PDA

View Full Version : Sách gối đầu giường...

Pages : [1] 2

Arkain
07-10-2006, 12:26
Không biết các bác trong đây yêu thích những tác phẩm văn học nào nhất trong đời nhỉ?

Tớ năm lên bốn tuổi đã là con mọt sách rồi, mà lại không thích đọc truyện tranh như con nít lối xóm mà toàn chúi đầu vào những bộ tiểu thuyết dày cộm trong tủ sách của ông già. Năm 1975 khi Sài Gòn mới mất thì các "anh hùng dân tộc" gán cho truyện kiếm hiệp cũng như là văn học ngoại quốc cái mác "phản động" và "văn hóa đồi trụy chống lại nhân dân", ai mà là dân trí thức có ăn có học thì giấu sách như là nông dân giấu gà thời cải cách ruộng đất vậy, hàng xóm hay là "ăng ten" mà biết được thì có chuyện lớn ngay. May mà họ hàng nhà tớ không nỡ mang các tác phẩm văn học nổi tiếng mang đi đốt hết như là bà con lối xóm, thành ra đến những năm 80 tớ còn có cái gối đầu mà không phải tiết kiệm tiền ăn quà để mua :wub:

Năm lên 5 tuổi thì tớ vừa nghe nhạc AVT vừa dứt điểm truyện Kim Dung, lớn thêm chút nữa thì vừa nghe nhạc BeeGees vừa đọc tiểu thuyết của Châu Âu. Lớn hơn chút nữa thì vừa nghe BBC vừa đọc truyện trinh thám Việt Nam do Sài Gòn xuất bản :D

Trong những tác phẩm đó thì tớ thích nhất:

Truyện kiếm hiệp Trung Hoa: Ỷ Thiên Đồ Long Ký (hay còn gọi là Cô Gái Đồ Long) & Thiên Long Bát Bộ (Kim Dung)
Truyện tiểu thuyết Châu Âu: 3 Chàng Lính Ngự Lâm Pháo Thủ (Alexandre Dumas), Cuộc Hành Trình Vào Lòng Trái Đất (Jules Verne)
Tiểu thuyết Việt Nam: Z-28 (Người Thứ Tám)

Không biết trong đây có bác nào nhớ Z-28 không? điệp viên Tống Văn Bình cũng đâu có kém James Bond tí nào nhỉ! :D

VietDuc
07-10-2006, 12:35
Tớ năm lên bốn tuổi đã là con mọt sách rồiThần đồng roài AK ơi

Năm lên 5 tuổi thì tớ vừa nghe nhạc AVT vừa dứt điểm truyện Kim DungSặc... quả này thì bái phục AK luôn rồi đó.

therebex
07-10-2006, 15:56
Hi hi, bác AK
Em thì khi bắt đầu bập bẹ nói nhà em cũng la liệt sách truyện rồi, sau này vào Nam không đem theo hết được, thật là tiếc. Truyện trinh thám Việt Nam thì em khoái nhất là "Điếu thuốc lá" "Vụ án Thanh Nga" nước ngoài thì "Con chó vàng"
Lớn lên chút nữa thì em đọc tuyểt thuyết châu Âu nhưng mà không thích truyện của ông Dumas lắm. Em thích nhất là "Những người khốn khổ" và "Không gia đình" truyện phiêu lưu thì khoái bộ 3 của Jules Verne "2 vạn dặm dưới biển" "Những cuộc phiêu lưu của thuyền trưởng Grant" và "Hòn đảo bí ẩn"
Sau này thì em đọc Tam quốc, Đông chu, Tây du, Thủy hử, ... của Tàu. Nói thật em không ưa truyện chưởng lắm, nhạc thì chỉ khoái nhạc cổ điển với nhạc trữ tình chỉ nghe "The Carpenter" mà thôi.

Arkain
07-10-2006, 20:40
Bác VietDuc, số là ở VN tớ có một ông bác thuộc dạng trí thức nhất làng, trước 1975 đi du học lia chia, mang về bằng cấp đầy đủ nên anh chị em tớ bị kèm hơi kỹ, khi ghi danh vào mẫu giáo thì ở nhà đã làm toán cộng trừ nhân chia, thuộc bản cửu chương làu làu rồi, nói chi là đọc vài quyển sách! :D

Em thích nhất là "Những người khốn khổ" và "Không gia đình" truyện phiêu lưu thì khoái bộ 3 của Jules Verne "2 vạn dặm dưới biển"

2 Vạn Dặm Dưới Đáy Biển! một tác phẩm tuyệt vời với những tình tiết cực kỳ sống động! lần đầu tiên đọc tác phẩm này tớ hình dung như câu truyện đang xảy ra ngay trước mắt, nhất là lúc những đám thủy thủ của thuyền trưởng Nemo vác rìu ra chiến đấu với đám bạch tuộc khổng lồ, hoặc lúc chiếc tàu ngầm Nautilus bị kẹt dưới lớp băng, mỗi thời khắc trôi qua thì dưỡng khí dần cạn kiệt. Ít có ai viết truyện phiêu lưu / khoa học viễn tưởng nghe "như thật" bằng Jules Verne!

dly
07-10-2006, 22:17
Thích nhất quyển Bố Goriot của Balzac, tiếc rằng đạ phải đốt bỏ, phải chi còn truyền lại cho con cháu đọc

ngocquang19877
07-10-2006, 22:37
1 số tác phẩm văn học phương tây tiêu biểu tớ đã đọc
-2 vạn dặm dưới đáy biển
-chiến tranh và hòa bình
-ngày tận thế (sách này có 2 cuốn tựa giống nhau, tớ đọc cuốn nói về người ngoài hành tinh)
-đêm của những viên tướng
-Đồi gió hú
-Tiếng gọi nơi hoang dã
-Ruồi trâu
-thép đã tôi thế đấy
-hàm cá mập
-mật mã DaVinci
-6 cuốn harry potter (có được coi là tiểu thuyết kô nhỉ lol)
-Cuộc Hành Trình Vào trung tâm trái đất
-Một cuốn sách tớ quên tựa, kể về mặt trái của xã hội mỹ giai đoạn 1929-1945

Hồi lớp 9 có thằng bạn hỏi mượn 1 số sách và làm mất khá nhiều, nên thề từ đó tới nay không cho ai mượn nữa, dù là bạn thân >_<

Sách tàu thì tớ đọc khá ít, tiêu biểu chỉ có 4 bộ phong thần diễn nghĩa, tam quốc diễn nghĩa,Đông chu liệt quốc, tây du ký lol. Tớ hầu như không đụng vào chuyện kiếm hiệp vì tớ không thích chuyện kiếm hiệp lắm.

sách việt thì tớ đọc khá ít và chỉ khoái bộ ván bài lật ngữa và tắt đèn.

Ngoài ra còn một lô một lốc sách về người ngoài hành tinh, thiên văn, học làm người, địa lí, truyện khoa học viễn tưởng của mấy ông tác giả ba lan, nga khác.

Tớ thì trễ hơn arkain 1 chút, khoảng 9 tuổi tớ được tiếp xúc với bộ truyện phong thần diễn nghĩa của...ông nội. Khoảng hơn 3 năm thì tớ nuốt hết tủ sách của ông. Vì hồi đó nhà tớ nghèo kô có tiền mua truyện tranh như lũ bạn nên lấy chuyện người lớn có sẵn đọc, đọc đi đọc lại. Tớ nhớ tớ đọc bộ phong thần diễn nghĩa không biết bao nhiêu lần đến nỗi bộ sách rách bương bị ông nội chửi quá trời lol.

Tớ có tật là khi đọc sách thì quên hết trời đất, và rất ghét bị ai làm phiền. Có ai giống tớ không nhỉ ?

Bây giờ, sách gối đầu giường của tớ là asking the right question, desgin pattern lol.

ngocquang19877
07-10-2006, 23:11
không biết các bạn có để ý không ? Tớ thấy những người đọc sách nhiều thì mau trưởng thành hơn những người ít đọc sách.

The Old Man
08-10-2006, 01:14
Tất cả các mọt sách đều giống nhau cả. Khi đọc sách thì quên hết mọi thứ , chỉ biết có cuốn sách trước mắt. Tôi còn bỏ ăn để có thì giờ đọc sách. Hiện giớ vẫn còn vào website truyện tranh để đọc lại mấy cái sách hình Thám tử Connan của nít nhỏ. Đúng theo câu châm ngôn "Một ông già là hai thằng nít nhỏ"

jollibee
08-10-2006, 07:22
Arkain siêu thiệt nha!. Mình học sớm 5 tuổi vào lớp một mới biết abc là gì.

Không phải mọt sách nhưng mình cũng đọc qua vài quyển, nhớ mang máng thôi:

* 3-5 tuổi: Nghe người khác đọc sách
* 6-10: Bên kia sông Đồng nai, Hòn đất ...
* 11-15: Thám tử Sherlock Holmes, Hai vạn dặm dưới đáy biển, Robinson Crusoe... Ỷ thiên đồ long ký, Tam quốc chí, Thủy hử, Tây du ký...
* 16-28: Ít đọc sách
* 29-32: Đọc truyện cổ tích cho con
* Khi 50: Sẽ đeo kính đọc sách
* Khi 100: Hổng biết nữa :tongue:

2 Vạn Dặm Dưới Đáy Biển! một tác phẩm tuyệt vời với những tình tiết cực kỳ sống động! lần đầu tiên đọc tác phẩm này tớ hình dung như câu truyện đang xảy ra ngay trước mắt, nhất là lúc những đám thủy thủ của thuyền trưởng Nemo vác rìu ra chiến đấu với đám bạch tuộc khổng lồ, hoặc lúc chiếc tàu ngầm Nautilus bị kẹt dưới lớp băng, mỗi thời khắc trôi qua thì dưỡng khí dần cạn kiệt. Ít có ai viết truyện phiêu lưu / khoa học viễn tưởng nghe "như thật" bằng Jules Verne!
Nhà văn viết truyện khoa học viễn tưởng Jules Verne đã nghĩ ra tàu ngầm từ thế kỷ 18, nhưng chưa nghĩ ra “ngư lôi” để chiến đấu. Chỉ dùng mũi tàu để đâm vào bụng tàu địch thì chắc phải đổi tên tàu thành Titanic qúa :D

Arkain
08-10-2006, 11:27
Nhà văn viết truyện khoa học viễn tưởng Jules Verne đã nghĩ ra tàu ngầm từ thế kỷ 18, nhưng chưa nghĩ ra “ngư lôi” để chiến đấu. Chỉ dùng mũi tàu để đâm vào bụng tàu địch thì chắc phải đổi tên tàu thành Titanic qúa :D

Ở ngoài đời, chiếc tàu ngầm đầu tiên đánh chìm được một con tàu bình thường trong lịch sử là CSS Hunley của phe Confederate trong nội chiến Hoa Kỳ. Vũ khí của nó là một ngọn giáo sắc nhọn ở đầu tàu, một thùng thuốc nổ được buộc trên thân giáo, và có một sợi dây khai hỏa một đầu gắn vào thùng thuốc nổ, một đầu gắn vào thân tàu.

1) CSS Hunley tông thẳng vào mục tiêu
2) Chiếc giáo gim chặt vào chiếc tàu địch
3) CSS Hunley lui lại, kéo căng dây khai hỏa, và thùng thuốc nổ làm banh xác chiếc tàu xấu số kia.

http://www.vectorsite.net/twsub1.html

real_time
08-10-2006, 12:00
hình như mình cũng bắt đầu đọc sách khi 8 - 9 tuổi gì đó:
- Chú người gỗ pinochio, nghìn lẻ một đêm, Cáo và thỏ, có cả một số truyện của nguyễn nhật ánh như kính vạn hoa, ..........
- Các loại truyện tàu đủ thể loại, tam quốc diễn nghĩa, tây du ký, thủy hử.
- Các loại truyện tranh, Sherlock Holmes, 2 vạn dặm dưới đáy biển, bố già.
Và còn nhiều loại truyện nữa mà mình cũng không nhớ nhưng mà nói chung là mình cũng thích đọc truyện.

thagnv
08-10-2006, 12:09
Ôi đọc sách gì bây giờ...?
Chắc phải lục tìm sách để đọc, để post lên cho bằng anh bằng em quá...
Huhuhu... em chưa đọc sách bao giờ cả, nên gối đầu giường thì càng ko có...
Ôi... tủi thân quá...

Arkain
08-10-2006, 12:40
Ôi đọc sách gì bây giờ...?
Chắc phải lục tìm sách để đọc, để post lên cho bằng anh bằng em quá...
Huhuhu... em chưa đọc sách bao giờ cả, nên gối đầu giường thì càng ko có...
Ôi... tủi thân quá...

Không sao...bác chia sẻ với anh em mấy tờ báo *** gối đầu giường cũng được :lick:

vikhoa
08-10-2006, 13:54
Để xem từ bé đến giờ mình đọc những gì nào, chính xác là từ cỡ 4-5 tuổi gì đó (5 tuổi học lớp 1 rồi).

Nhà vikhoa cũng có vài tủ sách, khoảng 10.000 cuốn gì đó. Hồi bé suốt ngày nằm nhà đọc truyện thôi.

Các loại truyện cổ tích, thần thoại, dân gian VN, các dân tộc VN, các nước đọc cũng vài trăm cuốn. Tiêu biểu thì có Thần thoại Hy Lạp, Nghìn lẻ một đêm và những truyện dựa theo đó. Ngoài ra thì truyện về các danh nhân cũng đọc nhiều lắm.

Truyện tranh thì thời điểm 2000 trở về trước có cái gì đọc cái đó: Doraemon, Teppi, 7 viên ngọc rồng, Kỵ sĩ rồng, Subasa, Conan etc. nói chung rất là nhiều. Riêng bộ Teppi, Subasa, 7 viên ngọc rồng thì mỗi bộ đọc tầm 20 lần, đặc biệt Conan là gần như thuộc lòng vì đọc cả trăm lần.

Truyện thiếu nhi của NXB Kim Đồng đọc cũng nhiều, kể cả các loại truyện thiếu nhi của Liên Xô thời xưa.

Tiểu thuyết VN thì có tuyển tập truyện ngắn các loại, Vũ Trọng Phụng, Nam Cao etc.

Các dạng như Tây Du Ký, Tam Quốc Chí, Phong Thần, Sử ký Tư Mã Thiên, Thủy Hử v.v... thì mỗi bộ đọc khoảng 5-8 lần trọn bộ, đọc lẻ các tập yêu thích thì khoảng 10-20 lần mỗi tập.

Kim Dung, Cổ Long và các loại kiếm hiệp khác đọc gần hết. Nhớ có mùa hè 2 tháng nằm nhà, đọc hết cái tiệm cho thuê truyện kiếm hiệp đầu ngõ ^_^ Trung bình 1-2 ngày/bộ 10-15 cuốn. Riêng Kim Dung và Cổ Long thì đọc lại cũng mấy lần/bộ.

Trinh thám thì từ Conan Doyle, Agatha Christie, E.S.Garner (chẳng nhớ tên có đúng không), rồi J.H.Chase, và khoảng 4-5 tác giả nữa, đọc vô số kể. Truyện trinh thám VN thì mới đọc Thế Lữ với toàn bộ truyện của ông (kể cả thơ nữa). Có thể xếp Lê Phong ngang hàng với Sherlock Holmes được đấy ^_^

Bây giờ mỗi lần đi nhà sách đều tốn 2-3 trăm mua cho đủ Agatha Christie về đọc, bộ của mình cũng có vài chục cuốn rồi.

J.Verne cũng là my fav nên đọc không thiếu cuốn nào. Thích nhất là "Hai vạn dặm dưới biển" và "Bí mật đảo Lincoln". Đọc cả Pappilon Người tù khổ sai nữa, mấy cuốn này thì cực hay.

Nguyễn Nhật Ánh, Đoàn Thạch Biền v.v... thì mình đọc cũng gần hết, chỉ có 1 số sách ra gần đây thì chưa được đọc, sắp tới chắc cũng sẽ đi mua cho đủ bộ.

Ngoài ra các loại tiểu thuyết khác cũng đọc nhiều nhưng không nhớ, rồi chưa kể các loại sách kinh tế, kinh doanh etc. các loại. Riêng các dạng tiểu thuyết "kinh điển" kiểu Cuốn theo Chiều gió, Ba chàng ngự lâm pháp thủ, Sông Đông êm đềm, Bá tước Monster Cristo gì gì đó thì không nhai nổi ^_^

Cuối cùng là khoảng ... hơn 500,000 bài viết trên DDTH và các diễn đàn khác nữa ^_^

Cuối cùng kết luận ra 1 câu: Đầu vikhoa toàn chữ, nhưng chẳng làm được cái gì =))

Tất cả các mọt sách đều giống nhau cả. Khi đọc sách thì quên hết mọi thứ , chỉ biết có cuốn sách trước mắt. Tôi còn bỏ ăn để có thì giờ đọc sách. Hiện giớ vẫn còn vào website truyện tranh để đọc lại mấy cái sách hình Thám tử Connan của nít nhỏ. Đúng theo câu châm ngôn "Một ông già là hai thằng nít nhỏ"

Em thì còn có lúc vác cuốn Harry Potter (hoặc truyện nào đó, hoặc 1 chồng truyện tranh) vào ...toilet. Ngồi đọc hết thì mới đứng lên :embarrass

Lúc đang đọc sách thì mẹ hỏi cái gì cũng "Dạ, vâng" nhưng chẳng nghe và chẳng nhớ cái gì cả ^_^

phthai
08-10-2006, 17:41
ui chao, các bác đọc khủng quá, em thì chưa cũng thích đọc sách lắm nhưng chưa được nhiều như các bác. Lại còn đọc tùm lum nhiều thể loại, nhưng không thích truyện tranh lắm.
Hồi xưa cũng không thích đọc truyện kiếm hiệp, rồi tình cờ đọc Tiếu ngạo giang hồ, phê luôn, đọc thêm vài cuốn của KIM DUNG nhưng vẫn mê Tiếu ngạo giang hồ nhất.
Những cuốn sách em muốn gối đầu giường là :
- Tuổi thơ dữ dội (Tác giả: Phùng Quán)
- Tốttochan - cô bé ngồi bên cửa sổ
- Không gia đình
- Đắc nhân tâm (Nguyễn Hiến Lê dịch)
- Tiếu ngạo giang hồ (Kim Dung)

The Old Man
08-10-2006, 23:36
Gia đình theo Tây, bắt con cái đọc sách Tây, không cho đọc sách Việt làm cu TOM tiếng Việt dở ẹc. Hồi nhỏ phải đọc truyện TinTin, Spirou, Obelix, Xì Trum, Grand Coeurs. Lớn lên phải đọc Sans Famille, En Famille, Đành phải trốn qua nhà bạn đọc chuyện chưởng, Văn Bình,Bà Tùng Long, kể cả cái chuyện "7 đêm gì đó". Đến khi lớn lên thì hiểu biết một chút bỏ tiếng Tây học lại tiếng Việt thêm tiếng Anh.
Bây giờ thì thầy không ra thầy, thợ không ra thợ. Viết tiếng Việt trật dấu hỏi ngã thật mắc cỡ.

dly
08-10-2006, 23:42
Bây giờ thì thầy không ra thầy, thợ không ra thợ. Viết tiếng Việt trật dấu hỏi ngã thật mắc cỡ.

Mắc cở chứ anh :lick:

therebex
08-10-2006, 23:47
Mắc cở chứ anh
Mắc cỡ mới đúng chứ
Tôi cũng thích Tottochan nữa. giờ kiếm ở đâu được quyển này đọc lại thì hay quá nhỉ

dly
09-10-2006, 00:22
Mắc cỡ mới đúng chứ

Sai

Mắc cở phải viết dấu hỏi mới đúng. Âm hỏi cho phát âm nặng hơn. Dấu ngã cho âm nhẹ. cỡ là kích cỡ, cở mắc cở. Về tiếng Việt còn phải bàn luận và thống nhất nhiều chữ viết ví dụ như mầu sắc khi phát âm chữ mầu có dấu mũ, nhưng không hiểu tại sao khi dậy cho học trò lại bắt viết là màu, thiếu hẳn dấu mũ bắt buộc phải có. chữ này dựa theo phát âm hoặc đánh vần thì sai hoàn toàn

The Old Man
09-10-2006, 00:29
Lại bị chọc quê nửa (nữa) rồi.
Chử (chữ) nào đúng thì cứ việc đọc. Tôi chịu khó đánh ra hai chử (chữ) thì phải (phãi) có cái đúng. Phải (phãi) không DLY?

dly
09-10-2006, 07:26
Mai mốt em theo bác Sửa dấu nha :D

Đỏ = Sai
Xanh = đúng

:D :D

thagnv
09-10-2006, 09:13
Không sao...bác chia sẻ với anh em mấy tờ báo *** gối đầu giường cũng được :lick:
Ối... bác làm em xí hổ quá à... nhưng mấy cái đó em xem chán rồi bác ạ!!!

vikhoa
09-10-2006, 11:47
Mắc cỡ mới đúng bác dly à.

Em thì đảm bảo là từ bé đến lớn chưa bao giờ viết sai chính tả, thỉnh thoảng gõ nhầm vài ký tự, nếu thấy là sửa lại ngay cho đúng.

Không tin thì bác cứ để cuốn từ điển tiếng Việt bên cạnh, nếu em sai cái nào bác cứ "phang", em sẽ tự kiểm điểm ^_^

Mà đây là topic "khoe" sách chứ không phải là lớp vỡ lòng tiếng Việt, các bác trở lại chủ đề giùm em nhé.

