PDA

View Full Version : monitor sinh bệnh

SOSMG
07-10-2006, 20:02
màn hình máy tính của minh bị nhiễm màu. Như vậy làm sao dể sữa chữa nó bây giờ, tại sao màn hình lại bị nhiễm màu vậy. Các bạn có thể nói cho mình biết được không. Mình cám ơn các bạn rất nhiều!!!!!!!!!!!1

th_dug
07-10-2006, 20:51
nếu như mình ko lầm thì bạn thử tháo ram ra gắn lại thử xem nhé (phải bảo đảm là ram được gắn thật chặt> nếu vẫn ko tiến triển thì bạn nên mua màn hình mới là vừa cũng chỉ vài trăm chơ mấy hiiiiiii mong bạn sửa được

lee_huynh306
07-10-2006, 21:31
nếu như mình ko lầm thì bạn thử tháo ram ra gắn lại thử xem nhé (phải bảo đảm là ram được gắn thật chặt> nếu vẫn ko tiến triển thì bạn nên mua màn hình mới là vừa cũng chỉ vài trăm chơ mấy hiiiiiii mong bạn sửa được

RAM thì liên quan gì đến hiện tượng của monitor huh?
Nếu xác định được lỗi là do monitor hư thì đừng tháo cái gì bên trong case ra, kẻo nó hư luôn thì mệt.
Bạn mô tả hiện tượng còn sơ sài quá. Mô tả chi tiết hơn chút xíu đi bạn à. Hay là chụp cái hình post lên cũng được.

123Vietnam
08-10-2006, 15:47
màn hình bị nhiễm màu là sao nhỉ?tui chỉ có thấy là mất màu,mờ hình,có 1 màu xanh hay màu đó...bạn tả chi tiết đi,mới biết bệnh được chứ?....ah có 1 lần sửa 1 máy tính,màn hình bị nhòe nhẹt y như là bi điện thoại để cạnh màn hình....sửa điên cuồng màn hình thì mới biết Card màn hình của ông made in NhatTao(hỏng cái này ý)....botay.com

SOSMG
08-10-2006, 21:01
màn hình bị nhiễm màu là sao nhỉ?tui chỉ có thấy là mất màu,mờ hình,có 1 màu xanh hay màu đó...bạn tả chi tiết đi,mới biết bệnh được chứ?....ah có 1 lần sửa 1 máy tính,màn hình bị nhòe nhẹt y như là bi điện thoại để cạnh màn hình....sửa điên cuồng màn hình thì mới biết Card màn hình của ông made in NhatTao(hỏng cái này ý)....botay.com

Ah chuyện là vầy: máy tính của mình sau khi vận chuyển, khởi động lên thì nửa bên màn hình bị mờ đi, ngày hôm sau thì cả hai bên đều mờ. Nhưng lúc chưa vận chuyển thì bình thường. Như vậy các bạn có đoán được bệnh của nó chưa. Được nói cho mình cách khắc phục với, mình cám ơn trước nhaaaaaaaaaaa!!!!!

ExtremeEdition
08-10-2006, 21:16
trong khi vận chuyển mà có va chạm là chuyện ko hay

pret_ghost
08-10-2006, 23:31
Bạn nói "nửa bên màn hình bị mờ đi" --> có phải là cả nửa màn hình bị mờ luôn hay là chỉ một góc của một bên màn hình.
Bạn muốn chắc thì bạn nên mang màn hình của bạn đến máy bạn của bạn test thử xem nó vẫn còn hiện tượng đó không? Nếu vẫn còn thì vấn đề ở bóng đèn hình của bạn rùi, có lẽ do va chạm khi vận chuyển hay một vài nguyên nhân nào khác, lúc này bạn nên mang đến thợ cho sửa lại thôi, nhưng nhớ hỏi giá kỹ lưỡng. Còn khi mang màn hình qua nhà bạn của bạn test mà lên bình thường thì vấn đề ở card màn hình của bạn rùi.

The Old Man
08-10-2006, 23:53
Nếu màn hình bị nhiễu màu vì từ trường (ví dụ để loa gần màn hình) Thì chỉ cần De-gauge (giải từ trường) các CRT đều có nút giải này (coi trong mấy cái nút Menu trên màn hình) , Nếu bị nặng thì có thề đem ra cho thợ TV họ có cái máy giải từ trường chỉ cần rà trước màn hình là xong mà không phải tháo mở máy ra.
Còn di chuyển làm xê dịch các bộ phận trong CTR thì phải chĩnh cuộn Flyback cho ngay lại (theo bạn nói là nửa rõ nửa mờ). Hoặc phải điều chỉnh lại nút FOCUS trong máy. Việc này phải do thợ làm. Muốn tự làm thì phải cẩn thận.

Tranghh
11-10-2006, 16:39
Anh The old man nói đúng đấy, bạn thử khử từ trường bằng nút ở trên mặt màn hình (ếu có) xem có được không. Nếu không có, và nếu bạn biết phần cứng thì hãng tháo màn hình ra chỉnh, còn không thì tốt nhất mang ra thợ sửa chữa điện tử đi.
Chúc bạn sớm sửa được cái mo.

SOSMG
13-10-2006, 08:38
Cám ơn các bạn rất nhiều , nhưng mình đã thử hết cách mà các bạn đã chỉ rồi, vẫn không được, chắc là cái monitor của mình nó muốn đi thợ rồi. hihi