PDA

View Full Version : Thông tin về du học

roro
23-10-2006, 21:12
Chào các anh, chị,

Em đã tốt nghiệp CĐ ĐT-VT của BK Hà nội. Hiện đang định đi học quản trị kinh doanh ở nước ngoài, khổ nổi chỉ có khoảng 150 triệu và một ít tiếng Anh thôi. Em định vừa học, vừa làm nhưng không biết nên học ở nước nào cho thuận tiện, em chưa có kinh nghiệm trong việc này. Mong các anh chị chỉ hoặc định hướng giúp em. Chân thành cám ơn.
roro

kinjin987
23-10-2006, 22:12
Với khoảng đó bạn có thể vô RMIT học được rùi, giảm được nhiều chí phí ăn ở

conank
23-10-2006, 23:01
Chào các anh, chị,

Em đã tốt nghiệp CĐ ĐT-VT của BK Hà nội. Hiện đang định đi học quản trị kinh doanh ở nước ngoài, khổ nổi chỉ có khoảng 150 triệu và một ít tiếng Anh thôi. Em định vừa học, vừa làm nhưng không biết nên học ở nước nào cho thuận tiện, em chưa có kinh nghiệm trong việc này. Mong các anh chị chỉ hoặc định hướng giúp em. Chân thành cám ơn.
roro

150 triệu và một ít tiếng Anh thì chưa thể học được RMIT nữa bạn ạ.

RMIT học phí quản trị kinh doanh đã là $14,540 rồi
Nước ngoài tầm 30.000$ tiền học + 50.000$ tiền ăn ở cho 2 năm (cái này là đối với Sing), Úc thì nhân đôi lên :D

Tiếng Anh thì bèo cũng 580 TOEFL, 80 TOEFL iBT, 6.0 IELTS

Bạn luyện thêm tiếng Anh rồi học ở RMIT vậy, ko có TOEFL hay IELTS cũng được, đóng tầm 8.000$ học AV 6 tháng rồi mới nhập học

ngocquang19877
23-10-2006, 23:51
tớ hỏi bên RMIT vietnam thì muốn học MBA phải có trên 4 năm kinh nghiệm đi làm lận. Với lại học MBA 150 chai hông đủ đâu.

Còn chuyện học MBA ở nước ngoài thì.......

cucumber
24-10-2006, 00:47
Nước ngoài tầm 30.000$ tiền học + 50.000$ tiền ăn ở cho 2 năm (cái này là đối với Sing), Úc thì nhân đôi lên :D

có nghĩa 80.000$/2 năm ăn học ở Sing, 160.000$/2 năm ăn học ở Au áhhhhhhhhhhhhh, lấy thông tin này ở đâu ra thế ?????????

với 80.000$ người ta có thể học 3 năm ở US rồi đấy ông ạh, thậm chí nếu xin được financial aid thì còn không đến

Tiếng Anh thì bèo cũng 580 TOEFL, 80 TOEFL iBT, 6.0 IELTS

TOEFL 580 nếu học undergraduate thì hầu hết các community college ở US đều nhận chứ đừng nói đến các nước khác (trừ 1 số trường top), 1 số trường còn yêu cầu chỉ cần 530-550 là quá đủ

@conank: không biết thì đừng nói bừa bãi, làm hoang mang mọi người, người ta đã ít tiền & kém tiếng Anh nên mới hỏi ông lại nói thế khác nào bảo người ta đừng đi

@roro: 150t quá đủ để đi ............. Trung Quốc lol, tui có thằng bạn vừa đi được mấy tháng, nghe nó nói chẳng tốn bao nhiêu đâu, tương đương như ở VN thôi lol

roro
24-10-2006, 08:04
Cám ơn các bác,

Nhưng có cách nào mà với chừng đó tiền có thể đi học được không ? Xin học bổng chẳng hạn, hay là xin hỗ trợ tiền ăn ở...

Nhờ các bác tiếp tục chỉ giúp.
Cám ơn

ngocnam237
28-10-2006, 15:52
Trường đại học Bách Khoa hiện có một lớp học chuyển tiếp 9 tháng ở Việt Nam, 1.5 năm ở Mỹ với giá cả hợp lý, lấy bằng cao học của Mỹ
Tổng chi phí cho cả khóa học (cả ở Việt Nam và Mỹ)là : 40.000 USD nhưng có rất nhiều cơ hội kiếm học bổng và việc làm tại mỹ để giảm chi phí.
Thông tin chi tiết : http://www1.hut.edu.vn/hut-uhcl/

cucumber
29-10-2006, 03:44
hic hic, điều kiện tuyển sinh chỉ có điểm TB 6,5 & TOEFL 500 ... quá đơn giản nhưng không phải ai cũng học ở ĐHBK HN, bậc graduate mà chỉ cần TOEFL 500

vả lại University of Houston Clear Lake hình như chưa nghe bao giờ

conank
29-10-2006, 10:37
@conank: không biết thì đừng nói bừa bãi, làm hoang mang mọi người, người ta đã ít tiền & kém tiếng Anh nên mới hỏi ông lại nói thế khác nào bảo người ta đừng đi