Arkain
09-10-2006, 14:26
Tớ cũng thích quyển "Pappilon - Người Tù Khổ Sai" như Vi đàn chủ, hồi nhỏ đọc xong rồi thì bắt mấy đứa nhóc hàng xóm học Morse, khi vào lớp thì có thể đưa tín hiệu cho nhau bằng cách dùng ngón tay gõ bàn :D

Nếu tớ không lầm thì tuyệt chiêu này là do Thomas Edison đi tiên phong, hehehe.

tonnumychau
09-10-2006, 14:43
Đọc bài các anh mà em rớt...nước méc:
0 - 10 tuổi: chăn voi sad
10 - 15: học chưa hết lớp 3 trường bản thì cô giáo chết :bawling:
15 - 20: mượn truyện bạn, xem xong viết lên lá chuối để dành, dè đâu me đem đi gói xôi hết :bawling: :bawling:
20 - nay: chẳng còn nhớ được đã đọc những cuốn gì :emlaugh:
Ôi các anh thần đồng đất Việt !
Giá ngày xưa cha cho chăn...trâu, giờ chắc cũng là Tổng Giám đốc rồi (http://www.nld.com.vn/tintuc/chinh-tri-xa-hoi/165393.asp) :yes:
GIÀNG UI, BÈNG TỦI MÌNH NGƯỜI TA ĐỌC CHIỆN ẦM ẦM
CÒN MÌNH THÌ THẾ NÀY ĐÂY, HÍC !
:bawling: :bawling: :bawling:

vikhoa
09-10-2006, 15:02
Ai có truyện về Lupin thì cho vikhoa mượn đọc với nhé. Tìm khắp nơi được có 2 cuốn, đọc không sướng.

Đọc cái Sherlock Holmes vs Lupin hay quá ^_^

vneye
09-10-2006, 15:24
tự nhiên nhắc tới sách truyện, nhớ wá nhớ wá...
Lâu lắm rồi mới thấy có người như bác Arkain nhắc tới tác phẩm "Cuộc phiêu lưu vào lòng trái đất", hồi đó mình đọc chuyện này quên cả đi tắm, lắm khi ăn đòn cũng vì sách truyện.
Hồi đó mê lắm, đọc gần như tất cả mọi thứ, từ truyện chữ đến truyện tranh. Mà cuốn truyện lúc đó đen thui, bọc tới bọc lui cái bìa cả chục lần, đâu đẹp như truyện bi giờ.
Hồi nhỏ xíu truyện tranh hiếm ghê, suốt ngày tìm đọc Bác ba phi, lớn chút thì một loạt các truyện mà Vi Khoa kể trên. Nhớ có cái kỳ 7 viên ngọc rồng ra bản Beta (photocopy mà bán đắt như tôm tươi ấy).
Có ai đọc Ngàn lẻ một đêm không nhỉ?
Ah, thú vị nhất là đọc Sherlock Holmes, lúc đó háo thắng bạo, đọc mà cứ muốn tranh đua với ông thám tử, phải tìm ra thủ phạm trước ổng mới ghê chứ. Thích nhất là Hình nhân nhảy múa.
2 vạn dặm dưới đáy biển thì nhất rồi, đọc mà tưởng tượng cũng đủ hết giờ ngủ.
Chết, đến giờ đi rồi, về post tiếp...

dly
09-10-2006, 15:52
"Đọc truyện, đọc truyện tôi ngày. Nó có làm ra cơm mà ăn không"

Vài cây roi, qùy gối và phải nuốt cho bằng hết cuốn Ba chàng ngự lâm pháo thủ. mấy ngày sau đi cầu .... vẫn đen thui.

Bởi vậy tới giờ vẫn không biết cách viết một câu văn cho rõ ràng, mạch lạc :bawling:

Arkain
09-10-2006, 16:00
Vài cây roi, qùy gối và phải nuốt cho bằng hết cuốn Ba chàng ngự lâm pháo thủ. mấy ngày sau đi cầu .... vẫn đen thui.

Giấy rất giàu chất xơ (fiber), nghe nói rất tốt cho cơ thể, theo truyền thuyết thì khi Hoàng Dung và Quách Tỉnh đưa cho Dương Quá sách thánh hiền để đọc thì hắn ăn hết cho nên tóc mới mau dài vậy :D

Just kidding!

thagnv
09-10-2006, 17:04
Em đọc cả cuốn sách, chỉ nhớ mỗi một câu:
Khi nhìn theo bóng một người mà ta không thể quên được, chúng ta sẽ thấy "nỗi nhớ" của mình.
Thế là đủ, sách hay... đáng tiền... :)

dangtd
11-10-2006, 19:27
Tớ năm lên bốn tuổi đã là con mọt sách rồi ..

:) bằng tuổi này tớ mới chỉ biết xem Êmin, chưa biết đọc gì cả! Phục bro thật!
Phải lớn hẳn, khi học lớp 6, tớ mới có điều kiện đọc một quyển sách văn học nước ngoài - Bá tước Monte Cristo. Sau đấy đọc Bí mật đảo Lincon (J.V), Không gia đình, rồi Trà hoa nữ (A.D con) (- lúc này over 16 rồi ... :D), Ogieni Grangde (Banzac).

Mãi sau này tớ mới được đọc Sherlock Holmes, nhưng mà đọc 1 cái là kết luôn. :D

Tất nhiên là truyện tranh tớ cũng chẳng tha cuốn nào, từ Doremon đến Dũng sĩ Hesman.. he he :D

Năm 1975 khi Sài Gòn mới mất ...

đọc thấy sạn, nuốt không trôi!!

thagnv
11-10-2006, 20:28
đọc thấy sạn, nuốt không trôi!!
Gì đâu mà sạn bác, đúng rồi mà... chính quyền Sài Gòn cũ mất đúng thời điểm đó mà... :D
Ngã cái rầm như cái cổng dinh tổng thống bị xe tăng húc... :D
Quá chính xác...

DONNA_DONNA
11-10-2006, 21:42
Ngoài sách ra thì tớ nghĩ cũng nên kể đến báo :rolleyes:

1.Tớ thì ko khủng như Bác Ác Kên, từ khi biết đọc thì chỉ biết báo Nhi Đồng, báo Thiếu Niên tiền phong. Lớn lên 1 chút thì biết đến báo Hoa Học Trò của nhà chị hàng xóm, mà khi đó chỉ đọc mục Trường cười với Logo là : Nhất quỷ nhì ma, thứ 3 học trò, các mục khác ko thèm ngó đến 1 lần, thế là cả một chồng báo mấy năm liền sưu tầm của bà chị đọc hết veo trong 1 tuần :innocent:

Lên 14 tuổi, tớ được đọc báo Họa Mi :tongue: . Hic! Số là lúc đó em gái tớ được 4 tuổi nên đành phải dỗ em bằng cách đọc cho em nghe, chỉ trỏ đủ trò trên báo, đồng thời dạy chữ luôn :wub: . Cũng là 1 kỷ niệm vui khó quên, giờ em lớn rồi, nhiều khi không hiểu nổi em nữa, ít tâm sự với anh hơn :bawling:

Khi em đi học lớp 1 cũng là lúc mình mua tờ báo Hoa học trò đầu tiên. Đến giờ tiếc vẫn chưa bán đi tờ nào, giờ đem ra cân chắc được 80 ký. Chồng báo này đã giúp mình rất nhiều trong việc làm 1 món quà tặng mối tình đầu, cũng là 1 kỷ niệm khó quên, món quà làm đúng trong 1 tuần, mỗi ngày mất 7 tiếng và nàng đã khóc khi nhận được nó, cũng an ủi được phần nào :wub:

18 tuổi, lần đầu tiên biết đến báo Sinh viên.

2.20 tuổi, lần đầu tiên biết đến truyện Kiếm Hiệp. Tác phẩm đầu tiên đọc là : Tiếu ngạo giang hồ của Kim Dung, có lẽ quyển sách gối đầu giường của mình chính là nó và 1 tác phẩm nữa của Cổ Long là : Giang hồ thập ác. 2 quyển này, mỗi năm lại đọc lại 1 lần, mỗi lần tưởng như chưa đọc, chỉ vì mình vẫn có thể khóc được ngon lành như ngày nào mới đọc. :wub:

3.Truyện tranh, có 1 bộ duy nhất cho tới nay vẫn làm mình nhớ mãi cảm giác lúc đó: xúc động, xao xuyến, bồi hồi, thổn thức .... "Từ trong gian khó", là truyện tranh Nhật Bản, kể về cuộc đời của 1 bác sỹ, bị khuyết tật tay từ nhỏ, cho đến lúc lớn lên, tìm mọi cách vượt qua số phận, làm đủ nghề mưu sinh nhưng không lúc nào quên bài học đầu tiên của người thấy thuốc, thu được từ người bác sỹ đã chữa đôi tay cho mình hồi bé : Lương y như từ mẫu

Cám ơn Hoa Học Trò đã cho tôi làm được món quà có ý nghĩa cho người bạn yêu quý của tôi.

Cám ơn Kim Dung, cám ơn Cổ Long đã cho tôi biết cuộc sống vốn phức tạp, luôn biến đổi không ngừng nhưng suy cho cùng tất cả chỉ để nói lên : Tâm hồn con người thì mãi luôn muốn hướng thiện, luôn muốn được yêu thương vì cuộc sống vốn quá ngắn ngủi để ta có thể làm được điều đó thật nhiều :wub:

ngocquang19877
11-10-2006, 23:21
Các bác cứ khen arkain mãi làm bác ấy bể lỗ mũi chết bây giờ lol.
Bác arkain mà liệt kê thành tích học tập của bác ấy ra thì chắc ối bác khen lấy khen để dài dài lol.

Su bờ mót ddth chứ đâu phải đùa.

Arkain
12-10-2006, 07:05
Nghe nói từ hồi có internet đến giờ hình như chú quang mất hứng thú với sách vở rồi thì phải? Vào www.gutenberg.org download vài quyển về gối đầu giường đi, nó có đến 19000 quyển e-books đó! Mấy tác phẩm "ruột" mà các bác đưa ra đều có trên đó cả.

Akatyusa
12-10-2006, 09:23
Em thì nhỏ đọc: Jindo, Sonkogu, Mankichi
Lớn thì đọc mấy sách mang hơi hướng giáo dục 1 tý như: Thép đã tôi như thế đấy.... chứ đọc mấy cái tiểu thuyết kiếm hiệp như các bác em thấy chỉ tổ tốn thời gian, ko giải quyết được gì cả :)

ngocquang19877
12-10-2006, 11:17
Nghe nói từ hồi có internet đến giờ hình như chú quang mất hứng thú với sách vở rồi thì phải? Vào www.gutenberg.org download vài quyển về gối đầu giường đi, nó có đến 19000 quyển e-books đó! Mấy tác phẩm "ruột" mà các bác đưa ra đều có trên đó cả.

chài, cách đây 2 tháng thì may ra bác đúng :D, vì phải dồn sức làm 1 vụ lớn. Còn bây giờ thì đang học gần chết để bù lại thời gian nè bác. Em bây giờ chỉ có thể đọc truyện nào ngắn ngắn để relax là chủ yếu lol.

mathswt
12-10-2006, 13:54
* Khi 100: Hổng biết nữa :tongue:

Khi 100 tuổi -> nghe người khác đọc kinh :D

NDThuan
12-10-2006, 15:36
"Năm 1975 khi Sài Gòn mới mất"

bác Arkain rõ ràng là một "tên phản động" nhá :D

em năm tuổi toàn đọc sách về tình dục nhưng tới giờ vẫn mù chuyện ấy :(

Arkain
12-10-2006, 16:22
Hmmm...sực nhớ ra hồi nhỏ có đọc qua một tác phẩm mang tựa đề "Những con người cao cả" rất có ý nghĩa, mà bây giờ không biết tên tiếng Anh của nó là gì để đi mò.

Còn có một quyển sách nói về một thằng bé đi lạc lên tàu vũ trụ của người hành tinh da xanh, mà nhóm người đó cũng là những đứa bé xấp xỉ tuổi nó, lâu quá rồi không nhớ tên tác phẩm đó là gì.

Thời buổi này sách được cho lên online nhiều nên cũng ngẫu nhiên gặp lại vài quyển mình thích thời còn chơi bắn bi:

"Chuyến Phiêu Lưu Của Mít Đặc Và Các Bạn" của Nicolai Nosove
http://www.angelfire.com/folk/tinhtam/MitDac1.htm

"Truyện cổ Andersen" của Hans Christian Andersen
http://vanhoc.xitrum.net/truyencotich/andersen/

TongNghien
12-10-2006, 18:10
Mình thì cũng đọc nhiều sách truyện lắm, từ hồi nhỏ lận á. Có lẽ mình cũng khá may mắn nên biết đọc viết khá sớm (khoảng 4-5 tuổi). 4 tuổi thì chỉ biết đọc báo thôi, chưa biết đọc truyện. Nhưng từ khi học lớp 3, chơi thân với một thằng bạn - mà nhà nó là ...nhà sách và cho thuê mướn tiểu thuyết nên bị lậm nặng !

Đến giờ thì quyển sách mà mình đánh giá là đáng gối đ... nhất là quyển "Lưu tinh hồ điệp kiếm" của Cổ Long.

Không biết các bạn xem bộ đó nhận xét như thế nào nhỉ ?

Arkain
12-10-2006, 19:52
Dân kiếm hiệp trong đây cũng đông nhỉ? không biết các bác có đọc bộ "Tru Tiên" của Tiêu Đỉnh chưa?

Tình tiết, nhân vật, và bối cảnh khá mới lạ, và đặc biệt là kiếm hiệp (hay gọi là tiên hiệp mới đúng) mà lại mang hơi hướm của anime/manga Nhật.

Để tớ vác vài chương (http://www.ddth.com/showthread.php?t=103361) về đây cho các bác nhâm nhi thưởng thức :D

Garden_Designer
13-10-2006, 10:23
Lưu Tinh Hồ Điệp Kiếm là cụ Cổ Long bắt chước Bố Già ( The God Father). Tất nhiên là 1 trong những bộ KH hay.
Sách gối đầu giường bây giờ của mình là Hoa Cảnh Việt Nam, và Flowers in your garden.
Mình cũng không biết đã đọc hết bao nhiêu sách rồi, chỉ nhớ là năm 6 tuổi đã không ngủ trưa đi đọc sách ở 1 nhà hàng xóm có 1 tủ sách khổng lồ. Mình thấy những bản Tây Du Ký, Tam Quốc, Đông Chu.... sách ngày xưa in đọc thấy hay hơn bây giờ mới chết chứ!

duongthanh85
13-10-2006, 11:18
tiểu học và trung học thì em đọc tất cả cái gì em kiếm được: từ truyện tranh, khoa học viễn tưởng, tiểu thuyết trung hoa và vn(như hoàng lê nhất thống chí, tam quốc,...), báo nhi đồng, tiền phong, hoa học trò....
hài hước nhất là vào nhà WC để đọc, vì bố không cho đọc truyện tranh.

lên cấp 3 thì hầu như em đọc suốt ngày. đọc nhiều nhất là sách lịch sử, sau đó là truyện tranh và sách khoa học phổ thông.

bây giờ thì trong máy tính của em có tới 5GB ebooks, nhiều nhất là văn học, lịch sử, tài liệu điện và tự đống hóa, tin học.

văn học thì hầu như tác phẩm nào cũng có( văn học dịch là chính); em lại có thêm thú vui tao nhã là sưu tầm sách để dành đọc dần.
có lẽ em đọc nhiều truyện tranh nhất, gần như các truyện tranh xuất bản trước 2005 em đều đọc, dạo này em đọc mỗi hỏa phụng liêu nguyên. và toét mắt ra dịch naruto với hunterXhunter.
văn học thì em thích nhất văn học nhật bản và trung hoa, còn văn học châu âu em tuy đọc các tác phẩm kinh điển khá nhiều nhưng không thích lắm.
em còn dở chứng, đọc cả về triết học và chính trị; nhưng em khoái sách lịch sử hơn 2 loại này.

hiện tại tung bình 1 tháng em đọc khoảng 2 cuốn văn học, 1 cuốn về tin học hoặc kinh doanh hay thể loại nghệ thuật sống; và đọc các sách chuyên ngành điện.

hiện tại, tháng này em đang đọc cùng lúc:
- thiếu nữ đánh cờ vây.
- rừng na uy.
- thế giới phẳng.

- lập trình cho PLC.

mutin
13-10-2006, 22:58
Hồi bé em là em mê nhất chiện " Hai làng Tà Phình và Động Hía". Bi gờ quên hết òi. Bác nào còn nhớ kể lại em nghe cái!

Sup3rM@n
14-10-2006, 10:01
Không biết trong đây có ai đọc sách tạm gọi là triết học không nhỉ.Mình thích nhất là loạt sách của Krishnamurti.Sách mới hiện nay ngoài nhà sách có bán là quyển "Đối diện cuộc đời" do Nguyễn Tùng Bách biên dịch.Ai có hứng thú thì mở 1 topic trao đổi nào.Theo mình sách của Krishnamurti xứng đáng là sách gối đầu giừơng

The Old Man
05-05-2007, 23:05
Đọc bài bình luận của bạn Daigai làm tôi chợt nhớ đến truyện "Tuấn chàng trai nước Việt" mà tôi đã đọc hồi còn lứa tuổi học sinh. Có ai có Ebook của "Tuấn chàng trai nước Việt" không cho xin. Rất mong được đọc lại tác phẩm này. Xin cám ơn trước.

dly
05-05-2007, 23:19
Đọc bài bình luận của bạn Daigai làm tôi chợt nhớ đến truyện "Tuấn chàng trai nước Việt" mà tôi đã đọc hồi còn lứa tuổi học sinh. Có ai có Ebook của "Tuấn chàng trai nước Việt" không cho xin. Rất mong được đọc lại tác phẩm này. Xin cám ơn trước.

"Tuấn. Chàng trai nước Việt" tác giả Nguyễn Vỹ

Em nhớ có nhiêu đó à :D

Bên Đặc Trưng có đó anh http://dactrung.net/truyen/noidung.aspx?BaiID=fDL%2bhBdwTqNl9nO4R9mgNQ%3d%3d

The Old Man
06-05-2007, 00:33
"Tuấn. Chàng trai nước Việt" tác giả Nguyễn Vỹ

Em nhớ có nhiêu đó à :D

Bên Đặc Trưng có đó anh http://dactrung.net/truyen/noidung.aspx?BaiID=fDL%2bhBdwTqNl9nO4R9mgNQ%3d%3d

Cám ơn. Được đi ngược trở lại thời học trò. Câu truyện thật đẹp.

dly
06-05-2007, 07:08
Truyện này đăng trong cuốn bán nguỵệt san Thời Nay vào khoảng thập niên 66-67 thì phải, em quên hết rồi :D. Em không nhớ chính xác lắm. Khi thấy câu hỏi của anh tự nhiên hồi ức lùa về. Cảm ơn anh đã gợi nhớ

Arkain
06-05-2007, 11:32
Thời đó chắc bác Dê và bác TOM chắc cũng đọc qua truyện trinh thám Z.28 của Người Thứ Tám chứ? :w00t:

dly
06-05-2007, 13:09
Thời đó chắc bác Dê và bác TOM chắc cũng đọc qua truyện trinh thám Z.28 của Người Thứ Tám chứ? :w00t:

Có chứ! Điệp viên Tống Văn Bình
Có cả X13 nữa cơ :D
Chỉ tiếc nhất bô truyện "Cờ lau tập trận" (Loạn 12 sứ) không giữ lại được. Không biết các bác có biết ở đâu còn không nhỉ ?

Arkain
06-05-2007, 18:16
Bác TOM không biết có thẻ thư viện nào không? em thấy thư viện Westminster lẫn Garden Grove đều có quyển đó, mượn về nằm đọc thoải mái hơn là dán mắt vào monitor đọc e-books nhiều :D

dly
06-05-2007, 19:21
Không biết Arkain có gặp những cuốn sách của nhà văn Xuân Vũ viết không nhỉ? phải chi còn những cuốn này :w00t:

edavn
06-05-2007, 19:53
Ngày bé em có cuốn "Phủ biên tạp lục" của Lê Quý Đôn hồi đó bé quá không hiểu hết nhưng cũng thấy rất hay, tiếc là khi lớn lên để thất lạc đâu mất lâu nay tìm hoài không thấy có bác nào biết ở đâu có không?
:):):)

VDI
07-05-2007, 03:49
Chà nhiều bác giờ vẫn còn tâm hồn bay bổng ghê cơ.

Cũng xin chia sẻ chút, hồi còn nhỏ sách hơi khó mua (ít tiền)và hiếm nên đọc xong thích những quyển như:
- Đắc nhâm tâm,
- Quảng gánh lo đi mà vui sống,
...

Nay thì muốn đọc sách nào có sách đó, và ham muốn kiếm tiền nên đọc sách làm giàu, nói chung quyển bộ sách của Robert Kiyosaki như Cha giàu cha nghèo, Về hưu sớm, ,,, là cảm thấy hơn 4 năm học trong trong triường kinh tế.

Bác nào cần sách và tài liệu số hóa thì vào đây nhé:

http://autotrade.thachsanh.com/123456789

vn999vn
07-05-2007, 08:27
Mình thì thích đọc "Cuốn theo chiều gió" và "Những con chiên ẩn mình chờ chết"...Hay lắm!!

