PDA

View Full Version : Làm ơn chỉ rùm

todaynottomorow
07-10-2006, 11:10
Tôi dùng main giga GA965P_DS4, Card hình NVidia 128Mb, Ram 1Gh.
Tôi muốn làm việc trên đĩa Hirent Boots nhưng ko thể Boots đc. Hệ thống báo ko tìm thấy file OAKCDROM.SYS mặc dù đĩa vẫn dùng tốt. Nhưng dùng Boots 98 thì vẫn làm việc đc. Tuy nhiên chỉ làm đc mấy thao tác cơ bản như: định dạng ổ, ghost. Còn các mục khác thì cũng chịu ko làm gì đc. Nhưng nếu dung HDD đã tạo DOS thì lại dùng bình thường ko có vấn đề gì cả.
Bác nào biết thì làm ơn chỉ rùm tôi. Cảm ơn trước.
Và tại sao lại ko dùng đc đĩa HirentBoots cho main này?

The Old Man
07-10-2006, 12:20
OAKCDROM.SYS là file driver cho CD của DOS phải có trong dĩa boot cho DOS boot file config.sys. Coi trong Config.sys nó đòi cái OAKCDROM.SYS ở chỗ nào thì copy vào chỗ đó, thường là root của dĩa boot. Thường thì OAKCDROM.SYS nằm trong Floppy Boot disk cho DOS

todaynottomorow
07-10-2006, 13:48
Tui đã thử làm như vậy rồi nhưng kq vẫn không khá hơn. Không thể nào mà dùng HirentBoots cho main đó được và cả main GA945P-S3 nữa. Tất cả đều có hiện tượng như mình đã nêu. Dòng main GA965 đều bị như vậy. Mình vẫn chưa tìm được lời giải thích hợp lý cho hiện tượng trên. Bạn nào có phương án nào hay thì nói cho tui biết nhé

Shinichi_haha
07-10-2006, 15:10
Bó tay.com
Cậu thử lấy đĩa HirentBoot khác xem?
Nhà tui boot không cần ổ cứng cũng được mà?
Có thể hệ thống của bạn không tương thích với chương trình Boot này vì bản thân Hirent boot cũng là một software mà.

lee_huynh306
07-10-2006, 16:46
Đây là lỗi chung của dòng Mother Board dùng chip 965/ICH8. Dường như những chip này hỗ trợ không tốt cho các ổ IDE, đặc biệt là Optical Drive. Tạm thời chưa có giải pháp khắc phục đâu bạn à!
Bạn thử dùng bản Hiren's Boot mới nhất xem.

giooc3chop
07-10-2006, 20:55
Mình ko nghĩ boot ko được là lỗi của main đâu. Chiện này hơi phi lý. Huynh thử dùng 1 đĩa Hiren khác cũ hơn và còn chạy tốt thử lại xem.

th_dug
07-10-2006, 21:10
nhân đây cho mình hỏi luôn nha bạn nào biết cách tạo dos cho hệ điều hành ko chỉ cho mình tạo với bởi vì mình ko có rành khoản nào lắm cảm ơn các bạn trước nha nếu được các bạn gửi mail cho mình th_dug.inter@yahoo.com.vn

lee_huynh306
07-10-2006, 21:53
Mình ko nghĩ boot ko được là lỗi của main đâu. Chiện này hơi phi lý. Huynh thử dùng 1 đĩa Hiren khác cũ hơn và còn chạy tốt thử lại xem.
Hơi phí lý nhưng mà có thật!
Vào đây xem
(http://forum.amtech.com.vn/showthread.php?t=24892&highlight=ICH8)

The Old Man
08-10-2006, 00:26
Một thắc của tôi:
Tôi chưa dùng dĩa Hirent boot CD bao giờ nên không biết nó làm gì và có cái gì trong đó.
Tuy nhiên điều mà tôi thắc mắc là Dĩa đó là dĩa boot CD, tức là Máy nhận ra CD mà boot với nó. Như vậy thì cái OakCDrom.sys đâu có cần tại sao lại phải load vào system. Hay là dĩa Cd Hirent boot bằng DOS?
Nếu là DOS thì có thể thay thế cái OakCDrom.sys bằng cái Cd1.sys của DOS 6.22
Coi thử cái config.sys của dĩa Floppy boot DOS 6.22
DEVICE=HIMEM.SYS /testmem:off
FILES=30
BUFFERS=20
DEVICE=cd1.SYS /D:banana

Chỉ cần tạo lại dĩa Hirent boot với CD1.sys là giải quyết được cái vụ không compatible với các main khác. Tại vì dĩa DOS 6.22 boot floppy chạy với tất cả các main.

Không hiểu các bạn có đồng ý với tôi không.
Tôi không có dĩa Hirent nên không làm thử được.

todaynottomorow
09-10-2006, 14:20
Quả thật dòng main 965/ICH8 này hỗ trợ cho DOS rất kém. Mình dùng đủ loại boots rồi mà vẫn ko được. Chỉ duy nhất dùng đc boots98. Tuy nhiên cũng chỉ dùng được mấy file cơ bản thôi. Bình thường 1 đĩa boots bao giờ cũng có 1 ổ ảo để chứa các chương trình như vd boots 98 thì có chứa các mục như win98, hoặc các tiện ích khác, nhưng khi dùng cho main 965 thì teo luôn,chẳng nhìn thấy cái gì cả. Nếu boots từ ổ cứng trước thì vào dos chẳng thấy CD đâu cả. Nhưng boots từ CD trước thì cũng chỉ nhìn thấy 1 phân vùng của đĩa thôi. Điều này thật bất tiện cho việc sử lý trong môi trường DOS. Mình muốn khắc phục điều này nhưng mình vẫn chưa tìm ra câu trả lời. Bác nào cao kiến thì cho mình câu trả lời nhé