PDA

View Full Version : [?] Mac Book của em chạy một lúc là treo và tự tắt máy?

Tranghh
10-10-2006, 11:34
Các bác cứu con Macbook của em vớ!
Em có con Macbook cứ chạy được một lúc thì bị treo máy và tắt ngóm. Khởi động lại, lại chạy một tí là tắt. Em quan sát thấy quạt mát máy cứ quay xong lại tắt liên tục như vậy 5 giây một, cứ như vậy xong là tắt ngấm.
Nhờ các bác xem giúp và cho em cách giải quyết tốt nhất.
Cảm ơn các bác nhiều!

thagnv
10-10-2006, 12:07
Hic hic... trước hết xin chia buồn với bác, nhưng em xin hỏi một vấn đề khác.
Em cũng có 1 chú Mac i Book xài OS 9, bác có biết làm sao để gõ tiếng Việt kiểu telex ko?

trieu_tulong
10-10-2006, 14:11
Các bác cứu con Macbook của em vớ!
Em có con Macbook cứ chạy được một lúc thì bị treo máy và tắt ngóm. Khởi động lại, lại chạy một tí là tắt. Em quan sát thấy quạt mát máy cứ quay xong lại tắt liên tục như vậy 5 giây một, cứ như vậy xong là tắt ngấm.
Nhờ các bác xem giúp và cho em cách giải quyết tốt nhất.
Cảm ơn các bác nhiều!
Đây là lỗi của Apple (http://docs.info.apple.com/article.html?artnum=304308). Trước khi gởi lại thì nên thử những cách sau xem coi có khắc phục được hay không:

1. Reset PMU: tắt máy, tháo pin, giật giây cắm ra. Nhấn và giữ Power 5 giây.
2. Reset PRAM: khởi động với tổ hợp phím Command+Option+P+R, làm đúng sẽ nghe bốn tiếng chuông (chime).
3. Nâng cấp lên phiên bản mới nhất.
4. Cài đặt lại OSX.

Nếu vẫn còn bị thì chỉ có cách đem gởi lại Apple vì logic board cần phải thay. Đây là overheating issue mà rất nhiều người dùng Macbook gặp phải. Mở 2 terminals, chạy lệnh yes để max out CPU usage. Nên stress-test kiểu này để cho chắc.