The Old Man
07-05-2007, 11:30
Thời còn trẽ mình không bỏ qua một truyện Z28 của người Thứ Tám nào hết. Nhưng khi lớn lên đầu óc không mộg mơ viễn tưỡng nửa và khi đến nước Mỹ học hỏi thêm nhiều kiến thức và kỹ thuật mới, Thì mình thấy chuyện Z28 không còn hấp dẩn mà có vẽ không thiết thực, hơi xạo và đề cao cá nhân (Văn Bình) một cách quá đáng. Trong truyện Văn Bình cao 1 m 7 nặng 75 ký hồi mình còn nhỏ thì tưỡng là Văn Bình to con lực lưỡng lắm. Bây giờ coi lại mình cũng 1m7 nặng 80 ký mà đâu có gì gọi là to lớn. Còn phần vỏ thuật thì Văn Bình biết hết. Đấu với vỏ sỉ hạng ngặng của Nga Mỹ như giỡn với trẽ con là chuyện ba xạo. Còn các kỷ thuật Hi-tech cao siêu được nói đến chỉ là trò chơi. Và Văn Bình uống rượu như hủ chìm không phải là một biểu tính tốt đẹp của một thanh niên.
Vì thế mình không còn thích đọc Z28 nữa vì mình coi nó như truyện thám tữ Conan của nít nhỏ vậy.

Arkain
07-05-2007, 11:57
Phải gọi là James Bond VN chứ lị!

The Old Man
07-05-2007, 12:40
Phải gọi là James Bond VN chứ lị!
Phải nói là mình già rồi nên cái nhiệt huyết không còn.
Thời điểm Văn Bình, James Bond, OS-117, Flint, Mat Helm đã qua.

dinhlocphp
07-05-2007, 13:52
Thấy các bạn vẫn còn mê sách mình khoái quá vì cũng thuộc loại đọc tạp nham đủ thứ

Đầu tiên phải nói là mê chuyện cổ tích với Kho tàng chuyện cổ tích Việt Nam (3-4 tập), chuyện cổ Grim, Chuyện cổ tích của Andecxen mà bây giờ đọc lại vẫn thích. Nghìn lẻ một đêm, thần thoại Hylap, trường ca Iliat và Odixe.

Về văn học cổ điển mình cũng đọc khá nhiều tác phẩm của các nhà văn châu ÂU như Victo Hugo, Balzac, Charler Dicken, William Shakespeare,Thackeray, Emil Zola, Stendhal....Các nhà văn Nga như Lev Tolstoi, Ivan Turghenev, Dostoievski, Antone Tshekhop, Puskin ...

Rồi thì cũng vớ gì đọc nấy của các trường phái văn học Nga, Mỹ, anh Pháp và sau này thích của Mỹ la tinh kiểu Garcia Marquez, Aleho Carpentier và một số chuyện về phân biệt chủng tộc mà trong đó đặc biệt hay là "hãy để ngày ấy lụi tàn" hoặc "con đường sấm sét" .Các nhà văn Đức cũng có nhiều chuyện hay thơ đáng để đọc như Goethe, Helrich Boll, Thomas Mann.

Tủ sách danh nhân mình cũng thử nếm qua thấy cũng thú vị như nói về nữ bác học Marie Curie, Abel, É. Galois, levital, Napoleon..

Bây giờ thì nhiệt tình đọc bắt đầu giảm sút vì sách đắt quá nhưng cũng có nhiều chuyện hay của nhà văn Việt nam như Nguyễn công hoan, Nam cao Nguyễn Minh Châu, Lê Lựu ...

Nói tóm lại đọc nhiều quá nên cuối cùng chẳng làm gì ra hồn

nguoitamky
07-05-2007, 14:49
Năm lên 5 tuổi thì tớ vừa nghe nhạc AVT vừa dứt điểm truyện Kim Dung, lớn thêm chút nữa thì vừa nghe nhạc BeeGees vừa đọc tiểu thuyết của Châu Âu. Lớn hơn chút nữa thì vừa nghe BBC vừa đọc truyện trinh thám Việt Nam do Sài Gòn xuất bản thể không có "sách khác" nữa hả bác? sách dạy bác xây dựng gia đình chẳng hạn? :D

Arkain
08-05-2007, 09:34
À, loại sách đó thì do chính tớ viết và xuất bản :lick:

chien85
08-05-2007, 13:36
Đọc nhiều quá ko biết có làm gì được không. Đọc thì quan trong là có được cái gì vào đầu hay không?

chien85
08-05-2007, 13:38
Đọc nhiều quá ko biết có làm gì được không. Đọc thì quan trong là có được cái gì vào đầu hay không?

Nhân Tâm
08-05-2007, 14:10
À, loại sách đó thì do chính tớ viết và xuất bản :lick:

Nghe giang hồ đồn Bác Ác Kên đã xuất cả một bộ sưu tập từ A-Z về chủ đề đó. không biết có thể post lên đây vài cuốn không ? :D

dai-gai
08-05-2007, 15:17
Không biết các bác trong đây yêu thích những tác phẩm văn học nào nhất trong đời nhỉ?

Tớ năm lên bốn tuổi đã là con mọt sách rồi, mà lại không thích đọc truyện tranh như con nít lối xóm mà toàn chúi đầu vào những bộ tiểu thuyết dày cộm trong tủ sách của ông già. Năm 1975 khi Sài Gòn mới mất thì các "anh hùng dân tộc" gán cho truyện kiếm hiệp cũng như là văn học ngoại quốc cái mác "phản động" và "văn hóa đồi trụy chống lại nhân dân", ai mà là dân trí thức có ăn có học thì giấu sách như là nông dân giấu gà thời cải cách ruộng đất vậy, hàng xóm hay là "ăng ten" mà biết được thì có chuyện lớn ngay. May mà họ hàng nhà tớ không nỡ mang các tác phẩm văn học nổi tiếng mang đi đốt hết như là bà con lối xóm, thành ra đến những năm 80 tớ còn có cái gối đầu mà không phải tiết kiệm tiền ăn quà để mua :wub:

Năm lên 5 tuổi thì tớ vừa nghe nhạc AVT vừa dứt điểm truyện Kim Dung, lớn thêm chút nữa thì vừa nghe nhạc BeeGees vừa đọc tiểu thuyết của Châu Âu. Lớn hơn chút nữa thì vừa nghe BBC vừa đọc truyện trinh thám Việt Nam do Sài Gòn xuất bản :D

Truyện kiếm hiệp Trung Hoa: Ỷ Thiên Đồ Long Ký (hay còn gọi là Cô Gái Đồ Long) & Thiên Long Bát Bộ (Kim Dung)
Truyện tiểu thuyết Châu Âu: 3 Chàng Lính Ngự Lâm Pháo Thủ (Alexandre Dumas), Cuộc Hành Trình Vào Lòng Trái Đất (Jules Verne)

Không biết trong đây có bác nào nhớ Z-28 không? điệp viên Tống Văn Bình cũng đâu có kém James Bond tí nào nhỉ! :D

:wub: ngưỡng mộ quá giờ em còn chưa đọc hết tiểu thuyết nèo của Kim Dung cả.
Sao các pác không ai đọc văn học "Cách Mạng" cả vậy? Cuộc Đời và Sự Nghiệp của Hồ Chí Minh, Tư tưởng Hồ Chí Minh, lịch Sử Đảng, Điện Biên Phủ 12 ngày đêm, Đồng chí Lê Duẩn, hay tìm mấy sách viết về các anh hùng thời kỳ cách mạng như: Võ Thị Sáu, Phan Đình Giót, Lê Văn Tám....vân vân và vân vân...còn nhiều lắm sách văn học cách mạng nhiều lắm, mấy pác ra nhà sách tìm về đọc.:wub: (đọc xong ặc ặc...)
mấy sách đó mà gối đầu giường bảo đảm dễ ngủ:rolleyes: (kê nồi cơm cũng ngon nữa)
Đọc xong thấy tầm nhìn mình mở rộng hơn cả cây số luôn :D (nhìn gần chẳng thấy gì) ôi tinh thần AQ

vn999vn
08-05-2007, 15:23
Sách nào cũng có những ưu điểm riêng của nó...Tùy theo sở thích của từng người mà sẽ chọn cho mình những trường phái sách khác nhau....Nhưng tốt hơn hết là ta nên sống với thực tế...:punk:

dai-gai
08-05-2007, 15:35
Sách nào cũng có những ưu điểm riêng của nó...Tùy theo sở thích của từng người mà sẽ chọn cho mình những trường phái sách khác nhau....Nhưng tốt hơn hết là ta nên sống với thực tế...:punk:

oh! chẳng lẽ mình đang sống không thực tế à? đất nước VN đang ngày càng giàu mạnh, đang từng bước đi lên sánh vai với các cường quốc năm châu rồi, ngay cả Mỹ giờ cũng phải bắt tay với VN rồi.:) (hi hi nói theo tinh thần AQ thôi)
Đời sống nhân dân ngày càng ấm no hạnh phúc. (Hi hi nói theo tinh thần AQ thôi)
Tất cả đều là nhờ công ơn của Bác và đường lối đúng đắn của Đảng và nhà nước :)(ặc!)

vn999vn
08-05-2007, 15:50
Không, mình không phải ý nói vậy...đọc sách nào cũng có cái hay của nó mà...hi hi...:rolleyes:

dai-gai
08-05-2007, 17:15
Không, mình không phải ý nói vậy...đọc sách nào cũng có cái hay của nó mà...hi hi...:rolleyes:

hi!xin lỗi mình đùa chút thôi à! bạn tô hết bài mình thì....bít thôi à! mình bắt chước nói theo kiều AQ giống như mấy anh em bên thành đoàn thường nói thôi à! hồi đó đi học thường hay nghe nói vậy không... , chứ vấn đề ai cũng bít. Không nói ra nhưng ai cũng hiểu.;)
mấy cuốn sách mình nói là những cuốn mình dị ứng nhất :emlaugh: mình không bao giờ đọc cả....hihi....mình mà đọc chắc mình bệnh quá:D
tinh thần Acu (AQ)..... hix!:lick:
xin lỗi nha tại sáng giờ ngồi không chán quásad

Arkain
09-05-2007, 06:51
Nghe giang hồ đồn Bác Ác Kên đã xuất cả một bộ sưu tập từ A-Z về chủ đề đó. không biết có thể post lên đây vài cuốn không ? :D

Nói ra thì thật xấu hổ, tớ mới xuất bản được mỗi quyển X :embarrass

ConGa_GaCon
09-05-2007, 08:43
mỗi quyển cũng post lên anh em đọc với chứ

Nhân Tâm
09-05-2007, 13:02
Nói ra thì thật xấu hổ, tớ mới xuất bản được mỗi quyển X :embarrass

Một quyển nhưng nhiều tập, nhiều trang lắm phải không bác ? Em từ trước tới giờ chỉ đi đọc sách của người khác viết thôi, chưa chưa tự xuất bản được.
Hỏi nhỏ bác Kên nhé: "36 kế Mẹo Dậu ...tinh gì gì đó của phó trưởng thôn Jô Hành Lạc có phải lấy trong tuyển tập của bác ? :D

Arkain
09-05-2007, 16:28
Không không, "Mẹo" với "Dậu" là ý tưởng của lão Zdô Hành Lạc, còn tớ chỉ đề cập sơ qua phần "Mã" trong chương "Mã Thượng Phong" thôi :D

jollibee
09-05-2007, 17:25
Là ý tưởng của Quý Phi trong "Mùi Du Ký", không phải của Jô.

Quí Phi giờ đã từ trần. Xin đừng gọi mình là Zdô Hành Lạc (Gọi tên Thầy Thích đặt cho nó nhẹ nhàng 1 chút "Dô Li Bì") :D

@Arkain: Hôm rồi ghé nhà sách Quỳnh Mai, mình thấy có bộ truyện dịch 6 cuốn Tru Tiên-Tiêu Đỉnh 450.000đ (-30%).

Arkain
10-05-2007, 02:28
@Arkain: Hôm rồi ghé nhà sách Quỳnh Mai, mình thấy có bộ truyện dịch 6 cuốn Tru Tiên-Tiêu Đỉnh 450.000đ (-30%).

Đó là bản dịch chính thức của điện chủ Alex bên Nhạn Môn Quan được xuất bản đó :yes:

TongNghien
10-05-2007, 10:50
Vâng, đúng là bản dịch chính thức của cô Alex. Nhưng sau khi thằng cha "hiệu đính" Nguyễn Hữu Nùng "mó" tay vào thì bộ Tru Tiên trở nên ...phô, không còn đậm chất kiếm hiệp nữa, văn phong cổ ngữ bị "lột" sạch !!!

Tệ hơn, nhà xuất bản còn "nghĩ" ra trò: in danh từ riêng (mà đã dịch) thuần Việt trước, rồi sau đó khi nhắc đến danh từ riêng đó sẽ dùng lại từ Hán-Việt gốc !!! Có ...Thánh mới theo kịp :(

Ngày trước, đọc văn học cổ thì cuối mỗi trang sách sẽ có phần chú cho những câu, chữ (từ ngữ) mà hơi trúc trắc, hoặc dịch nghĩa Hán-Việt sang thuần Việt của nội dung phía trên. Đọc rất thoải mái.

Nhân Tâm
10-05-2007, 13:42
Không không, "Mẹo" với "Dậu" là ý tưởng của lão Zdô Hành Lạc, còn tớ chỉ đề cập sơ qua phần "Mã" trong chương "Mã Thượng Phong" thôi :D
Thiệt không hổ danh là các tiền bối của Làng Mùi, bác nào cũng có chiêu thức riêng hết !
Mình suốt ngày 'hecman,7 viên ngọc rồng,dấu ấn rồng thiêng,thần đồng đất việt,vài quển giáo dục nhân bản...etc' không biết đến khi nào mới mài ra được chiêu thức như các Bác !

Arkain
11-05-2007, 05:48
Vâng, đúng là bản dịch chính thức của cô Alex. Nhưng sau khi thằng cha "hiệu đính" Nguyễn Hữu Nùng "mó" tay vào thì bộ Tru Tiên trở nên ...phô, không còn đậm chất kiếm hiệp nữa, văn phong cổ ngữ bị "lột" sạch !!!

Tệ hơn, nhà xuất bản còn "nghĩ" ra trò: in danh từ riêng (mà đã dịch) thuần Việt trước, rồi sau đó khi nhắc đến danh từ riêng đó sẽ dùng lại từ Hán-Việt gốc !!! Có ...Thánh mới theo kịp :(

Ngày trước, đọc văn học cổ thì cuối mỗi trang sách sẽ có phần chú cho những câu, chữ (từ ngữ) mà hơi trúc trắc, hoặc dịch nghĩa Hán-Việt sang thuần Việt của nội dung phía trên. Đọc rất thoải mái.

Trong bản dịch của các Tru Tiên Sát Thủ bên Nhạn Môn Quan cũng giữ nguyên danh hiệu rồi chú thích ở cuối chương để tôn trọng tác giả, ai dè khi sách được xuất bản thì lại bị hiệu đính thế này sad

jollibee
11-05-2007, 11:31
Bạn nào ở HCM thì nên mua sách tại Quỳnh Mai 474 NTMK Q.1. Sách ở đó rẻ hơn FAHASA 30% cho tất cả các loại -> Gối mỏng hơn 30% đỡ gãy cổ. :D

TongNghien
11-05-2007, 15:35
Trong khu Bắc Hải (quận 10, TP.HCM), có một chỗ cho thuê "Tru Tiên", tiền thế chân (đặt cọc) hình như khoảng 420.000 đồng/bộ.

Giá thuê truyện là: 3.000 đồng/quyển/ngày x 6 quyển = 18.000 đồng (trọn bộ/ngày)

Nếu mình thuê được, rồi đem 6 quyển đó ra photocopy ở 6 nơi khác nhau, thì trong một ngày là có bộ "Tru Tiên" coi ...xả láng :D

Như vậy, tính ra chi phí đem photocopy sẽ rẻ hơn mua bản gốc khoảng 1/3.

Nhưng, Tống Nghiên canh me đã hơn tháng rồi mà vẫn chưa tới lượt, vì nhiều người order quá. Quả không hổ danh là Thánh kinh kiếm hiệp !!!

Arkain
26-05-2007, 07:09
Nghe nói bản dịch chính thức của Tru Tiên sau này bị sửa lại nhiều lắm chứ không như bản original, cái quy luật Ngũ Hành cũ mèm cũng bị nhét vào lại, có lẽ nhà xuất bản lo rằng loại Tiên Hiệp này quá mới mẻ nên phải cho cái gì đó mà dân Kiếm Hiệp đã quen vào cho nó đỡ lạ lẫm >.<

haixq
26-05-2007, 12:34
Tôi cung là 1 fan mọt sách. 5 tuổi đã biết đọc(vì bị mẹ đánh cho sưng tay, bắt học). Hồi đó là năm 1966. Được dọc chuyện ngay lập tức. Thủy hử là cuố́n đầu tiên. 2 là Đãng khấu trí tục thủy hử. rồi Hông lâu mộng, Tam Quốc cả Diễn nghỉ̃a 13 tập lẫn TQ chí.Sau khi đọc hết các tiểu thuyết cổ điển TQ điển hình( có thêm NHo lâm sử ký , Tây du nữa)thì đọc tả pí lù tất cả : từ người tốt việc tốt đến các chuyện kiếm hiệp 3xu, chuyện tình, chuyện chưởng.Từ vh cổ điển đến hiện đại. Z27-Z28 .Đọc tuốt. Các bạn có biết ngày xưa tìm được 1 cuốn sách hay, ở quê khó đến thế nào không!!!Nói như các nhà sư trong Kim DUNG là phải có "duyên".Tôi mê kiếm hiệp, chuyện hành động, phiêu lưu, kh viễn tưởng, kinh dị.8-9 tuổi đọc người vô hình,Nhảy vào khoảng không sao mà thấy hay thế!Sau này lớn hơn tôi ít đọc dần.cuộc sống khó khăn.Cơm áo, lo toan nhiều mặt,dã cản trở hú vui đọc sách. Những chuyện tôi bây giờ vẫn thích là:Mặt trăng và đồng xu,Vùng chết,chưởng thì mê Cô gái đồ long, Lãnh nguyệt bảo đao(Phi hồ ngoại chuyện).Mê Hari Potter, Kẻ lừa dối...

Lord_of_monsters
26-05-2007, 15:05
Nghe nói bản dịch chính thức của Tru Tiên sau này bị sửa lại nhiều lắm chứ không như bản original, cái quy luật Ngũ Hành cũ mèm cũng bị nhét vào lại, có lẽ nhà xuất bản lo rằng loại Tiên Hiệp này quá mới mẻ nên phải cho cái gì đó mà dân Kiếm Hiệp đã quen vào cho nó đỡ lạ lẫm >.<

>>truyện Kim Dung em đọc kha khá bác giới thiệu quyển đó em chưa đọc ah có share em coi cọp với. mà m hỏi em mua mấy quyển thập đại hoàng đế, thập đại danh tướng .. bên Trung Hoa có bác nào đọc chưa 888 một tý nhở em thích chinese History lém đọc quyển tam quốc vài chục bận không chán, thuỷ hử đọc lần thứ 3 chán ôm con sách tây phưưong có kho nào không share em luôn thế tiếng việt thôi tiếng anh đang bận không thời gian đâu mà xem

Arkain
30-05-2007, 21:01
Trong thời gian chờ đợi thì bác Tổng Nghiện & Lord_of_monsters đọc tạm bản fanslation của Tru Tiên nhé =]

Tập 1 (http://www.nhanmonquan.net/vbulletin/showthread.php?t=7955)
Tập 2 (http://www.nhanmonquan.net/vbulletin/showthread.php?t=7956)
Tập 3 (http://www.nhanmonquan.net/vbulletin/showthread.php?t=7957)
Tập 4 (http://www.nhanmonquan.net/vbulletin/showthread.php?t=7958)
Tập 5 (http://www.nhanmonquan.net/vbulletin/showthread.php?t=7953)
Tập 6 (http://www.nhanmonquan.net/vbulletin/showthread.php?t=7985)
Tập 7 (http://www.nhanmonquan.net/vbulletin/showthread.php?t=8022)
Tập 8 (http://www.nhanmonquan.net/vbulletin/showthread.php?t=8056)
Tập 9 (http://www.nhanmonquan.net/vbulletin/showthread.php?t=8100)
Tập 10 (http://www.nhanmonquan.net/vbulletin/showthread.php?t=8157)
Tập 11 (http://www.nhanmonquan.net/vbulletin/showthread.php?t=8241)
Tập 12 (http://www.nhanmonquan.net/vbulletin/showthread.php?t=8305)
Tập 13 (http://www.nhanmonquan.net/vbulletin/showthread.php?t=8436)
Tập 14 (http://www.nhanmonquan.net/vbulletin/showthread.php?t=8485)
Tập 15 đến hết Volume I (http://www.wesleysdyouth.com/TruTien/index.html)

TongNghien
31-05-2007, 15:42
Cảm ơn Arkain, TongNghien đã có dịp đọc qua đến hồi thứ 240 ở NhanMonQuan rồi. Đang chờ Tiêu Đỉnh gia hoàn chỉnh tập cuối - tập 8 nữa là ...mãn nguyện ! :D

azteam
01-06-2007, 06:44
Hehe... Tru Tiên giờ đã có hồi 241 rồi cơ mà. Không biết sao các bác ở Nhạn Môn Quan dịch lâu thế không bít. Mãi mới ra được một Hồi. Chờ mỏi hết cả cổ.

