PDA

View Full Version : "Blue screen of death" ngay startup

xm9
22-10-2006, 18:41
Là thế này ạ:
Thứ 7: em thay cái cd-rom drive bằng asus dvd-rw, đã set nó thành slave, mọi thứ hoạt động ngon lành
Chủ nhật: em cài norton system works 2006, boot lại, ngon lành ko vấn đề gì.
Vài tiếng sau, em mở máy:
..Checking NVRAM..
USB devices detected and configuarated (trời em đâu có plug cái usb nào vô đâu!)
Overclocking failed!
Rồi nó hiện lên cái "màn hình xanh chết chóc"
Nhưng do ngu dốt em lỡ tay restart mà ko viết lại cái code lỗi T_T
Ấn restart mọi thứ đen thui

Ngắt nguồn, chờ khoảng 5 min, bật lại nó lặp lại như trên nhưng lần này nó cho em chọn "last known gôd congiguaration", chọn xong màn hình xanh chết chóc lóe lên 1 cái rồi lại đen thui

Em không biết phải làm sao nữa, vì boot từ floppy disk nó chẳng cho, vào BIOS nó cũng ko cho luôn.

Xin các bác giúp giùm em, em bó tay rồi.
Cám ơn các bác

tran_phong
23-10-2006, 10:36
có lẽ Hdd có vấn đề, còn dòng overlocking fail kìa, có táy máy gì trong bios không vậy bạn.

xm9
23-10-2006, 17:08
Thanks bác, em nghĩ chắc ko phải lỗi HDD đâu vì đèn HDD vẫn lên ngon lành, dây cáp bình thường (ít ra là em nghĩ thế), em ko có táy máy BIOS nhưng rất có thể pin CMOS hư chăng (bạn em bảo thế), nếu nó hư thì có cách nào reset ko? Các bác chỉ em hay gửi em tài liệu nào cũng được, cám ơn các bác nhiều.

ExtremeEdition
23-10-2006, 17:38
bạn nên vào bios bỏ ép xung thử đi xem nào muốn ép xung phải có Ram xịn chứ Ram bình thường có nhiều khi gặp vấn đề đấy còn Pin cmos bạn chỉ vệc tháo ra rồi lắp lại là xong

xm9
23-10-2006, 20:52
Em ko có ép xung, mà em đâu có vô BIOS được, nhấn power nó đen thui mặc dù đèn main sáng, đèn power sáng, đèn HDD cũng sáng

Thế này:
Em lấy cái pin cmos ra, đợi 20' gắn nó vô, boot, boot được nhưng nó bắt em run setup, em chọn set default values, ra nó lại " màn hình xanh chết chóc"

Em lại lấy cmos pin ra, boot, lần này em chạy BIOS recovery từ support CD, recover nó bảo successful mà boot lại nó vẫn y như cũ (đen thui)
Giúp em với!!

lee_huynh306
24-10-2006, 08:36
Nếu khẳng định mọi thứ OK thì xách thanh RAM đi bảo hành! :D

xm9
24-10-2006, 19:14
BÁc vui lòng nói rõ hơn được không ạ, sao lại là RAM trong khi boot không lên?

À cái mã lỗi là 0x0000007E

thongtinlaptop
24-10-2006, 19:28
- Mình thì nghĩ HDD nhiều hơn là RAM, nếu không thì bạn thử tháo RAM và lau sạch rồi cắm lại xem.

xm9
24-10-2006, 19:53
Thế ạ, không phải lỗi CMOS ạ? Sao nó cứ kêu BAd BIOS checksum rồi đòi recover lại, recover xong thì nó vẫn trơ ra?

templar
24-10-2006, 20:50
Theo mình biết thì sau khi check xong, các thông tin trong BIOS được nạp vào RAM. Vì vậy nếu RAM có vẫn đề thì có thể gây ra lỗi Bad CMOS checksum

xm9
25-10-2006, 17:15
À thế ạ, cám ơn bác, có cách n ào khẳng định lại chắc chắn là lỗi RAM ko hả bác, nhấn power nó cũng im lìm chẳng biết làm sao

conank
25-10-2006, 17:45
À thế ạ, cám ơn bác, có cách n ào khẳng định lại chắc chắn là lỗi RAM ko hả bác, nhấn power nó cũng im lìm chẳng biết làm sao

Chắc chắn nhất là bạn mượn ai đó con RAM giống RAM của bạn cắm vào. Nếu máy chạy tốt là hư RAM, chạy ko được thì test đến cái khác

xm9
29-10-2006, 16:42
Rồi, RAM, CPU, AGP card đều ok, chỉ còn anh main, chắc là ảnh rồi, làm sao xác định lỗi của ảnh hả các bác

em_ngu_bam_sinh
29-10-2006, 16:49
theo mình là do bàn phím đó, thay bàn phím khác là xong ngay

postef
29-10-2006, 17:42
Xem cụ thể ở đây nhé:
http://aumha.org/win5/kbestop.htm

0x0000007E: SYSTEM_THREAD_EXCEPTION_NOT_HANDLED
(Click to consult the online MSDN article.)
A system thread generated an exception which the error handler did not catch. There are numerous individual causes for this problem, including hardware incompatibility, a faulty device driver or system service, or some software issues. Check Event Viewer (EventVwr.msc) for additional information.