PDA

View Full Version : LAN Card onboard và Card rời ???

canaximu
22-10-2006, 12:31
Xin hỏi anh em chút, card LAN onboard và card lắp ngoài khi kết nối internet (adsl) ảnh hưởng thế nào đến tốc độ truy cập (so Sánh chúng với nhau ấy).
Mình đang xài card mạng onboard nhưng vào Net chậm quá (chưa có khi nào dùng IDM download mà vượt quá 10kb/s, còn lướt web thì càng tệ)! không biết tại nhà cung cấp dịch vụ hay tại card mạng của mình nữa ??(đang xài Medianet của SCTV).

ExtremeEdition
22-10-2006, 14:38
Bạn có một sai lầm rất lớn đó là như thế này card mạng onboard và card rời đều như nhau nó ko ảnh hưởng đến tốc độ truy nhập vào mạng của bạn chậm la do đường truyền của bạn nó vậy nhớ nha ko ảnh hưởng gì hết card rời chỉ để thay card mạng onboard khi nó bị hỏng . Đây là do đường truyền của bạn thôi

phcuong
22-10-2006, 17:44
Trong các loại card onboad thì có lẽ LAN card ko bị yếu thế so với card LAN rời. Nên bạn cứ yên tâm mà dùng nó.

khoabeo108
22-10-2006, 19:46
khi nào dùng IDM download mà vượt quá 10kb/s, còn lướt web thì càng tệ)! không biết tại nhà cung cấp dịch vụ hay tại card mạng của mình nữa ??(đang xài Medianet của SCTV).

Gì mà tệ giữ vậy, xem lại máy của bạn, hoặc hệ thống dây trong nhà bạn đi.

giooc3chop
22-10-2006, 19:59
Ko hiểu sao người Việt Nam lại hay mắc cái chứng bệnh khoái xài card rời chi cho nó tốn kém mà chẳng nhanh hơn onboard tí nào.

pippit2hn
22-10-2006, 20:38
Ko hiểu sao người Việt Nam lại hay mắc cái chứng bệnh khoái xài card rời chi cho nó tốn kém mà chẳng nhanh hơn onboard tí nào.
...Tùy thôi bạn ơi, card mạng thì onboard ok chứ card màn hình mà cũng onboard thì thôi rồi, kể cả có VGA onboard 256MB thì cũng chả làm ăn được gì mấy so với card rời 128MB loại kha khá...

giooc3chop
22-10-2006, 21:08
Đường nhiên rùi, mình đang nói đến card Lan ấy chứ.

ExtremeEdition
22-10-2006, 21:09
...Tùy thôi bạn ơi, card mạng thì onboard ok chứ card màn hình mà cũng onboard thì thôi rồi, kể cả có VGA onboard 256MB thì cũng chả làm ăn được gì mấy so với card rời 128MB loại kha khá...

bạn nói thế rất chính xác bây giờ mình cho vd card onboard có 1GB bộ nhớ thì cũng ko ăn nổi 6600GT 256MB đâu

canaximu
22-10-2006, 22:33
Cảm ơn các bác đã trả lời, nhưng máy ông anh bên cạnh phòng cùng dùng chung router với em vẫn lướt Net và download vèo vèo. Đường dây của em thì mới mua chắc không trục trặc gì, chẳng biết nó bị làm sao nữa !!

mailhung82
22-10-2006, 23:48
- Coi chừng khoảng cách dây của bạn xa qua đó.
- Cài lại Window xem có còn bị không.

veron
23-10-2006, 01:10
Ban wet vurus voi spyware di là mạng lại vù vù thui...

tran_phong
23-10-2006, 10:22
bạn nên coi kỹ đường dây của máy bạn tới router có bị uống khúc hay bẻ khúc nhiều không, nếu có hãy cố gắng làm sao cho thẳng lại càng nhiều càng tốt.

bạn nói thế rất chính xác bây giờ mình cho vd card onboard có 1GB bộ nhớ thì cũng ko ăn nổi 6600GT 256MB đâu

nè hồi xưa có ai nói onboard hơn mấy cái Vga trio3D không? giờ thì lấy cái vga onboard so thử coi em nào ăn em nào. Nếu như có Vga Onboard 1G như bạn nói thì chưa chắc kết quả như bạn nghĩ đâu.
Nếu chưa có thì đừng phát biểu hàm hồ thế gây hiểu lầm cho mọi người.

canaximu
23-10-2006, 11:00
- Coi chừng khoảng cách dây của bạn xa qua đó.
- Cài lại Window xem có còn bị không.
Khoảng cách dây có 20m, windows thì cài lại đến 3,4 lần, format rồi cài lại nên không có chuyện virus hay spyware gì cả.

bạn nên coi kỹ đường dây của máy bạn tới router có bị uống khúc hay bẻ khúc nhiều không, nếu có hãy cố gắng làm sao cho thẳng lại càng nhiều càng tốt.
Để em kiểm tra lại cái xem !
Net ADSL mà còn chậm hơn dailup cũng chán thật !

AnhTuanKB
23-10-2006, 11:17
Bạn nên kiểm tra tốc độ mạng lan, nếu chép file trong mạng cục bộ mà cũng chậm thì chắc chắn là do card mạng hoặc đường dây rùi, có khi dây bị lỗi cũng làm chậm đường truyền ghê lắm.

trieudoahong
07-01-2007, 13:33
nè, mình nghĩ bạn cần làm các việc sau:
- kiểm tra lại virus + spy
- cài lại diver card mạng cho đúng. driver sai cũng làm chậm tốc độ của card mạng.

skyline_serip
07-01-2007, 16:10
Sao bác này tòan lôi những thread cũ ra nói thế nhỉ?:D