Arkain
01-06-2007, 09:04
Hơn 241 rồi chứ, nhưng mà bọn TTVN và Thăng Long được đọc miễn phí xong rồi còn chửi bới dịch giả Nhạn Môn Quan tùm lum nên admin bên đó cất luôn phần sau vào private forum, regular members mới vào được. bộ "Đại Đường Song Long Truyện" cũng vậy.

edavn
07-07-2007, 23:45
Chờ mãi mà các cao thủ bên nhạn môn quan chưa chịu khai động cho anh em đọc tiếp, hổng bít do đại ca Tiêu Đỉnh hay do các sát thủ của NMQ đây :-((

hungmainsion
08-07-2007, 11:01
Hi, vào đây lại gặp Tru Tiên,---->hâm mộ các pro quá

dinhlocphp
08-07-2007, 12:12
Công nhận các bác hâm mộ chuyện chưởng quá đi mất.

Mình vừa đọc xong hồi ký Living History và My life của vợ chồng bác Bill Clinton. Không biết vì nể vợ bác Bill Clinton không chứ mình thấy Living History hay hơn My life nhiều.

Đọc thấy một điều là cả hai vợ chồng bác Bill cũng đều mê đọc sách lắm. Không biết có bác nào trong số thành viên mê đọc này được thành Bill của Việt nam không nhỉ. Lúc ấy tớ xin nhắc lại kỷ niệm để "bắt quàng làm họ cái"

Arkain
08-07-2007, 13:04
Thời buổi này nên noi gương bác Bill kia coi bộ hay hơn, Bill Gate ấy! ^_^

Lord_of_monsters
10-07-2007, 08:52

em chi noi gương bác mà thôi thế cũng ghe gớm lắm rồi :)

edavn
12-07-2007, 20:05

Hổng bít theo Mr. BILL nào sẽ hay? mà BILL BIN hay MR. BEAN các bác nhỉ, mấy cái họ đó đều khủng khiếp cảhttp://ddth.com/images/icons/icon14.gif

tonybrown
15-07-2007, 08:58
nói thiệt, tôi đọc Tru tiên chỉ vì tò mò, đọc rồi mới thấy nó tào lao quá, tác giả có thể không nghĩ ra được nhiều tình tiết nên mới câu giờ bằng cách mô tả phong cảnh hay kể lể các huyền thoại trong truyện.

tru tiên không xứng đáng đứng vào truyện kiếm hiệp.

biết đọc năm 6 tuổi (lớp 1), cuốn sách đầu tiên tui đọc là Dế mèn phiêu lưu ký của Tô Hoài, cực hay, tui hầu như vẫn còn thuộc lòng.

sau đó: thì các sách của jules verne, dumas, balzac, linh tinh đều có đọc hết. rất thích sách Cuộc phiêu lưu của Tom SAyer, Không gia đình, 3 người lính ngự lâm, Jackal, thám tử Chales Homes, Dracula,... càng kinh dị càng thích,

việt nam thì thích mấy cái lịch sử như nói về điện biên phủ, hòn đất, ......

truyện tàu thì hán sở, tùy đường, tam quốc, phong thần, kiếm hiệp gì cũng đọc, đặc biệt thích tam quốc, nhưng bây giờ 1 bộ sách tam quốc dịch đầy đủ thì hiếm và mắc quá.

nói chung tui đọc sách nhớ hơi bị dai, nên nhiều khi đọc qua 2 lần rồi là cất vào tủ vì thuộc hết rồi, xem hết hứng.

đặc biệt: ghét nhất các sách 3 xu như phóng sự xã hội, làm đẹp, cua gái. ......

Đọc sách gì tùy theo sở thích, quan trọng là học đựoc gì từ sách thôi.

TitMit
17-07-2007, 10:53
sau đó: thì các sách của jules verne, dumas, balzac, linh tinh đều có đọc hết. rất thích sách Cuộc phiêu lưu của Tom SAyer, Không gia đình, 3 người lính ngự lâm, Jackal, thám tử Chales Homes, Dracula,... càng kinh dị càng thích,

Bây giờ tự nhiên lại thích đọc bút ký, ko còn thích trinh thám nữa

kikikiki
17-07-2007, 11:26
Mình thì thích loạt truyện của nhà Văn Shidney Sheldon, ko biết có nhớ đúng tên ko nữa. Nói chung đọc mấy cuốn đó thấy hấp dẫn thiệt

yuna_admirer
17-07-2007, 11:45
Hơ, bàn sách mà không rủ em à.

Tui đọc cũng nhiều, nhưng hầu hết là sách tiếng Anh hoặc tiếng nước ngoài dịch sang tiếng Anh.

Nói ra thấy nhục, chứ yuna gần như không đọc được các sách dịch sang tiếng Việt. Ở đây là tui nói cách sách được dịch sang tiếng Việt chứ không phải là sách Việt nhé. Sách Việt tui đọc nhiều lắm kể chắc không hết đâu, từ chính thống đến ngoài luồng. Ngày trước thì cũng thích Nguyễn Huy Thiệp nhưng dạo này ổng soft-core đi hẳn, cũng không thích lắm. NHT ngày trước có truyện phỏng Trương Chi - Mị Nương đọc cười ra nước mắt đó. Văn Học cổ của Việt Nam cũng hay. Tui không thích thơ, nhưng thích Truyện Kiều và thuộc chí ít cũng kha khá. Gần đây thì trên Talawas.org có mục Talawas Chủ Nhật giới thiệu nhiều tác phẩm cũng rất hay. Rất tiếc là bị firewall mẹ rồi, đám lừa an ninh mạng Bullshi!t con lợn. Trang talawas thì có khỉ gì đâu mà cũng firewall, nói chung là chúng cảm thấy nhùn và ghét trí thức.

Sách dịch thì hầu như tui không thể cảm thụ được vẻ đẹp ngôn ngử của nó. Tuy nhiên dạo gần đây mấy sách của Nhã Nam phát hành có 1 vài người dịch khá. Đó là Cao Việt Dzủng. Bác này trẻ mới 26 mà dịch khá giỏi, là người chịu tìm tòi văn học thế giới nên có cách dịch mới mẻ và táo bạo. Mặt dù không phải tác phẩm nào cũng dịch thành công nhưng cũng đáng để đọc. Còn những bác quen thuộc còn lại như Trịnh Lữ, Trần Tiển Cao Đăng, Dương Tường thì dịch cũng ok, nhưng tui không đọc được. Cá biết có cuốn Zorba - Con Người Hoan Lạc thì đọc tốt.

Còn lại thì như tui nói, tui thường đọc sách ngoại văn. Khác với mọi người tui ít đọc những cuốn sách có tình tiết hấp dẩn cho nên hầu hết những tác phẩm mà mọi người ở VN hay đọc, truyện trinh thám .v.v. đều fail với tui. Sách tui đọc thì thường nó cứ lè phè ra thôi :D, khi tui đọc sách tui cũng tìm kiếm những điều khác với những người khác cũng đọc sách. Thứ mà tui thích nhất khi đọc sách là tận hưởng vẻ đẹp của ngôn ngử (Tiếng Anh) và tìm kiếm cái hồn của tác phẩm hơn là nội dung.

Tui thích Murakami là vì vậy và gần như đọc hết tất cả các truyện của cha đó: The End of The world, Wind-up Bird, Dance Dance Dance, South of the border, Sputnik Sweatheart, Kafka On The Shore, Norwegian Wood, các tập truyện ngắn After The Quake và Elephant Vanish và cuốn sách non-fiction Underground. Nếu tui biết tiếng Nhật mà đọc sách nguyên bản tiếng Nhật thì không biết tui có thích truyện ổng không, chứ sao tui thấy bản dịch tiếng Anh hay, ngôn ngử giàu hình ảnh và triết lý, nhiều khi chỉ 1 đoạn tả con đường đến 1 nông trại nọ cũng đủ khiến tui đọc lại 2,3 lần. Cái theme của câu chuyện cũng hay, hơi cynical 1 chút, cũng khá giống đồ ăn Nhật. Không mặn, không lạt, có vị riêng.

Đừng chung với Murakami ở văn chương đương đại là Milan Kundera, bác này thì nói chung là must-read cho những người nghiên cứu văn học đương đại. Milan Kundera là nhà văn có cách xây dựng tiểu thuyết hay nhất thế giới hiện giờ. Tui đọc vì đơn giản truyện của ông ta đã quá chuẩn, cũng chẳng biết nói gì hơn.

Còn 1 ông nửa, cũng tính vào hàng ngũ các-nhà-văn-đương-đại-tui-thích, nhưng khác với 2 vị trên 1 chút. Haruki Murakami và Milan Kundera, có thể nói khi tui đọc sách 2 vị này, tui đọc bằng lý trí. Ít khi tui "quên mình" vào tác phẩm lắm. Tui có thể không rời cuốn sách, đọc liền tù tì, đọc đi đọc lại, nhưng tui vẩn tỉnh táo để suy nghĩ về những dòng mà tui vừa mới đọc, nó có ảnh hưởng như thế nào, mục đích của nó là gì, nó đẹp ra sao. Và khác với 2 vị trên, tôi muốn nói đến Chuck Palahniuk. Ở đây không biết có ai đã xem film Fight Club (Brad Pitt, Edward Norton)? Đọc tiểu thuyết nguyên tác đi. Chuck với một series những tiểu thuyết nhỏ như Fight Club, Choke, Survivor, Lullaby, Invisible Monster là một tác giả trẻ, đồng tính và có những tác phẩm khá tranh cải. Khi đọc Chuck, tôi để vô thức và bản năng làm việc. Minimalism. Nihilism. Mysticism. Anti-socialism. Câu chuyện về những con người cố gắng thoát ra khỏi xã hội, trở nên giàu có và địa vị lại khao khát muốn được kết nối lại với cái xã hội mà mình vừa tháo chạy.

Đấy là 3 tác giả đương đại mà tôi thích. Murakami và Chuck có vẻ cũng thời, Kundera thì cũng khá già.

Xưa 1 chút thì tôi thích văn học Nga Soviet. Bỏ qua quan điểm chính trị, văn học Nga Sô là 1 kho tàng văn học của thế giới. Từ thời tiền cách mạng, văn học cách mạng và thời Soviet đều có những tác phẩm đẳng cấp. 3 tác giả tôi thích nhất có lẻ là Boris Pasternak, Ivan Turgenev và Dostoevsky. Nói sơ thôi,

Boris Pasternak có 1 tác phẩm duy nhất là Doctor Zhivago. Tôi đọc cuốn này bằng tiếng Việt, bản dịch khá lâu, trước 1975 và được dịch thẳng từ tiếng Nga. Boris Pasternak khá giống tôi ở điểm tôn thờ sự tự do và quan điểm nhân đạo về cuộc sống, con người.

Turgenev thì giống giống Murakami. Trong quyển Hardboil-Wonderland: The End Of The World Murakami đã dành hẳn 1 chương để nói về Turgenev đấy.

Dot thì cách xây dựng nhân vật quá hay và hoàn chỉnh. Tui nghĩ tất cả các đạo diển film đều nên 1 lần đọc qua Dót. Bố tui bảo ngày xưa trước 75, học trường Điện Ảnh Sài Gòn thì học Dót rất nhiều, không biết giờ sao?

Ngoài ra, còn các tác giả khác như Hemingway, F.Scott.Fitzgerald, Gabriel Marquez .v.v. Tui cũng thích và đọc nhưng nói nửa chắc hết space ddth hehehe.

À, tui thích đọc Science Fiction. Dune của Frank Herbert, Childhood's End của Author Clark và một vài truyện khác của Arthur Clark.

edavn
17-07-2007, 12:12
@yuna_admirer: Bái phục đại ca:D không những ddth hết space mà tui cũng dzậy, nếu đọc như bác chắc đầu nổ tung roài:D tuy không đủ trình độ đọc và thưởng thức được bản gốc các tác phẩm nổi tiếng nước ngoài nhưng cũng thích các tác phẩm của Mỹ, đặc biệt của Hemingway:)

dinhlocphp
17-07-2007, 12:27
Tôi cũng thấy bác Yuna đọc nhiều thật. Tất nhiên đủ trình độ ngoại ngữ để đọc sách nguyên gốc bao giờ cũng thú vị hơn bản dịch nhiều vì mình phải nhìn qua lăng kính của nhà dịch thuật rồi.

Bác nói là dịch giả Việt Nam bây giờ kém thì mình hoàn toàn đồng ý. Tuy nhiên nếu bác đọc sách dịch tiếng Anh của Dương Tường thì chất lượng cũng ác lắm. Về phía dịch văn học Pháp thì các địch giả Việt Nam cũng kém cạnh ngang ngửa. Còn dịch văn học Nga mình thích Cao xuân Hạo, Thuý Toàn dịch thơ Nga hay thơ Đức tuyệt chẳng kém.

Hồi trước đọc văn học cổ điển thường hay thiên hướng hoành tráng kiểu như diễn biến của một đời kiểu như Victo Hugo, Shakespeare hay Lev Tolstoi. Nhưng càng về sau mình càng thấy văn học hiện đại chú trọng vào phân tích tâm lý sâu hơn vào minh họa một quan điển nào đó. Ví dụ đọc Helrich Boll nói về cái chất phi lý của chiến tranh thông qua câu chuyện một anh lính Đức quốc xã sau khi quân Đức đầu hàng đồng minh trở về đến nhà lại bị một nhóm lính Mỹ tập bắn vu vơ vào căn nhà bỏ hoang đúng khi anh này về đến nhà . Không gian và thời gian câu chuyện chỉ diễn ra trong vòng 10 ngày.

Bac Yuna hôm nào thử đọc sông Đông êm đềm của Solokhop đi - Cũng được liệt vào hạng khá đấy chứ. Nếu bác hơi lãng mạn một chút thử đọc Aimatop với mấy quyển "chuyện núi đồi và thảo nguyên - Gamilia", "Con chó khoang chạy ngang bờ biển" xem thế nào

yuna_admirer
17-07-2007, 13:08
@Dinhlocphp: Quyển Sông Đông Êm Đềm tui có đọc qua rồi. Nói chung cũng hay, nhưng có nhiều quyển khác hay hơn, tui sẽ tìm thử những quyển bạn recomend, nhưng u biết đấy, mình đọc sách thì mình ham đọc lắm, nhưng thời gian đâu mà hết? Ngày trước tốc độ đọc cở 3 ngày 1 cuốn, nhưng đọc vậy thì hóa ra khác gì đọc Manga. Thường mình đọc thì sẽ phải đến lần đọc lại thứ 3 mình mới dám nói là quyển nay hay hay dở. BTW, tui chưa có dịp đọc nhiều về văn học Đức. Nếu không tính Franz Kafka thì coi như chưa có đọc bao giờ luôn (tui luôn cho rằng Franz Kafka không thuộc văn học Đức - không biết vậy đúng hay sai?), mình thấy câu chuyện bạn nói của Helrich Boll có vẻ hay đấy, để thử tìm xem sao.

Mình không nói là các dịch giả như Dương Tường, Trịnh Lữ, Cao Xuân Hạo, Trần Tiển Cao Đăng dịch dở đâu, họ dịch hay chứ, nhưng nếu mình đem so sánh bản dịch của họ và bản tiếng Anh (vốn có khi cũng là bản dịch) thì mình cảm bản tiếng Anh hơn thôi. Đó là vì cảm thụ cá nhân chủ quan của mình là chính chứ không phải là do chất lượng bản dịch. Mình có gặp Gs Cao Xuân Hạo và rất ngưỡng mộ con người đó.

Có 1 cái khó ở Việt Nam là thật khó để mua được sách tiếng Anh, mặc dù bản xứ nó rẻ bèo, 1 quyển tiểu thuyết chừng 15$ đổ lại. Mổi lần vậy là tui phải lên 1 cái list, rồi đặt trước ở Border Bookstore của Thái, rồi phải bay qua mua. Có nhờ vả người mua về cũng không được nhiều, vì sách nó hơi nặng. Bên Cambodia người ta vẩn còn mua sách dể hơn ở đây nhiều, chả hiểu vì sao VN khó mua như quỷ.

yuna_admirer
17-07-2007, 13:13
@yuna_admirer: Bái phục đại ca:D không những ddth hết space mà tui cũng dzậy, nếu đọc như bác chắc đầu nổ tung roài:D tuy không đủ trình độ đọc và thưởng thức được bản gốc các tác phẩm nổi tiếng nước ngoài nhưng cũng thích các tác phẩm của Mỹ, đặc biệt của Hemingway:)

Cũng chẳng có gì nổ tung đâu. Tôi đọc từ từ nhưng đều đặn và có kỹ luật, không tùy hứng, như ăn với ngủ vậy. Tôi học được cách kiểm soát cơn hứng đọc của mình, dạo này rất hiếm khi đọc 1 mạch đến sáng như ngày trước. Một điều tôi ngày càng học được khi lớn dần lên chính là sự điều tiết đều đặn và lòng kiên nhẫn. Thông thường 1 ngày tôi dành ra khoảng 2 tiếng đọc sách, thường là sau khi ngủ trưa và trước khi đi ngủ. Ngày nào cũng vậy, ít có khi nào đổi lắm. Và tôi cũng thích lên mạng google rồi wiki rồi discuss về quyển sách đang đọc, những chi tiết .v.v., nó giúp cho quá trình đọc sách của mình trơn tru và bớt nhàm chán hơn.

namhoang
17-07-2007, 13:37
Có ai đọc "Cha giàu, Cha nghèo" Cho xin ý kiến với???

Arkain
03-08-2007, 22:15
Chờ mãi mà các cao thủ bên nhạn môn quan chưa chịu khai động cho anh em đọc tiếp, hổng bít do đại ca Tiêu Đỉnh hay do các sát thủ của NMQ đây :-((

Báo cáo đồng chí, trọn bộ Tru Tiên gồm 258 chương đã được post lên rồi :yes:

http://www.nhanmonquan.com/?page=story&id=573

edavn
03-08-2007, 22:20

Thanks đại ca nhiều:D tối nay chắc em sẽ phải mất ngủ đây đây hehe..

TongNghien
04-08-2007, 03:31
Đa tạ, vạn tạ Arkain.
Chờ đợi nó lâu quá rồi. Lâu quá rồi....

Đa tạ.

Lord_of_monsters
04-08-2007, 08:35

>>trời ơi em đọc đựoc vài chục chương mù cả mắt rùi về sau này sao nó có đan nền vào nhìn nhức mắt quá

TongNghien
04-08-2007, 10:22
Đọc xong tập cuối của bộ TRU TIÊN (tập 8). Kết thúc có hậu, mãn nguyện.

Nhưng kết đột ngột, bỏ lại hàng đống thứ chưa giải quyết.
Và quan trọng là dường như cái kết này không "đúng" theo đường hướng mạch truyện.

Nói chung, tác giả Tiêu Đỉnh bị "ép" cái kết dữ quá --> "thân bất do kỷ".

ĐÁNG TIẾC !!!

edavn
04-08-2007, 15:15
Đúng là đọc cái tập cuối xong cứ thấy tiếc tiếc thế nào ấy, đúng như bác TongNghien nói:"...kết đột ngột, bỏ lại hàng đống thứ chưa giải quyết" tình tiết câu truyện trở nên rất sơ sài không tương xứng với những gì trước đó tác giả đã tạo dựng nên:D

Arkain
08-08-2007, 21:00
Các bác đừng lo, biết đâu Tiêu Đỉnh mở ngỏ thế để còn chỗ mà viết phần 2, phần 3, phần 4? Trong làng kiếm hiệp chuyện này là quá thường :D

edavn
10-08-2007, 01:58
Hic, chắc không có nữa đâu bác ạ. Ngài Tiêu Đỉnh sau khi nổi tiếng bị vinh hoa phú qúy che mù cả mắt thậm chí viết tiếp còn không thể nữa là chứ đừng nói đến viết thêm:D hìhì... nói bậy chút cho vui:)

Arkain
10-08-2007, 16:21
Diễn Đàn Du Hiệp Ký mai mốt sẽ là "hậu Tru Tiên", biết đâu còn có màn cưỡi...dép bay ào ào =P

DONNA_DONNA
11-08-2007, 19:02
Phải nói là lần nào đọc đến đoạn miêu tả tâm trạng của Lục Tuyết Kỳ, tớ cũng copy đoạn đó lại. Mỗi lần là một tâm trạng, một khung cảnh giống nhau (trên lầu Vọng Nguyệt hoặc đang bên cạnh Trương Tiểu Phàm hoặc trong khung cảnh liên quan đến TTP, giữa đêm trăng sáng, nhớ nhớ nhung nhung tưởng chừng như tuyệt vọng...) thế mà không hiểu sao tác giả lại làm cho mình ngỡ như là khung cảnh mới, tâm trạng mới...

http://chiase.anhso.net/as/07/08/11/QuyL218318.jpg (http://anhso.net)

Trương Tiểu Phàm và Lục Tuyết Kỳ

Y phục của nàng chẳng hề có chút gió mà vẫn nhè nhẹ lay động, dõi nhìn xa xa, thân ảnh của nàng ẩn ước tựa như một cánh phù bình nổi trôi bồng bềnh, phiêu diêu bất định, cô đơn mỏng manh mà chẳng hề e mưa sợ gió.
Chỉ thấy cánh môi mượt mà của nàng như đang mím chặt, đôi má trắng xanh ẩn hiện lên những sắc hồng khác lạ, đôi bờ vai bắt đầu run run nhè nhẹ, lần đầu tiên khiến mọi người cảm thấy được một nỗi niềm bơ vơ lạc lõng.

Thân người mong manh đó, phảng phất rung lên nhè nhẹ trong gió đêm, ngấm ngầm ôm ấp gợn tình trong hởi thở, phảng phất bồi hồi trong dòng suối năm tháng suốt ngàn vạn năm....

