PDA

View Full Version : Cách gõ tiếng Hoa - Win XP

dhbd
26-12-2011, 16:43
Trong Windows XP em cài bộ gõ tiếng Hoa rồi, gõ đc. Nhưng em muốn khi mình gõ phiên âm thì bên dưới nó hiển thị phần gợi ý ra cho mình lựa chọn từ. Thì làm như thế nào vậy mọi người...

http://i291.photobucket.com/albums/ll315/kaka246/go_tieng_hoa-1-2.jpg

tam_giang
27-12-2011, 16:20
Tôi nghĩ cần hỏi tác giả cách cài thêm

(a) Bộ tự điển
(b) Bộ sửa lỗi chính tả

chắc được.

kiettt
27-12-2011, 16:47
Bạn add thêm vài bộ keyboard nữa (có sẵn trong phần language setting của windows XP) là dùng được. Tôi không biết đọc biết viết tiếng Hoa nhưng hồi đó có cài lại windows XP hộ và khách hàng đó yêu cầu cài bộ gõ tiếng Hoa vào, tôi nhớ là add đâu 2 hay 3 keyboards gì đó và thỏa yêu cầu nhập liệu của họ.

dhbd
27-12-2011, 20:36
Bạn add thêm vài bộ keyboard nữa (có sẵn trong phần language setting của windows XP) là dùng được. Tôi không biết đọc biết viết tiếng Hoa nhưng hồi đó có cài lại windows XP hộ và khách hàng đó yêu cầu cài bộ gõ tiếng Hoa vào, tôi nhớ là add đâu 2 hay 3 keyboards gì đó và thỏa yêu cầu nhập liệu của họ.
Máy em là máy XP, chỉ mới add bộ keyboard Chinese PRC, để em add thêm vài bộ keyboard nữa xem sao.
Hi vọng là được.... Cảm ơn các bác..

nino
03-01-2012, 14:58
đúng rồi, em có thấy đứa bạn nó xài như vậy á, có một trình gõ tiếng Trung (tương tự như Unikey của mình), sau khi gõ 2-3 ký tự gì đó thì nó tự chuyển sang tiếng Trung luôn (mà hình như kiểu nó gõ như là phiên âm khi đọc tiếng Trung vậy)