PDA

View Full Version : Hỏi cách sử dụng HDD box

rooney22
08-10-2006, 14:24
Mình mới mua 1 cái HDD box 3,5 (dùng cho ổ cứng desktop kết nối với laptop) nhưng khi mình cắm vào cổng usb của laptop thì không nhận dù là đèn của ổ cứng vẫn sáng .Trong tờ hướng dẫn sử dụng nó chỉ bảo là cứ cắm vào là nhận đối với XP nhưng mình cắm đi cắm lại không được .Vậy là sao thế , ai biết thì giúp mình với .Và răm của HDD desktop có ảnh hưởng đến quá trình nhận ổ không vậy ???

nam_72
08-10-2006, 14:59
bạn coi lại chân master của ổ cứng chưa???

123Vietnam
08-10-2006, 15:38
Mình cũng dùng HDD box giống như bạn hay gặp những trường hợp như thế này nè:
1/máy tính báo có thiết bi cắm vào,nhưng vào trong My Computer thi không có===>kiểm tra xem My Computer==>Manage==>management xem có ổ cứng có chưa?và xem có tên chưa?(Vd là C D E F gì đó)
2/đèn thì sáng mà máy thì êm ru:xem lại định dạng của HDD xem là NTFs hay la Fat32,thường là Fat32 thì Winxp dễ nhận hơn là NTFS...
3/nếu mà không được nữa thì...xem lại box để ổ cứng,xem có vấn đề gì ko?mình bị cháy box đó 1 lần...hú vía,tưởng cháy ồ cứng
Chúc may mắn..........

pret_ghost
08-10-2006, 23:42
Vấn đề này thì mình chỉ biết được kinh nghiệm là: dây usb từ box hdd bạn nên ghim trực tiếp vào máy tính ko nên thông qua dây nối nào, vì nếu nối như vậy nó chỉ chớp đèn chứ không đủ điện để hoạt động.

nino
09-10-2006, 18:28
Mình mới mua 1 cái HDD box 3,5 (dùng cho ổ cứng desktop kết nối với laptop) nhưng khi mình cắm vào cổng usb của laptop thì không nhận dù là đèn của ổ cứng vẫn sáng .Trong tờ hướng dẫn sử dụng nó chỉ bảo là cứ cắm vào là nhận đối với XP nhưng mình cắm đi cắm lại không được .Vậy là sao thế , ai biết thì giúp mình với .Và răm của HDD desktop có ảnh hưởng đến quá trình nhận ổ không vậy ???

thường thì cắm vô là nhận liền... để bàn hay di động gì cũng sẽ nhận ngay, ban kiểm tra lại cáp USB, cái HDD đó còn chạy được không vậy? gắn vô hộp cái HDD khác xem cái Box có bị gì không, kiểm tra tuần tự lại

nguyenvuhoang
10-10-2006, 10:16
coi lại máy của bạn dùng chuẩn USB 1.0 hay 2.0. thường là với các máy P3 dùng USB 1.0, nếu bạn chỉ cắm vào 1 cổng thì sẽ không đủ điện nguồn cho HDD hoạt động. vì lý do đó mà người ta bán cái HDD box kèm theo sợi cable USB cò 3 đầu, cắm 1 đầu cable vào HDD box, 2 đầu còn lại cắm vào 2 cổng USB của PC. khi đó PC sẽ nhận được thui. Ah nếu như bạn dùng HDD cùa desktop thì bắt buộc cái box của bạn phải có nguồn riêng bổ sung nó mới hoạt động được, như vậy loại trừ trường hợp thiếu nguồn điện => bạn thử format lại HDD với FAT 32, đặt jumper của HDD ở chế độ master, hy vọng sẽ khắc phục được. Thường là mấy cái HDD box làm việc tốt với HDD định dạng FAT32, jumper ở chế độ master

rooney22
10-10-2006, 10:23
cảm ơn mọi người đã giúp đỡ , mình thử xem sao

The Old Man
10-10-2006, 11:05
Có cắm điện cho nó chưa. USB cho HD 3.5 cần phải có điện riêng cho nó.

nino
11-10-2006, 14:21
ừ ừ, bác TOM nói phải đấy.... trước tới giờ chưa nhắc cắm adaptor cấp nguồn cho HDD box ...hì hì