Cái này mình ko nói bừa vì bản thân đã tính đi du học rồi, đã tham khảo qua một số trường ở Sing và Úc.
Bác cứ lên các web của các trường ĐH thì biết. 1 cái ví dụ: http://www.jcu.edu.sg/ForLearng_DegreesFees.htm

À, quên bên trên là Đô Sing chứ ko phải Đô Mỹ, vì hồi đó tham khảo học ở Sìng,
còn thông tin học ở Úc học phí mắc gấp đôi Sing bạn có thể tham khảo trên tuoitre.com.vn mục tư vấn du học

cucumber
30-10-2006, 00:24
1 cái ví dụ: http://www.jcu.edu.sg/ForLearng_DegreesFees.htm

Lấy luôn link trên ra làm ví dụ, toàn trong James Cook Uni đấy

Living in Singapore
The living cost in Singapore is estimated to be $7,800 - $14,400 per year.

Program Title
Bachelor of Business (All majors) $ 36,000

còn ở Au

Bachelor Degree $A10,000– $A13,500 a year http://studyinaustralia.gov.au/Sia/en/StudyCosts/TuitionFees

The average international student in Australia spends about $335 per week http://studyinaustralia.gov.au/Sia/en/StudyCosts/LivingCosts

:emlaugh: do bạn conank nói bài viết mang tính chỉ trích nên tui sửa lại :emlaugh:

minhhai985
30-10-2006, 09:55
với chừng đó tiền bạn có thể học được 2 khóa học thạc sĩ đấy, các ngành luôn, có cả quản trị kinh doanh, cntt...nếu quan tâm thì add nick của tôi vào, tôi sẽ tư vấn cho bạn. Ok. nick của tôi là minhhai985 hoặc giàu thì gọi dd cho tôi: 0983419883

minhhai985
30-10-2006, 09:57
ah, còn nữa này, bạn có thể nhận được suất học bổng học tiếng anh 6 tháng trị giá 1200$ day. nhanh len nhe, nếu quan tâm liên lạc sớm

conank
30-10-2006, 13:34

Đáng lẽ cũng ko lên post nhưng bạn chỉ trích mình thế này thì mình ko post cho rõ cũng ko được

Trong bài viết của mình, có những chỗ mình viết đúng, có những chỗ viết chỉ đúng với bản thân mình (trường mình theo học, sinh hoạt phí bản thân), thiết nghĩ đây là kinh nghiệm bản thân, mình biết bao nhiêu thì chia sẻ bấy nhiêu.

Về việc học phí và chi phí sinh hoạt thì tùy người, tùy trường mà có mức cụ thể, bây giờ tranh luận thì cũng chẳng đi đến đâu.
Nhưng bạn chỉ trích thế này thì ai mà dám post những bài chia sẻ kinh nghiệm nữa.

Vài dòng.
P.S: Mình Stop tranh luận ở đây, bạn viết thêm bài nào nữa mình cũng ko trả lời

cucumber
30-10-2006, 14:34
tôi chỉ thấy thông tin của bạn không được chính xác nên dẫn chứng thôi, vì như thế có thể gây mất cơ hội cho nhiều người & cả bạn nữa (có thể các bạn thấy phải chi 1 khoản tiền quá lớn nên bỏ ý định đi du học trong khi thực ra số tiền phải chi lại nằm trong tầm tay của các bạn thì sao? như thế thì thiệt cho chính bản thân bạn)

ngoài ra tôi không cố tình chỉ trích bạn, sorry

roro
30-10-2006, 16:13
Trường đại học Bách Khoa hiện có một lớp học chuyển tiếp 9 tháng ở Việt Nam, 1.5 năm ở Mỹ với giá cả hợp lý, lấy bằng cao học của Mỹ
Tổng chi phí cho cả khóa học (cả ở Việt Nam và Mỹ)là : 40.000 USD nhưng có rất nhiều cơ hội kiếm học bổng và việc làm tại mỹ để giảm chi phí.
Thông tin chi tiết : http://www1.hut.edu.vn/hut-uhcl/

To ngocnam237

Nhưng em mới chỉ tốt nghiệp CĐ thì làm sao mà học Thạc sĩ được !

cucumber
30-10-2006, 18:17
Cám ơn các bác,

Nhưng có cách nào mà với chừng đó tiền có thể đi học được không ? Xin học bổng chẳng hạn, hay là xin hỗ trợ tiền ăn ở...

