PDA

View Full Version : Tình trạng: Máy khởi động rất khó khăn.

pret_ghost
07-10-2006, 11:57
Máy mình đang dùng mỗi lần khởi động vào đến màn hình khởi động của Windows là tự động restart lại, nó bị như thế đến 5-6 lần trở lên thì mới vào được Win. Khi vào được Win thì nhận được thông báo "The system has recovered from a serious error", sử dụng Win được một khoảng thời gian thì máy tự động restart lại, nhưng đôi lúc cũng ko xảy ra hiện tượng restart khi đã vào Win.
Mình đã từng dùng Bitdefender và Symantec để kiểm tra có virus ko, nhưng ko có. Và mình cũng đã cài Win lại vài lần nhưng cài xong khởi động thì mọi sự đâu cũng vào đấy.
Các huynh nào đã từng bị tình trạng này có thể chỉ giúp đệ cách khắc phục, đệ đa tạ rất nhiều.
Cấu hình máy của mình là Celeron 1.8, RAM 512MB, sử dụng hệ điều hành Win SP2.

c_thinh
08-10-2006, 10:30
Bạn down về bộ Hirent's Boot CD, burn ra dĩa sau đó dùng chương trình test RAM có trên đĩa để kiểm tra. Lỗi có thể đến từ RAM. Tuy nhiên sau khi kiểm tra nếu RAM không có lỗi bạn uninstall driver card VGA rồi cài vào version mới của card xem có thể giải quyết được không. Trong một số ít trường hợp là do lỗi RAM có trên card màn hình tuy nhiên để test việc này thì chỉ có thể mượn card màn hình của ai đó rồi test trên máy mình.

pret_ghost
08-10-2006, 23:20
Trước hết, cám ơn bạn C_Thinh rất nhiều.
Hôm qua, mình đã dùng hirent boot để test RAM rùi nhưng không sao. Riêng card màn hình của mình thì onboard mình chưa remove driver để test lại. Tuy nhiên, hôm nay dùng Norton Disk Doctor để test đĩa cứng thì thấy mấy bad sector, sau đó format ổ cài lại thì không cài hoàn thiện được Win, cài gần xong Win thì bị lỗi hiện ra màn hình xanh (lỗi vật lý tiếc là mình ko ghi lại). Cài lại bao nhiêu lần thì vẫn chỉ bị như thế.
Hiện mình vẫn tiếp tục cảnh tạm thời bị restart liên tục tiếp, sau khi lấy bản ghost lưu lại để dùng. Mình nghi vấn rất nhiều là do ổ cứng của mình.
Mình rất mong các bạn cho mình những hiểu biết của các bạn về vấn đề này nhé. Cảm ơn trước nhé.

khoabeo108
08-10-2006, 23:28
Nếu ổ cứng bị bad sector thì phải tiến hành xử lí ngay thôi bạn ạ, dùng Hire's boot cũng được đó, nhưng để tiến hành cắt bỏ bad sector thì thời gian sẽ khá lâu đấy

pret_ghost
08-10-2006, 23:34
Nếu ổ cứng bị bad sector thì phải tiến hành xử lí ngay thôi bạn ạ, dùng Hire's boot cũng được đó, nhưng để tiến hành cắt bỏ bad sector thì thời gian sẽ khá lâu đấy
Hic mình đã bỏ cả buổi ra để làm vấn đề này rùi, sau đó mới cài Win đó.