Tại nơi đổ nát hoang vu của Thảo Miếu thôn một thời, Lục Tuyết Kỳ lặng lẽ ngồi nhìn mặt trời lên, trông mặt trời lặn, ngắm vầng trăng sáng với muôn vàn vì sao xa xăm. Gió đồng hoang vẫn không ngừng thổi tới đem theo mùi hương cỏ cây, vờn lên khuôn mặt tĩnh lặng của nàng.
Có phải không, trong suy nghĩ nàng có chút cảm giác xấu hổ, nhưng tự đáy lòng nàng lại hạnh phúc được ở bên người mình yêu. Sự gần gũi chỉ giản đơn như thế, Lục Tuyết Kỳ đã phải âm thầm kìm nén mười mấy năm qua. Giờ phút này, nàng không muốn nghĩ hay làm gì nữa, chỉ cần được bên hắn mà thôi.

Đúng là kết thúc lãng xẹt thiệt. Chém mỗi 1 nhát mà tiêu tan công lực tên Quỷ Vương :no: . Giết "ác ma" Đạo Huyền bị Tru Tiên điều khiển mà chỉ cần mỗi 1 câu "Sư huynh! Hãy buông đi". :no:

Truyện này mà như của Ưu Đàm Hoa thì Quỷ Lệ đã có cả rổ thê thiếp đi đằng sau hầu hạ rồi :lick:

Arkain
11-08-2007, 19:16
Hô Hô, thì ra làng Mùi cũng có đệ tử của Ưu lão gia nữa à! :D

edavn
11-08-2007, 21:22
Hô Hô, thì ra làng Mùi cũng có đệ tử của Ưu lão gia nữa à! :D
Không những vậy mà còn khối kẻ thích làm đệ tử Ác Kên lão gia nữa đấy:D

iTa-Corporation
16-08-2007, 13:37
Thế ai có biết truyện hay tiểu thuyết nào hay không thì post lên cho bà kon cùng đọc với, hay đưa link cho bà kon save cũng được ...

Hoang.Thang
20-08-2007, 15:29
Tôi cung là 1 fan mọt sách. 5 tuổi đã biết đọc(vì bị mẹ đánh cho sưng tay, bắt học). Hồi đó là năm 1966. Được dọc chuyện ngay lập tức. Thủy hử là cuố́n đầu tiên. 2 là Đãng khấu trí tục thủy hử. rồi Hông lâu mộng, Tam Quốc cả Diễn nghỉ̃a 13 tập lẫn TQ chí.Sau khi đọc hết các tiểu thuyết cổ điển TQ điển hình( có thêm NHo lâm sử ký , Tây du nữa)thì đọc tả pí lù tất cả : từ người tốt việc tốt đến các chuyện kiếm hiệp 3xu, chuyện tình, chuyện chưởng.Từ vh cổ điển đến hiện đại. Z27-Z28 .Đọc tuốt. Các bạn có biết ngày xưa tìm được 1 cuốn sách hay, ở quê khó đến thế nào không!!!Nói như các nhà sư trong Kim DUNG là phải có "duyên".Tôi mê kiếm hiệp, chuyện hành động, phiêu lưu, kh viễn tưởng, kinh dị.8-9 tuổi đọc người vô hình,Nhảy vào khoảng không sao mà thấy hay thế!Sau này lớn hơn tôi ít đọc dần.cuộc sống khó khăn.Cơm áo, lo toan nhiều mặt,dã cản trở hú vui đọc sách. Những chuyện tôi bây giờ vẫn thích là:Mặt trăng và đồng xu,Vùng chết,chưởng thì mê Cô gái đồ long, Lãnh nguyệt bảo đao(Phi hồ ngoại chuyện).Mê Hari Potter, Kẻ lừa dối...

bác này giống em thế. cũng 5 tuổi đọc thủy hử :)). có điều càng lớn thì em càng ko thích truyện cổ TQ. đọc mấy vị anh hùng phục vụ đạo lý mà em thấy mệt hết cả người. thích mỗi Lao ái :DDD

phthai
20-08-2007, 20:42
Hơ, bàn sách mà không rủ em à.

Tui đọc cũng nhiều, nhưng hầu hết là sách tiếng Anh hoặc tiếng nước ngoài dịch sang tiếng Anh.

Nói ra thấy nhục, chứ yuna gần như không đọc được các sách dịch sang tiếng Việt. Ở đây là tui nói cách sách được dịch sang tiếng Việt chứ không phải là sách Việt nhé. Sách Việt tui đọc nhiều lắm kể chắc không hết đâu, từ chính thống đến ngoài luồng. Ngày trước thì cũng thích Nguyễn Huy Thiệp nhưng dạo này ổng soft-core đi hẳn, cũng không thích lắm. NHT ngày trước có truyện phỏng Trương Chi - Mị Nương đọc cười ra nước mắt đó. Văn Học cổ của Việt Nam cũng hay. Tui không thích thơ, nhưng thích Truyện Kiều và thuộc chí ít cũng kha khá. Gần đây thì trên Talawas.org có mục Talawas Chủ Nhật giới thiệu nhiều tác phẩm cũng rất hay. Rất tiếc là bị firewall mẹ rồi, đám lừa an ninh mạng Bullshi!t con lợn. Trang talawas thì có khỉ gì đâu mà cũng firewall, nói chung là chúng cảm thấy nhùn và ghét trí thức.

khâm phục bác yuna quá, đáng sợ thật :crying::no::emlaugh:
em mò ra talawas chủ nhật ở địa chỉ này: http://www.talachu.org, chưa bị fire, bác xem có phải ko :)

Arkain
28-08-2007, 12:19
Đọc xong tập cuối của bộ TRU TIÊN (tập 8). Kết thúc có hậu, mãn nguyện.

Nhưng kết đột ngột, bỏ lại hàng đống thứ chưa giải quyết.
Và quan trọng là dường như cái kết này không "đúng" theo đường hướng mạch truyện.

Nói chung, tác giả Tiêu Đỉnh bị "ép" cái kết dữ quá --> "thân bất do kỷ".

ĐÁNG TIẾC !!!

Tiếp tục với "Đại Đường Song Long Truyện (http://www.nhanmonquan.com/?page=story&id=574)" đi bác Tổng! Phong cách Huỳnh Dị khác hẳn với Kim Dung & Cổ Long nhưng lý thú không kém chút nào!

tran_phong
28-08-2007, 15:34
thật sự do sự dịch thuật hay lối viết và cốt truyện của tru tiên thì mình thấy vẫn có cái gì không thỏa đáng.
cách giải quyết vấn đề không được hay, và như bác Tống nói, kết cục quá đơn điệu, không nổi bật được cái họa của quỷ vương gây ra. chắc có lẻ lúc đó nxb quịt tiền tác giả hay sao ý, hồi kết viết giống như cho có vậy thôi :D

to AK: sao bộ truyện đường song long nhìn dang phần 35 nhảy lên phần 216 vậy ? có sự nhầm lẫn gì không bác

ga_chan_to
28-08-2007, 20:05
híc híc kết thúc của Tru Tiên chán phèo a một kết cục khá là "dở hơi" vì còn những tình tiết chua giải quyết .Ví dụ nghen : Quỷ Tiên Sinh trước khi di gặp tổ tiên đã gắng gượng nói với Quỷ Lệ là bảo Tiểu Hoàn cứu Thanh Vân Sơn ziiiiiiiiiiiiiiiii màaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa.............Hix hix..........

tran_phong
29-08-2007, 09:23
híc híc kết thúc của Tru Tiên chán phèo a một kết cục khá là "dở hơi" vì còn những tình tiết chua giải quyết .Ví dụ nghen : Quỷ Tiên Sinh trước khi di gặp tổ tiên đã gắng gượng nói với Quỷ Lệ là bảo Tiểu Hoàn cứu Thanh Vân Sơn ziiiiiiiiiiiiiiiii màaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa.............Hix hix..........

uhm uhm, thất mạch của thanh vân môn chẳng biết giải quyết sao nữa :D

newman
07-09-2007, 17:10
Thấy anh em làm xôm quá làm mình cũng nhớ. Lúc còn nhỏ ở quê (Kế Sách- Sóc Trăng, có ai biết hông nhỉ), nhà nghèo lắm:drool: ba mua cho cuốn truyện cổ tích việt nam về đọc quá trời, hình như lúc đó mới học lớp 1 thì phải (khoảng năm 1988). Lên lớp 2, cả nhà dời lên Cần Thơ (lúc đó còn là tỉnh Hậu Giang), đọc hết bộ Tam Quốc (8 cuốn) mượn được của bạn ba mình. Sau đó bắt đầu đọc lung tung rồi, mướn Đông Chu Liệt Quốc,Phong Thần, Na tra (truyện tranh). Sau đó đọc 2 vạn dặm dưới đáy biển, Mao trạch đông- tấn bi kịch của ĐCS Trung Quốc:emlaugh: (cuốn này ở nhà có sẵn, lục ra đọc chớ chẳng hiểu gì mấy, có gì tha cho em). Lên Đại học vô thư viện mượn được 1 lần 3 cuốn thì hết 2 cuốn là tiểu thuyết hay mấy cuốn như Cổ hoc tinh hoa,Mưu trí người xưa,kinh dịch (đọc mà hổng có hiểu:emlaugh:) , khoái bộ 3 người linh ngự lâm( và mấy cuốn sau như 20 năm sau, 10 năm sau nữa),bá tước Monter Cristo, Bố già (bộ này 3 cuốn , đọc hết trơn:emlaugh:), bà Bovari, mấy truyện của Sydney Sendon,Liêu trai chí dị, đọc được 1 truyện về tên trộm hào hoa Arsene Lupin- Cái nút chai thủy tinh (do năm đó trên VTV3 có film về Lupin, thấy có mấy em đi theo Lupin hot quá nên kiếm đọc thêm cho biết :emlaugh:) ... , khi đang làm luận văn tốt nghiệp lại biết đến Kim Dung bên vietkiem.com, mê quá trời, luyện chưởng liên tục trong 2 năm. Gần đây không tìm ra nguồn sách hay, chỉ có cuốn Tôtem Sói khá hay.

knowdienow2007
24-10-2007, 15:25
-Bố già-big father
đọc lui đọc tới,coi lui coi tới ko biết chán là gì
Đặc biệt thích nhất đoạn thằng em út Michael từ 1 chàng sinh viên ngoan hiền trở thành bố già:))
-Tam quốc diễn nghĩa:
đọc lui đọc tới coi lui coi tới cũng ko biết chán
Đặc biệt đoạn Gia Cát đấu trí với Chu Du
-Thành Cát Tu hãn-Genris Khan
cũng ko biết chán luôn
-tât cả truyện kiếm hiệp ko phải Kim Dung đều chưa xem và ko muốn xem:))
-Cô bé bán diêm=))
-Chiếc lá cuối cùng(hình như đọc hồi lớp 6)
-Truyện Kiều(có lần quyết định bỏ 1 thờii gian để quyết tam học thuộc hết nhưng cuối cùng cũng ngộ ra là ko thể:)))
-Dorẻmon,7 viên ngọc rồng,Subasa,chú Thoong,thuy thủ mặt trăng,Hezman,Conan,....ac...ac

FNEEIHANH2H
24-10-2007, 17:44
chịu, không thể hiểu được.
Em công nhận "The Godfather", dã sử trung quốc hay chứ mấy cái kia em chưa đọc bao giờ.
KHông biết ngoài đời có ai như Bố của MaiK không nhỉ.
Thực ra thì bất quá ổng mới kill all thôi.
Nhưng đúng là em thấy hay thật

FNEEIHANH2H
24-10-2007, 17:49
Có ai đọc "Nanh trắng" chưa nhỉ - chuyện viết về con sói

nino
24-10-2007, 18:12
Có ai đọc "Nanh trắng" chưa nhỉ - chuyện viết về con sói

rồi, coi cũng được đó.
Thái Bình Dương có bác nào đọc chưa, hồi đó em có đọc 1 lần, nhưng bây giờ muốn tìm lại... bác nào có không chia lại cho em với :)

aptechite198x
29-10-2007, 01:34
hix,tui thấy bác hơi nhạy cảm í..Rõ ràng đó là 1 cuộc chiến ý thức hệ...Đạo bất đồng bất tuơng ngôn...Sau ko thấy bác liệt kê sách bác đọc nhỉ??
Ba cái truyện tranh Nhật Bản bỏ qua, khi mới biết mặt chữ là tôi bắt đầu đọc Tam quốc diễn nghĩa và Ông cố vấn, sách của bố tôi nhưng tiếc là cả hai đều bị rách nhiều, không còn được trọn vẹn (đến giờ mình cũng đã được đọc trọn vẹn đâu). Hồi đó bọn ở xóm đều phát điên lên với truyện tranh Nhật Bản chỉ có mỗi thằng dở người như mình ngồi ôm cái quyển Tam quốc dày cộp. Lớn lên tý nữa thì đọc truyện Kiều, Nhật ký trong tù. Mấy năm trước thì được đọc ké cuốn Cội rễ của một ông khách thấy rất hay nhưng cũng rất tiếc là từ đó đến giờ không tìm thấy quyển đấy nữa. Mà dạo này học hành vất vả, thời gian đọc giáo trình, ebook còn chẳng có, lấy đâu ra thời gian mà đọc sách văn học.

tran_phong
29-10-2007, 11:34
giới thiệu 1 cuốn 100 mẫu truyện ngắn hay.
Ngắn thôi nhưng mang đậm lối sống Việt Nam. Có những cái nhìn tầm thường nhưng thực tế khi đọc mình mới thấy nó rất là ý nghĩa.

Arkain
13-11-2007, 22:19
Tự dưng nhớ lại ngày sinh nhật thời tiểu học được tặng hai quyển "Những Tấm Lòng Cao Cả" và "Cuộc Phiêu Lưu Của Mít Đặc Và Các Bạn", khi nào phải tìm lại mới được.

Hồi đó cũng đọc qua một quyển sách khác khá lý thú về một cậu bé đi lạc lên một...con tàu vũ trụ của người ngoài hành tinh, mà phi hành đoàn thì toàn là trẻ con cùng cỡ tuổi với cậu ta. Bây giờ không tài nào nhớ được tựa là gì.

arsene_lupin
13-11-2007, 22:26
bác này giống em thế. cũng 5 tuổi đọc thủy hử :)). có điều càng lớn thì em càng ko thích truyện cổ TQ. đọc mấy vị anh hùng phục vụ đạo lý mà em thấy mệt hết cả người. thích mỗi Lao ái :DDD

pác này cùng quan diểm với mình này hahahah bao giờ gặp nhau làm vài chầu nha

Let's-me-see
13-11-2007, 22:31

Bác T.O.M bao nhiêu tuổi rùi thế? chưa chi đã nói mình già!
Let's... cũng thích vô wed truyện tranh để xem lắm nè !

arsene_lupin
13-11-2007, 22:38
hông bit bác TOM bao nhiu tuổi nhưng nghe nói hình như 6x (có lộn không ta pác đó vác dao lên nhà thì chít) ^^!

The Old Man
13-11-2007, 22:54
hông bit bác TOM bao nhiu tuổi nhưng nghe nói hình như 6x (có lộn không ta pác đó vác dao lên nhà thì chít) ^^!
Trong người bác TOM có hai chàng thanh niên 30 mươi tuổi.

Let's-me-see
13-11-2007, 23:03
Còn trẻ lắm. Giờ có 2 thằng U50 trong người mới là già ! :)
:gathering

chuyenly
25-11-2007, 17:15
Em đọc cả cuốn sách, chỉ nhớ mỗi một câu:
Khi nhìn theo bóng một người mà ta không thể quên được, chúng ta sẽ thấy "nỗi nhớ" của mình.
Thế là đủ, sách hay... đáng tiền... :)

thế là đủ ^^
được 20 ký tự chưa

LiquidSnake
25-11-2007, 20:29
Mới đọc xong 2 cuốn "Why men can't listen and women can't read map" và "Why men don't have a clue and women always need more shoes" hay quá trời luôn. Sách dạng này ở VN cũng có cuốn rất hay là "Thuật yêu đương" của Nguyễn Duy Cần. Tiện nhắc tới Nguyễn Duy Cần, mấy cuốn của ông này giờ đang là mấy cuốn chủ chốt gối đầu giường của em. Theo em ông này viết hay hơn mấy ông như Nguyễn Hiến Lê hay Hoàng Xuân Việt nhiều.

knowdienow2007
26-11-2007, 14:55
Mới đọc xong 2 cuốn "Why men can't listen and women can't read map" và "Why men don't have a clue and women always need more shoes" hay quá trời luôn. Sách dạng này ở VN cũng có cuốn rất hay là "Thuật yêu đương" của Nguyễn Duy Cần. Tiện nhắc tới Nguyễn Duy Cần, mấy cuốn của ông này giờ đang là mấy cuốn chủ chốt gối đầu giường của em. Theo em ông này viết hay hơn mấy ông như Nguyễn Hiến Lê hay Hoàng Xuân Việt nhiều.

mấy ông mà bác kể tên là ai vậy =))

xaoquy
27-11-2007, 15:47
Trong khi đó tôi lại khoái đọc truyện Sủ Thi hơn, dưới gối tôi bây giờ có:
(1)Tam Quốc Diễn Nghĩa _ La Quán Trung
(2)Đại Việt Sử ký Toàn Thư _ Ngô Sĩ Liên

LiquidSnake
28-11-2007, 18:10
mấy ông mà bác kể tên là ai vậy =))
Ai mà chịu khó đọc sách học làm người nhiều thì biết. Ít ra sách do họ viết còn có giá trị, có đầu tư đầu óc, không phải mấy tiểu thuyết văn học tình cảm xào đi xào lại, sách bây giờ đa phần toàn sách dịch mà chả ra đâu với đâu, mà nhiều sách toàn là mấy cái tiểu thuyết tình cảm với kiếm hiệp ba xu rẻ tiền chán không thể tả. Qua www.thuvien-ebooks.net có hẳn cả một box riêng cho Nguyễn Hiến Lê, nhưng của Nguyễn Duy Cần thực sự hay hơn nhiều.
Ngoài ra tớ chỉ đọc ebook với sách mua qua amazon. Sách chuyên môn thì không cần kể ở đây, vì đi học ai mà chả biết tự đi kiếm.

Lord_of_monsters
03-12-2007, 10:48
sách gối đầu giường rất hay
http://www.x-cafevn.org/forum/showthread.php?t=10180&page=2
hic hic dân ta phải biết sử ta vòng vòng tam quốc diễn nghĩa làm gì

cuong_war3
19-12-2007, 17:41
Tớ thì thích tiểu thuyết và truyện trinh thám ,..v.v như harry potter này
Đặc biệt là bộ solochom rất tuyệt đấy mấy bác ,thử đọc một lần rồi sẻ bị cuốn vào luôn thôi .Bộ truyện Ẻagon cũng hay lắm .tiểu thuyết thì có bộ túp liều của chú Tom .Việt nam thì có bộ tứ quái kkg ,năm sài gòn .
Truyện tranh thì tớ là vô địch rồi ,từ khi mới biết đọc tớ đã xem tryện tranh rất nhiều ,bác tớ bán báo mà (bộ truyện tủ là Doremon ,dấu ấn rồng thiêng,rai ,vịt donal ,lukyluke ,7 viên ngọc rồng ,tinđô..)
Có bác nào hay đọc tiểu sử không, mấy cuốn đó hay lắm nha ,cỡ như cuốn Napoleông Bonnapart ấy ,nhưng toàn là sách của nước ngoài không à ,tớ sợ sách sử của việt nam lắm >À ,có bác nào rảnh thì tìm cuốn napoleong về đọc nha ,bìa màu đen ấy (khoảng trên 600 trang ,lâu rồi nên không nhớ rõ)

cuong_war3
19-12-2007, 17:43
Tớ không thích tiểu thuyết việt nam cho lắm ,chỉ đọc vài bộ chơi vui thôi

vansulich
19-12-2007, 17:46
tớ khoái những mẫu chuyện lịch sử,nhất là thời kỳ hiện đại nhít ;)

'OR''='
19-12-2007, 20:16
Em mới thấy có quyển Almanach những nền văn minh thế giới là đáng để gọi là sách gối đầu giường. (Vì chỉ có quyển này mới đủ dày để làm gối thôi :D)

Arkain
25-01-2008, 16:26
to AK: sao bộ truyện đường song long nhìn dang phần 35 nhảy lên phần 216 vậy ? có sự nhầm lẫn gì không bác

Ai thích đọc Đại Đường Song Long Truyện thì có thể đọc từ đầu bên VN Thư Quán:

http://vnthuquan.net/truyen/truyen.aspx?tid=2qtqv3m3237n4n1n1ntn31n343tq83a3q3 m3237nvn

Lord_of_monsters
02-02-2008, 11:06
Em mới thấy có quyển Almanach những nền văn minh thế giới là đáng để gọi là sách gối đầu giường. (Vì chỉ có quyển này mới đủ dày để làm gối thôi :D)

Bac làm ơn post linkl xin về xem cái

'OR''='
02-02-2008, 11:53
Bac làm ơn post linkl xin về xem cái

Quyển này dày lắm, chắc chẳng có ai gõ đâu.

Almanach - Những nền văn minh thế giới

Nơi Xuất Bản : Nxb Văn hóa Thông tin
Tác Giả : Nhiều Tác Giả
Ngày xuất bản : 2006
Số trang : 2416
Kích thước : 16x24cm
Trọng lượng : 3500(gr)
Hình thức bìa : Bìa Cứng - có hộp ngòai

Giới thiệu về nội dung:
Almanach - Những nền văn minh thế giới là bộ bách khoa tri thức mọi thời đại, phản ánh văn minh tinh thần và văn minh vật chất, từng sự kiện, sự vật, nhân vật, các phát minh... để giới thiệu vào nền văn minh cần đề cập tới.