Nhờ các bác tiếp tục chỉ giúp.
Cám ơn

vì bạn không nói rõ sức học của bạn thế nào, AV khoảng bao nhiêu điểm TOEFL nên như tui đã nói ở trên, với 150t bạn thừa sức đi ..... Trung Quốc

còn đi US, UK, SING, AU ...: nếu GPA của bạn chỉ cỡ Trung bình thì ...... chẳng có scholarship, financial aid nào dành cho bạn đâu (1 số trường tư cũng có thể cấp cho bạn, nhưng chẳng được bao nhiêu vì nó chỉ là tượng trưng 1000$-2000$, trường tư mà, chất lượng cũng chẳng ra sao)

àh, bây giờ mới nhớ ra, vẫn có 1 trường nổi tiếng ở US chấp nhận bao hết học phí, sinh hoạt phí, mua laptop, quần áo mùa đông ... cho bạn đấy

ngocquang19877
30-10-2006, 21:33
Các bác cứ chê hoài, National University of Singapore đứng hàng thứ 9 về World’s Top 20 Technology Universities và đứng thứ 22 trong World's Top 25 Universities đấy. Bỏ xa Australian National University và Melbourne University, còn chê nữa không -____________-

Biết bao giờ mình mới đủ tiền học mấy trường đỉnh đấy đây chời T.T.

cucumber
30-10-2006, 22:10
:bb: trong thread này có ai chê NUS đâu trời, chẳng ai chê trường nào & cũng không ai bàn về top rank :bb:

@ngocquang19877: nếu học lực của bác tốt thì không cần phải chờ đến khi đủ tiền mới vào được NUS đâu, có thể vào ngay bây giờ đấy. Còn nếu ẹ quá thì có cả đống tiền cũng chưa chắc vào được

ngocquang19877
30-10-2006, 22:19
:bb: trong thread này có ai chê NUS đâu trời, chẳng ai chê trường nào & cũng không ai bàn về top rank :bb:

chết cha, em post lộn topic, nhờ mod move dùm :emlaugh: .

@ngocquang19877: nếu học lực của bác tốt thì không cần phải chờ đến khi đủ tiền mới vào được NUS đâu, có thể vào ngay bây giờ đấy. Còn nếu ẹ quá thì có cả đống tiền cũng chưa chắc vào được

Ờ ờ, hên xui.

vick
07-12-2006, 14:43
Các bác cứ chê hoài, National University of Singapore đứng hàng thứ 9 về World’s Top 20 Technology Universities và đứng thứ 22 trong World's Top 25 Universities đấy. Bỏ xa Australian National University và Melbourne University, còn chê nữa không -____________-

Biết bao giờ mình mới đủ tiền học mấy trường đỉnh đấy đây chời T.T.
Vẫn chê được như thường :D
Ranking thì mỗi nơi có 1 cách đánh giá --> một bảng xếp hạng khác nhau, chưa kể nhiều yếu tố khác nhau (không liên quan đến việc giảng dạy) ảnh hưởng đến ranking, vd như bọn TQ còn có 1 cái ranking xếp ĐH Bắc Kinh thứ nhất. Cũng như cái bảng xếp hạng FIFA, bây giờ Lào còn cao hơn cả VN, có nói lên được điều gì không?

À, theo cái ranking 2006 của của bọn THES (đoán là chú mày lấy thông tin từ đây) thì ANU đã vượt NUS rồi.

nohack
07-12-2006, 15:03
150tr là có thể học Thạc sĩ được rồi, đủ dùng trong 3 năm ở Ấn ĐỘ bao gồm tiền học phí, ăn ở đấy.

babylearnit
27-12-2006, 21:06
thêm 1 ít nữa, 50 chai chăng? cộng với cố sức cày bừa chắc cũng kham nổi học phí ở Úc, nhiều đứa qua cày 1 tuần kiếm cả 400-500 đô, kinh, không biết học hành ra sao, cày bừa kiếm tiền hơn cả máy cày...

usranger
08-02-2007, 01:06
NUS nói ngon nhất đông nam á thì còn nghe dc. NUS mà ngon bỏ xa Australian National University và Melbourne. Cái thằng ngocquang19877 đầu nó bị vấn đề rồi. ANC đứng trong top 50 uni ngon nhất TG, còn Melbourne còn thuộc hàng thứ dữ.
*Giáo dục của thằng mọi singapore mà đi so sánh với úc ( 1 nuớc Anh ở châu á thái bình dương )
*150 trieu ko du ra nước ngoài đâu, đi ba nước Thái, trung quốc thà ở nhà cho xong.
*NUS so với đông nam á thì trùm, còn so với TG thì như c......

supro_ctv
21-02-2007, 18:03
Contact me : supro_ctv