riêng? Tạo IP riêng có cần phải đăng kí không? nếu có thì đăng kí chỗ nào? Thủ tục? Cám ơn

hmm Sao kho^ng du*o*.c, ne^'u ma` ba.n co' the^? tra? du*o*.c tie^`n die^.n thoa.i tho^i, nhu*ng co' 1 va^'n de^` la`... he^~ cu*' khi na`o ba.n bi. disconnect kho?i ma.ng thi` se~ co' ma'y se~ nha^.n ip kha'c ... ne^n kho' co' the^? run 1 ca'i domain nhu* la` www.domain.com