Almanach - Những nền văn minh thế giới là một thư viện thu nhỏ, tập hợp tinh hoa tinh túy nhất của loài người trong lịch trình tiến hóa từ thửa hoang sơ cho đến những năm đầu thế kỉ XXI.

Dày 2.416 trang, "Almanach – Những nền văn minh thế giới” là một tập sách lớn, có khối lượng kiến thức khổng lồ. Almanach - Những nền văn minh thế giới đã được xuất bản cách đây 10 năm. Cuối năm 2006, NXB. Văn hoá - Thông tin và Tổng công ty sách Việt Nam đã tổ chức giới thiệu và công bố ấn phẩm tái bản lần thứ nhất cuốn sách này. Lần tái bản này được bổ sung thêm kiến thức mới, đặc biệt là trên 300 kiệt tác kiến trúc thế giới và hàng trăm tác phẩm hội hoạ nổi tiếng của các châu lục. Đây là tập thành quả lao động trí tuệ rất to lớn của tập thể tác giả là những chuyên gia, nhà nghiên cứu, dịch giả, nhà văn, nhà báo, nhà giáo… "Almanach – Những nền văn minh thế giới” là một công trình tri thức tổng hợp về nhiều lĩnh vực: tự nhiên và xã hội thuộc nhiều bình diện và nhiều địa phương của các nền văn hoá- văn minh nhân loại trong suốt 5000 năm lịch sử, trải dài từ cổ đến kim, từ đông sang tây, từ quá khứ đến hiện tại và tương lai. Phần thứ nhất của cuốn sách này nói về lịch, biên niên lịch sử sự kiện, nhân vật và nền văn hoá cổ thần bí Đông – Tây phương kỳ diệu. Những nền văn minh nhân loại – di sản văn hoá, đất nước, con người và các phong tục kỳ thú trên thế giới là nội dung của phần hai cuốn sách. Phần 3- phần cuối cùng của cuốn sách gồm các nội dung khoa học – kỹ thuật với nền văn minh nhân loại và dự báo nền văn minh thế kỷ XXI.

Sách đã đi sâu vào trình bày một cách có hệ thống các tri thức về lịch pháp, thiên văn, khoa học nhân văn, khoa học huyền bí… Một nội dung quan trọng mà sách đề cập là giới thiệu các công cụ chiến tranh xưa và nay, thô sơ và hiện đại đã diễn ra như thế nào; Việc giao lưu giữa các nền văn minh của các quốc gia vào cuối thế kỷ XX, đầu thế kỷ XXI trên hệ thống siêu lộ cao tốc thông tin bùng nổ ra sao. Đặc biệt là sự xuất hiện của người máy đa chức năng, công nghệ sinh học, việc sử dụng năng lượng mặt trời…

Tập sách "Almanach – Những nền văn minh thế giới” là cuốn cẩm nang cần thiết cho những độc giả muốn hiểu biết về nền văn minh của loài người trên trái đất nhằm củng cố thêm vốn kiến thức cho mình.Đây là công trình được Nhà xuất bản Văn hoá thông tin và Tổng công ty sách Việt Nam phối hợp xuất bản và phát hành.

Lord_of_monsters
02-02-2008, 16:31
Quyển này dày lắm, chắc chẳng có ai gõ đâu.

Bác gửi cho tôi một quyển và cho xin số tài khoản tôi gửi tiền trả bác. Hải Phòng dân trí thấp quá mấy tiệm sách ở đây khong có. tôi có xem hai quyển văn minh nhân loại tập 1 và hai dưới này bán 500.000 nhưng sơ sài quá. trong khoahoc.com.vn đọc không đã. tối tối coi nation với history, discovery nhưng nhiều khi không có thời gian.

meotrang7x
19-02-2008, 10:17
Bác gửi cho tôi một quyển và cho xin số tài khoản tôi gửi tiền trả bác. Hải Phòng dân trí thấp quá mấy tiệm sách ở đây khong có. tôi có xem hai quyển văn minh nhân loại tập 1 và hai dưới này bán 500.000 nhưng sơ sài quá. trong khoahoc.com.vn đọc không đã. tối tối coi nation với history, discovery nhưng nhiều khi không có thời gian.

Bác xem ở đây coi có chuyển ra chỗ bác được không:
http://songhuong.vn/main.php?cid=0,45&case=2&left=0,43&iddetail=7753&id=&idstop=

vFork
19-02-2008, 10:37

Trời, hồi trước tui mua giá gần 500K, giờ chạy ra đường thấy bán có 220K à. Cuốn này gối đầu cao quá, khó ngủ lol. Nhưng có bản Audio nghe cho lẹ, time saving :innocent:

bachnga
19-02-2008, 11:20
Em thì nhỏ đọc: Jindo, Sonkogu, Mankichi
Lớn thì đọc mấy sách mang hơi hướng giáo dục 1 tý như: Thép đã tôi như thế đấy.... chứ đọc mấy cái tiểu thuyết kiếm hiệp như các bác em thấy chỉ tổ tốn thời gian, ko giải quyết được gì cả :)

Úi trời ơi! Căng mắt đọc hết 11 trang mới tìm thấy một bác được giáo dục tốt. Còn tất cả thì sao nhỉ? "Phản động" hết rồi! "Nền giáo dục" của ta rồi đi về đâu? Chắc phải quay về sống như Bắc Hàn ... cho "công bằng" nhỉ?

meotrang7x
19-02-2008, 15:00
Sách gối đầu giường của em:
The Art of Computer Programming - Knuth
Relativity: The Special and the General Theory - Einstein
The Principles of Quantum Mechanics - Dirac
Quantum Electrodynamics - Feynman

VNH_Return
19-02-2008, 15:11
Em chả có giưòng.
Huhuhu.

steaven28us
19-02-2008, 15:47
Cuốn nào dày dày thì gối được tuốt :D

vFork
21-02-2008, 00:00
Sách gối đầu giường của em:
The Art of Computer Programming - Knuth
Relativity: The Special and the General Theory - Einstein
The Principles of Quantum Mechanics - Dirac
Quantum Electrodynamics - Feynman

Tui cũng muốn đọc 2 cuốn đầu, nhưng ngày này qua ngày kia mới xong được cuốn đầu tiên. Thêm vài cuốn tôi thích nữa là

1. Xe Lexus và cành Oliu
2. Building wealth in new rules
3. The world is flat.
4. Wow, thats a great idea

Còn giải trí giết thời gian thì cái gì đọc được là đọc, có điều lớn rồi chẳng thể cứ ngồi lì đọc sách...giờ khoái nhậu hơn, ha ha

meotrang7x
21-02-2008, 00:35
Mình thấy chúng ta nên chọn các cuốn sách bọc da, dày để làm sách gối đầu giường.

Đề nghị vài cuốn đi bác.

cuongvp2910
21-02-2008, 11:24
Có Bác nào có cuốn sách mới nào của DTH không nhỉ ? Đầu tiên em đọc" Hành trình ngày thơ ấu "(năm 1987,1988 gì đó)và một số tác phẩm khác sau đó thì do nhiều lý do em không được đọc nữa Cuốn cuối cùng em đọc là "Thiên đường mù " Vậy Bác nào có tác phẩm mới up cho em với Xin đa tạ !

wtuaans
21-02-2008, 15:41
Có bác nào biết ở đâu có truyện Tuổi Hoa hồi trước 1975 không hè? Hồi đó tui thích đọc loại hoa đỏ của Trường Sơn. Bây giờ tìm miết không thấy ở đâu có, bác nào biết chỉ dùm, cảm ơn trước.

Arkain
22-02-2008, 03:04
Tuổi Hoa là một dạng tạp chí chứ đâu phải sách nhỉ?

wtuaans
22-02-2008, 06:32
Tuổi Hoa là một dạng tạp chí chứ đâu phải sách nhỉ?

Thế thì có lẻ bác chưa được đọc các truyện của tủ sách Tuồi Hoa. Nó gồm 3 thể loại:
Hoa xanh: truyện về đời sống sinh hoạt thường ngày của tuổi học trò
Hoa tím: thể loại truyện tình cảm yêu đương tuổi học trò.
Hoa đỏ: thể loại truyện phiêu lưu mạo hiểm.

Hồi đó ngày nào cũng đi vớt bo bo về nuôi cá, bán được con nào bao nhiêu tiền cũng để dành mua truyện Tuổi Hoa. Sau 75 đốt hết trơn rồi. Nghĩ lại ngu thiệt.

Arkain
22-02-2008, 07:01
Sách báo trước 1975 thì bây giờ hiếm hơn kim cương, kiếm đâu mà ra bây giờ. Thời vàng son của Tuổi Hoa là trước khi tớ sinh ra cả chục năm, lúc bộ đội tràn vào Sài Gòn thì gia đình tớ vội vàng chôn được vài quyển dưới sân sau nhà (chung với mấy băng cát-xét AVT) chứ không đốt đi như hàng xóm láng giềng nên tớ mới biết lơ mơ nó là gì, tiếc là khi đi Mẽo thì để lại cho đám em họ hết, bây giờ chắc cũng tơi tả rồi :(

trungluoi
02-03-2008, 20:43
có ai đọc tác phẩm của LÃO HẠC ,HAY ĐẤT RỪNG PHƯƠNG NAM CHƯA

cuongvp2910
17-03-2008, 00:11
có ai đọc tác phẩm của LÃO HẠC ,HAY ĐẤT RỪNG PHƯƠNG NAM CHƯA
Mạn phép,mạn phép! Em hiểu được ý Bác nói gì chít liền!

wtuaans
25-03-2008, 17:38
Tiểu thuyết phê phán hiện thực của VN sau 75 chỉ mới đọc được cuốn "Trả giá" của Triệu Xuân. Có cuốn nào hay nữa không các bác?

Lord_of_monsters
17-04-2008, 08:44
hehe cám ơn các bác em tìm mù mắt cuối cùng hiệu sách cũng thấy có, mới đọc được 1/10 cuốn sách hay thật đáng nể, nhưng việt nam chuối qua bê toàn tướng lĩnh và danh nhân việt nam là nhiều, còn về phần mấy cha độc tài quá ít, hic híc nói chung là chưa hoàn thiện nhưng cũng là một cuốn sach hay

maker1
17-04-2008, 09:02
Ai đọc "Từ bỏ thế giới vàng" của Jack London chưa, cực hay

nino
18-04-2008, 07:17
Ai đọc "Từ bỏ thế giới vàng" của Jack London chưa, cực hay

Cái này hông có đọc mà hình như có coi phim rồi :)

minhtuan_8x
23-04-2008, 21:43
Em thì không có được lúc 5 tuổi thì bắt đầu đọc như bác vikhoa hay AK. Em nhớ mình đọc cuốn sách gối đầu giường đầu tiên là 1 cuốn tiểu thuyết của nhà văn Quỳnh Dao "Hoa Sứ Trắng" thì phải; rồi tiếp theo là DDoorremon; Subasa; anh em song sinh; Teppy....

SÁCH GỐI ĐẦU GIƯỜNG BÂY GIỜ CHỈ CÒN LẠI:: ĐôRêMon!^^

edavn
23-04-2008, 22:27
Em thì không nhớ lúc mấy tuổi nữa vì lúc đó chưa đi học, có thể 5 hoặc 6 gì đó, theo chị ra bưu điện thấy có quyển truyện tranh "con sên láu lỉnh" không biết là em có nhớ đúng tên không nữa đòi mua mang về xem tranh rồi tập đọc luôn:D nhơ hồi đó cả ngày ôm quyển truyện này không chịu rời, quyển thứ hai là quyển "con chim dấu mặt"... rồi đến khi đi học thì chỉ thích đọc chưởng với tiểu thuyết người lớn thôi hà:w00t:

noomrm
23-04-2008, 22:38
sặc, mới đi học mà bác eda đã thích đọc "tiểu thuyết người lớn" rồi, kaka
mấy truyện đầu tiên em đc mua là tây du ký (truyện tranh) & 1 quyển doremon

edavn
23-04-2008, 22:43
Em lạc hậu mà:D mãi khi học cấp 3 mới được thưởng thức Doremon, Tepi... còn Tây Du Ký, Đông Chu Liệt Quốc, Tam Quôc Chí... kể cả một số sách dịch từ Nga như: Đường Phố Người con út, Người Me... cũng tranh thủ đọc từ nhỏ:) mà công nhận hồi nhỏ ham thật toàn trốn vào nhà wc đọc nên có mệnh danh là "ị ra xè beng" :wub::wub::wub:

tamhonviet
23-04-2008, 23:38
Em hồi 4 tuổi đã biết đọc mà là ko ai dạy cho cả, thấy người lớn đọc sách rồi bon chen lại đòi đọc lớn và nghe. Cũng ko nhớ vì sao biết đọc cả, hồi đó bác (là giáo viên) dẫn lên trường cấp 3 Bùi Thị Xuân chơi mấy anh chị thời đó ngạc nhiên lắm khi thằng nhóc cầm sách đọc, cứ thách đố hoài.

Nói về đọc thì lúc nhỏ nhà nghèo nên với quyển gì cũng đọc hết, ăn bánh mì có giấy báo lót cũng đọc. Truyện cổ tích, văn chương, tiểu thuyết yêu đương của người lớn thì thằng nhóc 6-7 tuổi đọc tuốt. Đọc thấy mối tình trắc trở cũng nhỏ lệ :D. Càng lớn càng ít đọc vì đường đời gian nan trắc trở quá, lo nghĩ suốt, thấy các bác đưa sách lên trên này nhìn vô mới hoảng là nhiều cuốn mình chưa đọc quá. Đúng là biển học vô bờ, giờ cố gắng 1 tháng đọc 1 cuốn ngoài chuyên môn ra.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

mà công nhận hồi nhỏ ham thật toàn trốn vào nhà wc đọc nên có mệnh danh là "ị ra xè beng" :wub::wub::wub:

Chỉ thiếu điều là ko đọc trong lúc tắm thôi vì sợ ướt sách, khi đi ị thường là lúc rảnh nhất, chẳng có gì làm thấy nó cứ sao sao nên lôi sách báo vô đọc. Người nhà cũng chửi mấy lần vì ngồi trong đó lâu mà bên ngoài thì đợi :D.

vtnphong
15-05-2008, 17:24
Tam Quốc Chí, Đông Chu Liệt Quốc là không bỏ được, bởi đa số đọc mấy truyện tàu khác bọn nó đều lấy điển tích từ 2 cuốn này. Thanh Cung 13 Triều cũng là một bộ sách hay.

Các tác phẩm của phương Tây thì mình ko đọc nhiều, có đọc những cuộc phiêu lưu của Tom Sawyer, the God Father, Invisible man. Với lại mấy tác phẩm đang nổi bây giờ như là các truyện của Dan Brown, Harry Potter.

Manga thì miễn bàn rồi :) Luyện ko biết bao nhiêu mà kể.

lqkhoi
16-05-2008, 08:36
Kamasutra :p lol lol

dly
16-05-2008, 08:38
Kamasutra :p lol lol

Cái này tớ được xem từ lúc 8 tuổi :D

Playboy thích xem hơn do có hình chụp

nino
16-05-2008, 15:49
Playboy thích xem hơn do có hình chụp

chụp ai vậy anh? mình chụp hay người ta chụp mình :emlaugh: :emlaugh:

vtnphong
16-05-2008, 15:56
ủa, playboy kiếm ở đâu vậy anh dly :)?

lqkhoi
16-05-2008, 16:43
ủa, playboy kiếm ở đâu vậy anh dly :)?

Thì ổng tự chụp như nino nói đó. Ổng là boy khoái play , tự chụp hình lúc tự play gọi là hình play boy (lol)

cu hí
17-05-2008, 00:16
play guitar là đánh đàn...
play boy là đánh thằng nhóc thôi mà, lúc đó ổng đánh thằng nhóc nhờ em nino bụng bự chụp hình để dành ổng lâu lâu ổng coi thôi, đâu có làm gì mà mấy bác cứ nói lung tung :D

Arkain
19-05-2008, 09:43
Đại Đường Song Long Truyện - đến hồi thứ 666:
http://www.nhanmonquan.com/?page=story&id=574

Download NMQ Reader (http://www.nhanmonquan.com/NMQReader.zip) để đọc.

vtnphong
19-05-2008, 09:53
é, truyện chưởng cũng xếp vào loại sách gối đầu giường được hả? Nếu vậy thì cái list của mình sẽ hơi bị nhiều :D

meotrang7x
19-05-2008, 15:05
play guitar là đánh đàn...
play boy là đánh thằng nhóc thôi mà, lúc đó ổng đánh thằng nhóc nhờ em nino bụng bự chụp hình để dành ổng lâu lâu ổng coi thôi, đâu có làm gì mà mấy bác cứ nói lung tung :D

Đánh riết chắc thằng nhỏ bị... sưng tù dzù! :D

ssoft
22-05-2008, 21:25

bái phục bác luôn!không biết chỉ số IQ của bác bao nhiêu nhỉ??

edavn
22-05-2008, 21:27
bái phục bác luôn!không biết chỉ số IQ của bác bao nhiêu nhỉ??

Chắc bác ấy ngang ngữa Bush hay Putin rì đó:D

Arkain
08-06-2008, 19:28
Đại Đường Song Long (http://www.nhanmonquan.com/?page=story&id=574) đã ra trọn bộ 800 hồi!

Vừa đọc vừa thấp thỏm lo là nó kết thúc lãng xẹt như Tru Tiên, nhưng thế này là ổn rồi.

Thuc_Doan
23-06-2008, 03:54
Tình cờ đọc topic này, thấy rất nhiều bạn muốn tìm lại sách truyện Tuổi Hoa trước 75, Thục Đoan giới thiệu với các bạn link này, vào đó tha hồ ôn lại "Một thời Tuổi Hoa""

http://tuoihoa.hatnang.com

Chúc các bạn vui

Dennis Bergkamp
23-06-2008, 04:50
Mấy tác phẩm của lão Kền thì chỉ có Ỷ Thiên là em lùng đọc, Z-28 thì chưa. Còn lại thì toàn do em vô tình vớ phải, trước khi đọc cũng ko biết nó hay hay dở. Nói chung hồi xưa có sách là đọc ngấu nghiến. Em nhớ hồi cấp 1 em rất mê loạt tác phẩm gì mà Tủ Sách Vàng thì phải, khoảng năm 90. Đọc ko ngủ trưa bị mẹ xé rách teng beng rồi cũng restore Recycle Bin ráp lại mà đọc :D.

Hồi nhỏ là trùm đọc truyện cổ tích, rất mê thể loại này. 1 cuốn đọc chắc cả chục lần vì làm gì có thứ khác mà đọc chứ.

wtuaans
24-06-2008, 06:30
Tủ sách Tuổi Hoa đang được sưu tầm và lên net, Tuy chưa có đầy đủ các truyện dài nhưng cũng là một việc làm đáng được ghi nhận.
Cảm ơn Thuc Doan nhé.
Link: http://tuoihoa.hatnang.com

Arkain
16-10-2008, 09:34
Để khi nào rảnh thì đi lùng vài trang truyện Z-28 cho lão Burger đọc chơi, tình tiết thì khá giống 007 :)

chuyenly
16-10-2008, 10:41
Lâu lắm rồi ko đọc trọn vẹn 1 cuốn sách nào, mình đã mắc căn bệnh lười đọc vì internet rồi ư?

Bác lười đọc bỏ xừ :emlaugh:

Có ai đọc On the Road của Jack Kerouac chưa :w00t:

ngothanhvan1972
16-10-2008, 11:36
Tình cờ đọc topic này, thấy rất nhiều bạn muốn tìm lại sách truyện Tuổi Hoa trước 75, Thục Đoan giới thiệu với các bạn link này, vào đó tha hồ ôn lại "Một thời Tuổi Hoa""

http://tuoihoa.hatnang.com

Chúc các bạn vui

Cám ơn thucdoan nhiều lắm ki (http://hieukinhquangthai.com)ếm đỏ con mắt ai dè nó nằm tận trong đây

Arkain
09-12-2008, 20:34
Nghe đâu là Tiêu Đỉnh đang viết tiếp phần 2 cho Tru Tiên, để đợi xem có ra ngô ra khoai gì không.

silkroadpro
09-12-2008, 21:45
giới thiệu các bạn 1 cuốn :
If you want to be rich and happy don't go to school.Cuốn này có bản dịch tiếng việt,đọc khá hay,vừa đọc vừa suy nghĩ thì nhận ra rất nhiều điều bổ ích.

acaxomcui
10-12-2008, 20:15
Sách thì đọc cũng khá nhiều nhưng. . . không có nhớ gì cả,có quyển mình đọc đâu 1 tháng trước và đọc lại cũng thấy mới như thường.Bộ truyện Tiết Nhơn Quí đọc 1 đêm là xong, nhưng sáng lại ai hỏi :không nhớ bao nhiêu hết.Bây giờ mà đọc truyện sao ngán quá !

dly
11-12-2008, 07:16
Có bác nào biết hai cuốn Xương trắng Trường Sơn và Đường đi không dến của nhà văn Xuân Vũ ở đâu có không nhỉ?

dly
11-12-2008, 08:10
Vậy thì hỏi thế này để già Tom không còn đặc quyền :D

Các bạn biết trang nào có bô truyện Dã Sử mang tên "Cờ Lau tập trận" Bộ truyện này hay hơn Tam Quốc chí của anh 3 nhiều. Tác giả thì quên mất tên rồi để hôm nào gặp lại cô con dâu của ổng, hỏi tên và bổ sung sau :D

ngondensang2007
11-12-2008, 13:01
Vậy thì hỏi thế này để già Tom không còn đặc quyền :D

Các bạn biết trang nào có bô truyện Dã Sử mang tên "Cờ Lau tập trận" Bộ truyện này hay hơn Tam Quốc chí của anh 3 nhiều. Tác giả thì quên mất tên rồi để hôm nào gặp lại cô con dâu của ổng, hỏi tên và bổ sung sau :D

pác cứ đùa cờ lau tập trận so với tam quốc chí thì thua xa làm sao mà hơn được

dly
11-12-2008, 13:22
Chú chưa đọc thì khoan có ý kiến nhé :D

Tam quốc có 3 nước đấu với nhau.

