PDA

View Full Version : Giúp em cái ni với !

ngockhoi
28-10-2006, 20:40
Không biết vì sao khi khởi động máy lên nó lại hiện ra chữ này:

Cmos/GPNV Checksum bad
Press F1 to Run Setup
Press F2 to load dèault values and continue

Mỗi lần như vậy em phải nhấn F2 để tiếp tục vào màn hình khởi động Win. Theo em được biết thì Cmos/GPNV Checksum bad hình như là Lỗi Cmos. Em không biết khắc phục như thế nào đây. Vì vậy, em rất mong mấy anh tận tình cứu giúp, em xin cảm ơn rất nhiều !

ExtremeEdition
28-10-2006, 20:53
bạn có thể mua viên pin cmos mới là dc thôi

ngockhoi
05-11-2006, 19:38
Bữa ni hắn thong tin lỗi là "Cmos wrong setting"
mấy anh giúp coi, em nghĩ chỉ bị lỗi cấu hình cmos thui

tuanvu_lk
06-11-2006, 09:57
coi set jum lại pin đi set jum sai cũng bị đó
hihi

congle1983
06-11-2006, 10:31
[QUOTE=ngockhoi;617202]Không biết vì sao khi khởi động máy lên nó lại hiện ra chữ này:

Cmos/GPNV Checksum bad
Press F1 to Run Setup

Mỗi lần như vậy em phải nhấn F2 để tiếp tục vào màn hình khởi động Win. Theo em được biết thì Cmos/GPNV Checksum bad hình như là Lỗi Cmos. Em không biết khắc phục như thế nào đây. Vì vậy, em rất mong mấy anh tận tình cứu giúp, em xin cảm ơn rất nhiều ![/Q

bạn nên thay bin cho CMOS và chỉnh lại CMOS.CHo nhận diện đủ thiết bị phần cứng.

penalty
07-11-2006, 16:06
Thay pin CMOS, vào CMOS chạy Load Default Setting là Okie thôi.

uroif
07-11-2006, 16:21
Không biết vì sao khi khởi động máy lên nó lại hiện ra chữ này:

Cmos/GPNV Checksum bad
Press F1 to Run Setup

Mỗi lần như vậy em phải nhấn F2 để tiếp tục vào màn hình khởi động Win. Theo em được biết thì Cmos/GPNV Checksum bad hình như là Lỗi Cmos. Em không biết khắc phục như thế nào đây. Vì vậy, em rất mong mấy anh tận tình cứu giúp, em xin cảm ơn rất nhiều !

Trường hợp này xảy ra do nhiều nguyên nhân.. Thông báo của nó chỉ chung chung vậy thôi, không có nghĩa là như vậy:
1. Pin CMOS của main đã hết >> Bạn thay pin mới.
2. Có thiết bị nào đó bị lỏng, hoặc cắm sai chân... >> Bạn cắm lại các thiết bị.
3. Main bị lỗi :D >> Bạn có thể đem sửa (hoặc mua mới)