Cờ lau tập trận là sự đấu trí dụng binh của 12 nước lận :D

Tiếc rằng các tác phẩm hay hầu như bị hủy bỏ hết sau 75 nên tới giờ mới ....

lqkhoi
11-12-2008, 15:52
@dly:Em chỉ còn cuốn Mơ thành người Quang Trung ??? của nhà văn Duyên Anh với các nhân vật như Bồn Lừa ...

Anh kiếm trên vnthuquan hay dactrung mà không có thì chắc không còn ở đâu có đâu anh. Biết bao nhiêu cuốn sách đã phải đem làm mồi cho lửa ngày đó. Giờ nghĩ lại ...

Skylark_ids
12-12-2008, 09:34
Nhớ hồi 4 tuổi được ông nội dạy chữ( chữ việt + chữ Hán). Cuốn đầu tiên đọc là Bộ "Tam Quốc Diễn Nghĩa". Rồi tới bộ "Truyện cổ tích Việt Nam" hay quá trời, có bữa đọc quên ăn trưa bị bà nội la. Sau này thì đọc của " Những người cùng khổ của Victo Hugo, "Không gia đình" của Hecto Malo, "Thằng gù nhà thờ Đức Bà Paris", Tiểu thuyết viễn tưởng của June Vecner " Hai vạn dặm dưới đáy biển", " Du hành Mặt Trăng".Rồi "Tiếng gọi nơi hoang dã" của Orone deBanzac, " 1001 đêm", "Đồi gió hú","Đất rừng phương Nam" của Đoàn Giỏi,... Mới đây thì vừa đọc "Use Your Mind", " The MindMap" của Tony Buzan, "The World is Flat"....Nhưng nhớ nhất vẫn là hồi nhỏ được đọc tạp chí " Nhi đồng cứu quốc".

mhphong1992
13-12-2008, 12:36
Mặt dày, Tâm đen :D

tranvu007
30-06-2009, 08:46
em thì chỉ thích đọc mấy truyện của Hồ Biểu Chánh,tủ sách nhà em giờ toàn sách của Hồ Biểu Chánh

dinhlocphp
30-06-2009, 10:27
Rồi "Tiếng gọi nơi hoang dã" của Orone deBanzac,

Tiếng gọi nơi hoang dã là của Jack London bạn ạ - Horone de Balzac nổi tiếng với bộ "tấn trò đời" dịch ở Việt nam mình nhớ có Lão Gorio, Miếng da lừa trong đó "miếng da lừa" thật tuyệt vời

echop91
30-06-2009, 13:22
ôi văn balzac tuyệt lắm các bác ạ.tiếc là chưa có thời gian đọc nhiều

minhtung004
23-07-2009, 22:17
Em bây giờ không đọc sách nữa vì "tự dưng chán đọc", chỉ tìm đọc mấy cuốn kiểu như "Thế giới phẳng", "Anmanarch"...
Hồi lớp 6 được bố cho đi mua sách lần đâu, em thấy rất thích. Cuốn đầu tiên là "Tiếng gọi nơi hoang dã". Sau đó là "Nanh trắng". Một dạo toàn tìm sách các nhà văn Việt Nam như Nam Cao, Vũ Trọng Phụng, Thạch Lam...
Em ngại đọc tiểu thuyết lắm, dài ghê cơ. Cuốn sách dài nhất em đọc đến nay có lẽ là "Thời thơ ấu"- Maxim Gorki, hay "Thép đã tôi thế đấy".
Nói chung em đọc truyện ngắn thôi, ý nghĩa mà đọc đỡ tốn thời gian. Lúc nào đến tuổi rảnh rỗi chắc chắn sẽ ngồi đọc tiểu thuyết.

gon87
23-07-2009, 22:21
Hix, E chịu chả đọc được quyển " The World is Flat " của bác, đọc được vài chục trang lại bỏ đó. Không đọc được. Chỉ thích đọc tiểu thuyết thôi. Đang đọc quyển Ruồi Trâu thấy khá hay.

ruckus
23-07-2009, 23:03
Nghe đồn 'chiếc lexus và cây ôliu' cũng hay :D.

gon87
23-07-2009, 23:09

Pác đọc được Chiếc Lexus thì chắc chắn đọc " Thế Giới Phẳng" rồi. Cùng tác giả mà. Em thì đầu óc hạn hẹp, hổng đọc được. lol

tranngoclan1987
15-08-2009, 09:52
Em chỉ thích đọc truyện của Nga (do các nhà biên dịch miền Nam) mà thôi.
Như cuốn
Bốn lần sinh nhật (ba Lan)
Họ đã chiến đấu vì tổ quốc (Mikhan solokhop)
Tiếng gọi nơi vĩnh cửu (nga)

Hoa_Hong_Da
27-08-2009, 17:21
Ngày xưa bé chỉ biết đọc mấy tập Tư bản

Vui vẻ
27-08-2009, 18:39
sách gối đầu giường của em là tố nữ kinh

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Pác đọc được Chiếc Lexus thì chắc chắn đọc " Thế Giới Phẳng" rồi. Cùng tác giả mà. Em thì đầu óc hạn hẹp, hổng đọc được. lol

Hai quyển này đọc khá hay, có nhiều cách nhìn mới lạ.

Nhưng sách viết theo kiểu này thì hơi khó đọc với những ngừoi quen đọc sách văn học. Nhưng nếu đọc báo nhiều thì sẽ quen ngay.

SodepCatTuong
27-08-2009, 19:23
Em không gối sách các bác ạ, em gối Gối và bên cạnh gồi có cái Laptop siêu còi, xoay nghiêng chuyên để đọc ebook :D

dawnlight2506
27-08-2009, 20:26
Sao không thấy nhắc đến:Cuốn theo chiều gió vầ tiếng chim hót trong bụimận gai nhỉ??
2 tác phẩm ấy hay đấy chứ^.^Kinh điển luôn ý!!

ngothuaan
27-08-2009, 21:58
em mỗi chỉ đọc Playboy thôi !!! :w00t::w00t:

acaxomcui
29-08-2009, 11:20
em mỗi chỉ đọc Playboy thôi !!! :w00t::w00t:

Ai thiếu thứ gì thì tìm thứ ấy.Tớ đang tìm kinh cứu khổ làm sách gối đầu .

SodepCatTuong
29-08-2009, 12:10
em đang đọc Bàn Long

dinhhung_dtvt88
29-08-2009, 12:15
Em đọc đắc nhân tâm.

hoang_java07
16-12-2009, 13:17
ĐỒI GIÓ HÚ ==>Được đó các bác :D!

lennel
22-12-2009, 15:27
lenne muốn tìm cuốn truyện có tựa:

"kẻ lang thang"..

ko biết tacgia nhưng ông đoạt giải Nobel(ko nhớ năm..}

Ai biết nhờ giúp dùm

xin cảm ơn !

khoadpla
22-12-2009, 21:14
tử vi trọn đời, cũng được nhỉ???

hoangzero
23-12-2009, 00:03
"xin lỗi em chỉ là con đỉ"cũng dc phết

acaxomcui
23-12-2009, 11:36
lennel muốn tìm cuốn truyện có tựa:

"kẻ lang thang"..

ko biết tacgia nhưng ông đoạt giải Nobel(ko nhớ năm..}

Ai biết nhờ giúp dùm

xin cảm ơn !

Mình không giúp được cho Len.Buồn!

Cuộc đời mình cũng lang thang...nhưng không có tác phẫm.Chán!

ngondensang2007
23-12-2009, 11:44
Kẻ Lang Thang
Tác giả : Rabindranath Tagore
Truyện này tên gốc là Atithi
Tựa tiếng Anh là The runaway

kiettt
23-12-2009, 13:25
Theo chú Đèn thì cuốn đó của Tagore, sách ông này sau này họ tái bản nhiều lắm Lenne ơi, nhưng có lẽ mấy nhà sách trên TP mới có

lennel
23-12-2009, 15:04
.Dạ len vừa đọc và nhớ ra là có chữ Tagore..
mừng quýnh..
..len đã lục tùm lum nhà sách chỗ len nhưng ko thấy có..

.....
truyện nầy len đọc lâu rồi..
tuy nhiên nó` là của mẹ để dành từ 1972-73 có in con dấu` lãnh thưởng của trường

hồi kia ngu quá lấy cho nhỏ bạn mượn làm mất tiêu..

dù sao cũng là sach kyniem của mẹ..
mua thì chắc được nhưng mà mẹ chắc ko vui đâu

............

cho len link để coi truyện được ko ạ??
chừng nửa có gì đưa cho mẹ coi nếu mẹ thích ...

len cảm ơn thông tin của ngondensang2007 và chu kiet nhiều lắm.

....

kevil007
23-12-2009, 15:35
có bác nào nghe nói về cuốn sự thật của vũ trụ gì gì đó kô, ngày trước đọc ở nhà thằng bạn mấy trang đầu hay quá, giờ hỏi lại thì kô thấy.

tmssaigon
23-12-2009, 16:44
Cấp 1 thì có cái đọc là mừng rùi. Nhưng hồi đó chỉ có họa báo của Liên Xô thôi.
Cấp 2: Có thêm báo thiếu niên tiền phong, truyện cổ tích Việt Nam, truyện cổ tích Grim, và quyền Thuyền trưởng đơn vị.
Cấp 3: Thép đã tôi thế đấy; Lan và Điệp, Người ngựa ngựa người của Nguyễn Công Hoan, ...
Đại học: Lịch sử đảng cộng sản việt nam, triết học, sách chuyên ngành, ...
Ra đời: Khi chưa có internet đọc sách chuyên ngành, báo chí, sách lịch sử nhân loại, các quyền sách về các vĩ nhân như Napoleon, Nga hoàng Pyotr Đại đế, ...
Khi có internet thì đọc quyển Thế giới phẳng, Animal Farm, ... nhưng thời gian đọc nhiều nhất vẫn là báo chỉ. Có ai đọc Animal Farm chưa nhỉ

Arkain
16-04-2010, 12:45
Hôm nay ra thư viện thành phố thì vô tình thấy quyển "Bút Nghiên" của Chu Thiên mà mình từng đọc hồi nhỏ, phen này chắc thức đến sáng đọc cho bằng hết! :D

lennel
24-04-2010, 10:04
http://evan.vnexpress.net/News/phe-binh/phe-binh/2010/04/3B9AEA19/abia-1.jpg

Tẩy sạch vết yêu gồm 19 truyện. Nhiều tên truyện trong số đó dường như cũng rất sến và gây tò mò: Trinh nữ ma nơ canh, Bóng ma trong mê cung, Trái tim trong W.C, Chuyện tình mùa đông hay Anh không thể xa em... Mỗi truyện là một mảnh rời rạc của cuộc sống lộn xộn. Với cái nhìn cợt nhả và chất giọng bông đùa, lúc giễu nhại cái này, lúc cười cợt cái nọ, Lê Anh Hoài khiến độc giả có cảm giác mọi thứ như một trò đùa, cuộc đời như một cái sân khấu với đầy đủ hỉ - nộ - ái - ố.

stml
24-04-2010, 11:22
Công nhận hồi nhỏ các bác chăm đọc tiểu thuyết thật!
Em thì khác, vốn k thích tiểu thuyết. Hồi nhỏ nhỏ toàn bị nhốt ở nhà, thế là lục cái tủ sách ra đọc. Phần lớn trong số ấy toàn là báo chí với sách khoa học :D Hồi nhỏ đọc thấy rất thích thú vì những thắc mắc của mình k phải hỏi người lớn. Thế là đến hết cấp I thì em đọc xong mấy quyển bách khoa toàn thư về tg. Còn bây h thì toàn hay đọc báo với connan
Em thì thích quyển "Tôi tài giỏi, bạn cũng thế!" của Adam khoo. Đọc nó thực sự rất có ích :D

lennel
13-05-2010, 19:28
Tác Giả: Shelley Klein.

Văn học và đời sống là hai phạm trù hoàn toàn khác nhau dù ở một chừng mực nào đó, văn học không hoàn toàn là hư cấu và nhiều tác phẩm đã khiến người đọc ấn tượng rằng tất cả những gì nhà văn viết ra đều là sự thật. 'Những hội kín tàn bạo nhất lịch sử' của tác giả Shelley Klein là một tác phẩm như thế.

Bắt nguồn từ các sự thật trong đời sống, Những hội kín tàn bạo nhất trong lịch sử cho độc giả một góc nhìn về những hội kín đã và đang tồn tại. Nếu tôn giáo là vùng đất thiêng của nhân loại thì hội kín là bí mật về mong muốn thống trị loài người của một nhóm người cuồng tín, tự cho mình là vĩ nhân. Illuminati, Đường Hội, Tam hoàng hội, Ku Klux Klan, Mau Mau, Aum Shinrikyo, Camorra... "những cái tên có thể lần đầu được nghe hoặc cũng có thể là những cái tên gây kinh hoàng cho mọi người khi nó được xướng lên". Chúng tồn tại ở rất nhiều quốc gia trên thế giới như: Nhật Bản, Mỹ, Itlay, Kenya, Đức, Anh, Thuỵ Sĩ... Một vài hội kín có nguồn gốc từ xa xưa, một vài hội kín có quan hệ chặt chẽ với các tội phạm rộng khắp thế giới.

Các hội kín luôn muốn là tôn giáo có sức mạnh vô đối. Xung quanh hội có nhiều bí mật và những bí mật này thường liên quan đến những nghi thức tế lễ khó hiểu, những vật tế đáng sợ và những vụ giết người dã man... tất cả làm nên sức mạnh của hội kín. "Mục tiêu và kế hoạch của chúng là thực hiện các hành động thù địch, bạo lực, giết người, kích động chính trị, tình dục và hoạt động các nghi thức tín ngưỡng đen tối, các hành động tàn ác của chúng trở nên rất đáng lo ngại, có thể nói là man rợ nhất thế giới".

http://ngoisao.net/News/Truyen-hay/2010/03/3B9CE87C/Untitled-1.jpg

Lịch sử luôn chứa trong mình nó những bí mật, những bí mật đó nhiều khi là đen tối. Và như đã nói, con người luôn tò mò, thích khám phá, vậy tại sao chúng ta không đọc cuốn sách “Những hội kín tàn bạo nhất trong lịch sử” để biết thêm một vài bí mật mà lịch sử để lại? Sẽ có rất nhiều bất ngờ thú vị đang chờ đợi bạn trong cuốn sách này. Hãy lật từng trang sách và bắt đầu khám phá.

Hạnh Lê

đồng đồng
10-11-2010, 14:47
Việt Nam tự hào là đất nước có 4000 năm lịch sử.

Với ý chí quật cường, ông cha ta đã viết nên những trang sử vàng hào hùng,

chói lọi làm vẻ vang cho dân tộc, đất nước.

Từ buổi Hai Bà Trưng đánh đuổi ách ngoại xâm, xây nền độc lập, lịch sử dân

tộc đã trở thành niềm tự hào của những người con đất Việt thân yêu.

Cuốn sách Truyện kể về các vị vua Việt Nam sẽ giúp các bạn có dịp tìm hiểu

sâu hơn nữa quá trình phát triển kế tiếp nhau của các triều đại, các ông

vua bà chúa từ thời kỳ đầu dựng nước của các vua Hùng đến vị vua cuối cùng

Bảo Đại.

Có rất nhiều câu chuyện xung quanh các vị vua của Việt Nam mà có thể bạn

chưa biết,

những câu chuyện ấy đôi khi rất bình dị, rất người, không mang một chút hơi

hướng xa hoa nào...

Tìm hiểu về họ, các bạn cũng sẽ hiểu hơn về lịch sử Việt Nam,

về thời kì họ trị vì, về những thói quen, lối sống của họ... và cả những

bí mật trong cung cấm.

http://a9.vietbao.vn/images/vn905/Truyen_Hay/50855673_Untitled-1.jpg

Ngoài ra bạn cũng sẽ được biết về một số điều đặc biệt như:

* Hoàng đế đầu tiên: Lý Nam Đế (544 - 548) với niên hiệu đầu tiên là Thiên Đức

* Hoàng đế cuối cùng: Bảo Đại (1925 - 1945)

* Ở ngôi vua lâu nhất: Lý Nhân Tông: 56 năm (1072 - 1127), thứ đến Hậu Lê

Hiển tông Duy Diêu: 47 năm (1740 - 1786).

* Ở ngôi vua ngắn nhất: Lê Trung Tông: 3 ngày (1006)

* Lên ngôi trẻ nhất: Mạc Mậu Hợp, lúc 2 tuổi (1562)

* Lên ngôi già nhất: Trần Nghệ Tông, khi 50 tuổi (1370)

* Trường thọ nhất: Bảo Đại 85 tuổi (1913-1997)

* Yểu thọ nhất: Lê Gia Tông, 15 tuổi (1661 - 1675)

* Vua nữ đầu tiên: Trưng Nữ Vương (Trưng Trắc) (nhưng chỉ xưng vương)

* Nữ hoàng duy nhất: Lý Chiêu hoàng (1224 - 1225), vợ vua Trần Thái Tông

(1226 - 1258).

* Vua duy nhất ở ngôi hai lần: Lê Thần Tông (1619-1643 và 1649-1662)

Nhìn lại khoảng thời gian đất nước dưới chế độ phong kiến,

vẫn biết người đời luôn phân công tội rất rõ ràng.

Tuy nhiên, trong số cả trăm vị vua của nước ta không chỉ giới thiệu tỉ mỉ

về cuộc đời các vị vua theo các triệu đại Lê, Lý, Trần, Mạc... cuốn sách

còn giới thiệu bản tuyên ngôn độc lập của nước nhà.

Quá khứ và hiện tại, lịch sử và cảnh quan,

thiên nhiên và con người hoà quyện nhau như đưa ta về cội nguồn ngàn năm

bất khuất của dân tộc để tìm hiểu, khám phá, để tin tưởng ở khí phách, tài

trí, lòng yêu nước, tinh thần tự hào, tự tôn dân tộc, ý thức độc lập, tự

chủ, tự lực, tự cường, truyền thống văn hiến và ý chí thống nhất đất nước

của nhân dân ta.

Dù sẽ có những vị vua bạn không thể tôn kính được nhưng những gì họ làm cho

hay gây hại cho đất nước cũng là một phần của lịch sử, một phần mà bất kì

lịch sử của một quốc gia nào cũng không thể tránh khỏi. Đó là cái đã làm

nên lịch sử của dân tộc.

Hạnh Lê

lehieuprc
10-11-2010, 21:52
mình cũng rất thích lịch sử Việt Nam.Thanks bạn đã giới thiệu nha...

lennel
16-11-2010, 12:52
Giờ này anh ở đâu?

Mary Higgins Clark

Nữ hoàng truyện trinh thám Mỹ Mary Higgins Clark đã viết nên câu chuyện hấp

dẫn về hành trình khám phá bí ẩn trong bi kịch gia đình của cô gái trẻ

Carolyn Mackenzise.

Cuộc truy tìm để lại những hậu quả khủng khiếp.

...

Tên sách: Giờ này anh ở đâu?

Tác giả: Mary Higgins Clark

Youbook và NBX Văn học ấn hành

http://evan.vnexpress.net/News/diem-sach/2010/11/9044-gio-nay-anh-o-dau/gio_nay_anh_o_dau.jpg

Bìa sách Giờ này anh ở đâu?.

...

Khi Charles Mackenzie Jr (Mack) bước chân vào đại học cách đây 10 năm, anh

đã rời căn hộ của mình đến sống cùng hai sinh viên Columbia tại một căn nhà trọ cao cấp.

Từ đó, chẳng còn ai gặp lại Mack.

Nhưng một điều kỳ lạ rằng, cứ vào một thời điểm bất kỳ nào đó trong Ngày Của Mẹ,
anh lại gọi điện thoại để biết chắc rằng mẹ của anh vẫn còn khỏe mạnh.

Mack có một người em gái là Carolyn.
Khi anh biến mất, Carolyn mới 16 tuổi.

Tiếp bước người anh, Carolyn vào đại học Columbia, sau đó đến học ở trường Luật Duke và làm phụ tá cho một viên thẩm phán sau khi tốt nghiệp đại học.

Cũng như mọi năm, vào Ngày Của Mẹ năm nay,

Carolyn lại khắc khoải cùng mẹ chờ đợi cú điện thoại duy nhất trong năm của anh trai,

cùng sự hoài nghi và day dứt vì sự biến mất kỳ lạ của anh mình.

Mack là người con, người anh hoàn hảo, một sinh viên đẹp trai,

tử tế, vui nhộn.

Nhưng điều gì đã xảy đến với anh?

Tại Sao Mack lại biến mất? Phải chăng đây là trò đùa tai quái?

Nhiều giả thiết về vụ án mạng giết người cướp của nhưng mọi thẻ tín dụng vẫn còn nguyên,
xe hơi vẫn nằm trong gara gần căn hộ của anh.

Không một đặc điểm nào về nhân dạng của anh được tìm thấy trong nhà xác.

Câu chuyện bắt đầu khi Carolyn quyết định phải tìm cho ra Mack.

Chỉ sau đó vài ngày, sự xuất hiện bất ngờ của Mack tại nhà thờ với lời nhắn cho vị mục sư Devon Mackenzie

“Chú Devon, bảo Carolyn không được tìm kiếm cháu”

khẳng định sự tồn tại hiện hữu của Mack.

Thế nhưng, Carolyn vẫn quyết tâm tìm cho ra sự thật

đằng sau bức màn bí mật suốt 10 năm qua. Càng lần theo manh mối nhuốm màu thời gian,

Carolyn càng lấn sâu vào mớ bòng bong không có lối thoát.

Không chỉ vô tình đào xới lại vụ án cái chết của cô giáo kịch nghệ của Mack, nhiều vụ án mất tích kỳ lạ trong vòng 10 năm qua cũng được các thám tử và cảnh sát lật lại.

Đáng chú ý và mới nhất là vụ mất tích lạ kỳ của một Leesey, một nữ sinh viên đại học New York.

Không ai thấy Leesey đâu, điện thoại di động vẫn đổ chuông nhưng không có tín hiệu trả lời.

Lời nhắn nhủ Leesey để lại cũng là lời hứa sẽ gọi về nhà vào Ngày Của Mẹ hàng năm.

Tất cả những nghi án về những vụ mất tích bí ẩn và cái chết của cô giáo kịch nghệ bỗng dưng đổ dồn lên Mack...

Hoang mang tột cùng, Carolyn lần theo các dấu vết kỳ lạ, các mối quan hệ chồng chéo xung quanh người anh trai,

để trả lời câu hỏi cứ xoáy sâu trong đầu cô “Giờ này anh ở đâu?”.

Cô đã không lường trước được kết thúc bất ngờ ở cuối cuộc tìm kiếm của mình.

bihoctinhoc
19-11-2010, 08:22
Giờ này anh ở đâu?

Mary Higgins Clark

http://evan.vnexpress.net/News/diem-sach/2010/11/9044-gio-nay-anh-o-dau/gio_nay_anh_o_dau.jpg

Khoái cái tựa và cái poster này quá đi làm nóng lòng muốn được đọc :w00t: :punk: thanh kìều Lên nè nhé!! :punk:

lennel
21-11-2010, 11:59
Người con lai Phi Châu

Jansen Morati

Cuốn sách là câu chuyện có thật, câu chuyện đau thương và xúc động về cuộc hành trình tìm mẹ của đứa con lai sau 50 năm xa cách.

http://evan.vnexpress.net/News/diem-sach/2010/11/9016-nguoi-con-lai-phi-chau/nguoi%20con%20lai%20bia%201.JPG

Tên sách: Người con lai Phi Châu
Tác giả: Jansen Morati
Người dịch: Bằng Nguyên
Công ty Truyền thông Hà Thế và NXB Văn học, 2011

Trong hai năm 2006 - 2007, báo chí và dư luận xôn xao về cuộc tìm kiếm người mẹ Việt

Nam của một người con lai Bờ Biển Ngà.

Jansen Morati, người con lai đó, đã tự tay viết lại hành trình gian nan tìm lại mẹ của mình.

Chỉ sau một thời gian ngắn, anh hoàn thành bản thảo một cuốn sách dày Người con lai

Phi Châu, gửi sang Việt Nam.

Cuốn sách đã gây xúc động mạnh mẽ bởi câu chuyện chân thực và sống động.

Người con lai sinh năm 1952, năm nay 58 tuổi, có cha là lính châu Phi đánh thuê cho thực

dân Pháp, mẹ là nữ quân báo của Việt Minh.

Từ khi biết mình có một nửa dòng máu Việt, lúc nào người con trai Bờ Biển Ngà cũng đau

đáu một nỗi đi tìm mẹ.

Nhưng biết tìm như thế nào khi mà tất cả những gì anh biết về người mẹ Việt Nam của

mình chỉ là dòng chữ ngắn ngủi: “Nguyễn Thị Tám, làng Phương Liệt”. Chấm hết.

Anh chỉ còn tâm niệm một điều là học thật giỏi, tìm công việc tốt, kiếm được nhiều tiền để

một ngày nào đó sẽ vượt đại dương về Việt Nam tìm mẹ…

Sinh ra tại Việt Nam trong chiến tranh, Jansen Morati được đưa về Bờ Biển Ngà từ tuổi lên ba.

Suốt sáu năm đầu đời, cậu bé sống trong cảnh sung sướng đầy đủ.

Kể từ năm lên chín tuổi, cuộc sống của cậu biến thành một cơn ác mộng.

Cậu bị giam kín bỏ đói, bị đánh đập tàn bạo. Cậu trốn khỏi nhà, trở thành trẻ lang thang.

Trong môi trường luôn phải miệt mài đấu tranh để sinh tồn đó, cậu tuyệt vọng níu lấy

chiếc phao cứu sinh tưởng tượng, một điểm tựa: người mẹ, người mà cậu không còn nhớ

mặt.

Trong cảnh thiếu thốn cùng cực, cậu cầu cứu bà nhưng vô hiệu.

Cậu quyết định sẽ đi tìm bà để tự thoát khỏi vòng xoáy địa ngục mà sự hung ác của con người tạo nên.

Quyết tâm tìm bằng được người mẹ Việt Nam đã sinh ra mình dần nảy sinh và được hun đúc trong tâm hồn người con lai. Kiên trì nhẫn lại và bền bỉ

, giấc mơ lúc cùng quẫn thời thơ ấu trở thành dự định trong tầm tay của một người trưởng thành.
Jansen Morati đã phải vượt qua 150.000 cây số chia thành 24 chuyến bay theo những hướng tìm kiếm khác nhau

. Trong suốt cuộc hành trình qua rất nhiều nơi đầy sóng gió, ông đã trải qua những thời điểm đau buồn, thể lực và trí lực đều suy kiệt.

Tiếng lòng thốt lên từ đây: “Mẹ ơi, hẹn gặp lại Việt Nam”.

Thời khắc của sự thật đã điểm: cuộc chiến đấu chỉ là bước khởi đầu cho cuộc gặp gỡ

mang tính lịch sử sau bao năm xa cách giữa người mẹ và cậu con trai.

Bất chấp những thất bại liên tiếp, Jansen Morati vẫn kiên trì mục tiêu của mình

. Nhờ có chúa phủ hộ, phép màu đã xảy ra. Ông đã tìm lại mẹ mình tại Việt Nam vào ngày 7/5/2002 sau 50 năm xa cách.

Cùng lúc ông biết mình có một người em gái. Ông đưa họ quay trở lại Bờ Biển Ngà, ngày 15/5/2002, gặp gỡ cha mình đang ngỡ ngàng trước khám phá của con trai.

Cuối cùng một ngày mới đã đến.

Tuy nhiên cuộc nội chiến xảy ra ở Bờ Biển Ngà lại khiến mẹ con ông phải xa nhau. Người mẹ phải quay trở lại Việt Nam.

Và Jansen Morati, trong nỗi nhớ thương da diết, đã viết cuốn Người con lai Phi Châu,

như một cuốn nhật ký đặc biệt về cuộc hành trình tìm kiếm đầy cảm động

. Và là một món quà dâng tặng người mẹ Việt Nam

NoZ
23-11-2010, 21:41
Tên sách: Người con lai Phi Châu
Tác giả: Jansen Morati
Người dịch: Bằng Nguyên
Công ty Truyền thông Hà Thế và NXB Văn học, 2011

Chưa xuất bản hả em? lol

Mình thích tiểu thuyết trinh thám hơn vì khi đọc phải suy nghĩ, phải theo dõi mạch truyện, và đặc biệt mình thích dự đoán đoạn kết của các tiểu thuyết trinh thám ngay khi vừa đọc được vài chương. Pháo đài số của Dan Brown là một ví dụ hay. Cầm cuốn sách lên, tưởng rằng đọc chút rồi ngủ ai dè bỏ sách xuống thấy sáng. Một kế hoạch tuyệt vời, một cú lừa ngoạn mục. Thực thực hư hư. Mãi đến gần sáng thì mình mới suy ra được đoạn kết. Quá hay!

lefuong
24-11-2010, 02:32
đọc nhiều cuốn thấy cũng hay :)

dly
04-12-2010, 16:13
'Đề thi đẫm máu'

Các tác phẩm văn học Trung Quốc đã dịch:

Mẹ chồng ăn thịt cả nhà nàng dâu,

...

Đọc các tựa sách là thấy toàn các tác phẩm bệnh hoạn. Đáng lên án :mad: không nên truyền bá

AnhTuanKB
04-12-2010, 18:18
Đọc các tựa sách là thấy toàn các tác phẩm bệnh hoạn. Đáng lên án :mad: không nên truyền bá
Không bệnh đâu bác Dê, tác phẩm Mẹ chồng ăn thịt cả nhà nàng dâu thể hiện rất chân thực mối qua hệ mẹ chồng - nàng dâu ở TQ, cho người ta thấy được mối quan hệ ứng xử trong XH TQ ngày nay.
Cuốn này em chưa đọc qua nhưng được giới thiệu trên cả VNN, và nghe bạn gái em đọc rồi nói sơ lại. Nói chung tên nghe có vẻ nặng nề nhưng phù hợp bối cảnh và được đọc giả TQ đón nhận và đánh giá tốt.

đồng đồng
09-12-2010, 17:54
Nhà văn đoạt giải Pulitzer viết sách về Nữ hoàng Cleopatra

Pham Mi Ly

Vị nữ hoàng nổi tiếng trong lịch sử thế giới một lần nữa sống lại qua những

trang văn của Stacy Schiff với những khám phá nhạy bén trong cuốn

‘Cleopatra: Một cuộc đời’ (Cleopatra: A Life).

Theo AP, cuốn sách tái hiện hình ảnh nữ hoàng Ai Cập với một nhân cách phức tạp. Cleopatra của Schiff

không phải là Elizabeth Taylor, nữ diễn viên huyền thoại người Mỹ, người đã thủ vai nữ hoàng
mang tên bà hồi năm 1963.

Dù Cleopatra có là một người đẹp nghiêng thành nghiêng nước như Taylor hay không,

bà vẫn có sức quyến rũ mê hoặc đối với hai người đàn ông quyền lực Julius Caesar và Mark Antony,
có con với cả hai người (Cleopatra có tất cả bốn người con).

http://evan.vnexpress.net/News/Tin-tuc/the-gioi/2010/11/9090-nha-van-doat-giai-pulitzer-viet-sach-ve-nu-hoang-cleopatra/Cleopatra_A_Life.jpg

Cleopatra, một hậu duệ của triều đại Ptolemy, đã cai trị Ai Cập gần 22 năm trong nhung lụa giàu sang.

Triều đại này vốn có dòng dõi Hy Lạp, thường có bản tính tàn bạo. Họ là những chúa đất lớn, thường xuyên tiệc tùng xa hoa.

Tác giả Schiff cố gắng mô tả Cleopatra từ góc độ khách quan nhất có thể. Cuốn sách được cho là rất đáng suy ngẫm.

Schiff đưa độc giả lạc vào cuộc đời của vị nữ hoàng nổi tiếng.

Mặc dù cuốn sách hầu hết dựa trên những tư liệu về quá khứ, nhà văn cũng đặt ra nghi vấn về độ xác thực của chúng.

Cleopatra của Schiff không phải là kiểu phụ nữ có thể đánh cắp trái tim của mọi đàn ông hoặc một nữ anh hùng si tình.

“Nếu Cleopatra có thể dễ dàng yêu đến thế, Anthony đã không phải làm người tình của bà để củng cố cho những tham vọng quân sự của ông ta”.

Schiff cho biết trong mối tình Cleopatra -Anthony, tình dục đóng một vai trò rất quan trọng.

http://evan.vnexpress.net/News/Tin-tuc/the-gioi/2010/11/9090-nha-van-doat-giai-pulitzer-viet-sach-ve-nu-hoang-cleopatra/stacy_schiff.jpg

Nhà văn Stacy Schiff. Ảnh: expressnightout.

Sau khi Cleopatra chết, binh lính của Octavian (người sau này trở thành Hoàng đế Augustus của La Mã) giết hại con trai trưởng của bà (con của Julius Caesar).

Những đứa con còn lại của nữ hoàng Tướng Mark Anthony được chị của Octavian là Octavia nuôi dạy.

Octavia lúc đó là vợ của Antony. “Thật trớ trêu!”, Schiff viết.

Nhà văn bình luận: “Sau 2000 năm liên tục xuất hiện trên báo chí, văn chương, điện ảnh và opera,
không thể phủ nhận Cleopatra là một nữ hoàng tài giỏi, khôn ngoan, biết nắm bắt cơ hội và là một nhà chiến lược hàng đầu trong lịch sử”.

Stacy Schiff từng giành giải Pulitzer năm 2000 với tác phẩm Vera (Mrs. Vladimir Nabokov),
cuốn tiểu sử về Vera Nabokov, vợ của nhà văn Nga Vladimir Nabokov.

chôm chôm
10-12-2010, 16:29
Đang ôm cuốn này

Dịch giả : Nguyễn Hạnh Nguyên dịch khá trôi chảy, không bị tối nghĩa gây khó hiểu .

Thích thú cách miêu tả những chi tiết, nhưng phải tập trung đọc vì có nhiều tuyến nhân vật . Mới được gần 1/2 cuốn sách . Có nhiều thứ để ngẫm .

@ Bé Len : CC cũng thích cách viết của Lê Anh Hoài , dí dỏm châm biếm . Đời như một vở kịch với đủ thứ vai diễn cảm xúc .

đồng đồng
13-12-2010, 17:41
Tên sách:
Triệu phú khu ổ chuột (tên gốc: Q&A)

Tác giả: Vikas Swarup

Nhà xuất bản Văn học

Sức hấp dẫn của thiên tiểu thuyết này ở chỗ, nó khơi dậy trắc ẩn trong mỗi con người,

nó đưa độc giả qua ngõ ngách của những khu ổ chuột tồi tàn,

nó kể lại cảnh sống khốn cùng khi người ta đánh mất quyền được tồn tại như một con người,

sống trong sự chờ đợi một chiếc xe jeep có thể đến đưa mình đi vì hàng ngàn tội lỗi vô cớ.

http://evan.vnexpress.net/News/diem-sach/2009/08/3B9AE64A/sach1.jpg

Trong bóng tối của xã hội Ấn Độ hỗn tạp, bùng nhùng những nghèo đói, bệnh

tật, nhà thổ, giết thuê, mafia ấy, lại có người chiến thắng một trăm triệu

rupi trong một chương trình truyền hình nổi tiếng “Ai là triệu phú”: một

anh bồi bàn. Ram Mohammad Thomas, cái tên mang trong mình nhiều tôn giáo,

phức tạp như chính những biến cố trong cuộc đời mình, đã bị bắt ngay sau

khi giành được giải thưởng lớn. Người ta không tin kẻ xuất thân nghèo hèn

có thể làm được điều kỳ diệu đến thế. Thực chất, người ta không muốn chi

trả cho anh một khoản tiền khổng lồ như vậy, người ta, bao gồm cả cảnh sát

- người chấp pháp, người thi hành công lý, đã tra tấn kẻ chiến thắng cùng

khổ, chỉ để anh nói rằng: “Tôi đã gian lận”. Câu chuyện sẽ kết thúc nếu

không có sự xuất hiện của một nữ luật sư trẻ, tạm thời giải cứu và tình

nguyện làm người làm chứng cho câu chuyện thật của cậu.

Triệu phú khu ổ chuột từ đầu đến cuối trung thành với mạch tự sự ngôi thứ

nhất, với cách sắp xếp đảo chiều thời gian để phù hợp với mạch kết nối là

12 câu hỏi của trò chơi. Câu chuyện không có tính trò chơi, nó chỉ mượn

hình thức trò chơi để diễn tả những điều rất đời, cũng như nó vay mượn một

câu chuyện có thực về người chiến thắng một triệu rupi trong lịch sử Ấn Độ

để nói về một câu chuyện còn thực hơn cả sự thực. Mỗi trải nghiệm trong

cuộc sống của Thomas là lời giải cho một câu hỏi trong cuộc chơi.

Trong chuỗi hồi tưởng ấy, người đọc bắt gặp những hình ảnh trẻ thơ thiên

thần xuất thân từ bùn lầy của xã hội:

Cậu bé Ian - con trai bất hạnh của

mục sư Timothy, cô bé Gudya bị chính cha mình lợi dụng,

Salim với ước mơ

trở thành một diễn viên nổi tiếng, đã phải đối mặt với cú sốc lớn nhất đời

mình khi bị thần tượng đồng tính luyến ái giở trò trong rạp chiếu phim...

Những số phận ấy bị vùi đi trong lớp bụi của lầm than, trong váng dầu nhơ

bẩn của xã hội, mà ở đó: kẻ có tiền là người làm chủ vận mệnh. Tất cả dựng

nên một góc nhìn xã hội vừa bi đát, vừa hài hước, vừa hiển nhiên, vừa căm

phẫn và chua chát đến cùng cực.

Mỗi chương truyện là một cuộc phiêu lưu, bằng cách kể nhẩn nha, chi tiết,

ít bày tỏ xúc cảm trực tiếp, Thomas chậm rãi tua lại cuốn băng của cuộc

đời mình để rồi viết lên bài ca của nỗi thống khổ và lòng nhân ái. Cái gọi

là đồng xu may mắn thực ra cả 2 mặt đều ngửa, cái gọi là chớp lấy may mắn

thực ra đều do con người chủ đích tạo nên, cái gọi là lòng nhân ái thực sự

ẩn sâu trong những cử chỉ cao đẹp nhất giữa người với người, cho dù, họ là

những người tồn tại bất hợp pháp trong cuộc đời mình. Hình ảnh Thomas đấu

tranh đến phút cuối cho mạng sống của Shankar đang bị bệnh dại hành hạ,

những câu nói trôi chảy nhất trong cuộc đời của một hoàng tử bị bỏ quên là

về chính người mẹ - bà hoàng đã cố tình quên đi sự tồn tại của cậu; Thomas,

người không ngớt bị ám ảnh phải kiếm bằng mọi giá số tiền 400.000 rupi lại

dễ dàng cho một người không quen toàn bộ số tiền ấy để ông ta mua thuốc

cho con trai bị bệnh dại; Thomas, con người sẵn sàng đánh đổi cả mạng sống

của mình để trả thù cho người yêu bị Prem Kumar dày vò, cũng vô tư như khi

anh từng nhiều lần quên mình vì những người cùng cảnh ngộ khác.

Một anh bồi bàn ở dưới đáy xã hội, không gia đình, không mơ ước, liệu có

thể trở thành triệu phú?

Cuộc đời có tồn tại may mắn? Điều gì sẽ chiến

thắng sau cùng: quyền lực hay lòng nhân ái?

Triệu phú khu ổ chuột sẽ giải

đáp tất cả câu hỏi đó của bạn cũng như nó từng làm với hàng triệu độc giả

trên thế giới,
lấy đi nước mắt của họ và mang lại cho họ niềm tin vào cuộc

đời.

Vì Vikas Swarup đâu chỉ viết bằng ngôn ngữ Ấn Độ, ông đã viết chuyện

đời Thomas bằng thứ tiếng của chung của loài người.

Đinh Minh Hằng

acaxomcui
13-12-2010, 21:25
Nhiều cuốn sách hay quá mà không có điều kiện để xem.
Có lẽ đã qua rồi thời gối sách đầu giường!

tambmt02
13-12-2010, 22:10
từ phim ra truyện hay là ngược lại

chôm chôm
14-12-2010, 15:06
từ phim ra truyện hay là ngược lại

Thông thường phim được chuyển thể từ truyện . Nhưng có cái hay cái dở.

Cái hay tạo điều kiện tác phẩm đến gần công chúng hơn , với cả những người ko đọc sách .
Cái dở xem phim sẽ bị giới hạn những hình ảnh , không được mặc sức tưởng tượng như đọc truyện .

acaxomcui
14-12-2010, 19:28
Thông thường phim được chuyển thể từ truyện . Nhưng có cái hay cái dở.

Cái hay tạo điều kiện tác phẩm đến gần công chúng hơn , với cả những người ko đọc sách .
Cái dở xem phim sẽ bị giới hạn những hình ảnh , không được mặc sức tưởng tượng như đọc truyện .

Nhận xét của Chôm giống như chú!.Đọc sách vẩn thấy hay hơn,mặc dù điện ảnh hiện nay rất tiến bộ,nhưng sao vẩn thấy như chưa lột tả hết cốt truyện,đó là chưa nói đến phim ảnh làm sai nội dung của truyện.Mình ghét nhất là truyện Tây Du Ký bị cải biên khi thành phim.

chôm chôm
15-12-2010, 09:24
Nhận xét của Chôm giống như chú!.Đọc sách vẩn thấy hay hơn,mặc dù điện ảnh hiện nay rất tiến bộ,nhưng sao vẩn thấy như chưa lột tả hết cốt truyện,đó là chưa nói đến phim ảnh làm sai nội dung của truyện.Mình ghét nhất là truyện Tây Du Ký bị cải biên khi thành phim.

Thế nên mình cứ tách bạch phim là phim , truyện là truyện , đừng hi vọng phim sẽ giống y xì truyện . :)