PDA

View Full Version : Thế nào là router?

Icttrack
05-10-2006, 19:33
Mình đã nghe nhiều về router, nhưng chưa hiểu rõ chức năng của nó trong một mạng máy tính. Nhân nào biết xin chỉ giùm?
Còn nữa, Một modem có thể tích hợp switch thì có thể tích hợp router không?

chercercer
06-10-2006, 20:16
1. Router là cái để chia mạng ra thành nhiều phần giúp kết nối nhiều máy tính với mạng.
2. Có thể coi là như vậy.

cutoi
06-10-2006, 20:40
Mình đã nghe nhiều về router, nhưng chưa hiểu rõ chức năng của nó trong một mạng máy tính. Nhân nào biết xin chỉ giùm?

Router là thiết bị định tuyến, cho dữ liệu qua từ PC của bạn qua các thiết bị mạng như Switch, modem... đến nơi cần đến như Web server, file server... và ngược lại

Modem ADSL tích hợp luôn chức năng router rồi đó. Còn dùng Internet trực tiếp như Leased-line thì thường Router là thiết bị độc lập với Modem.

Icttrack
06-10-2006, 21:40
Switch cũng để kết nối giữa nhiều máy tính với nhau còn gì?
Có điểm khác biệt cụ thể giữa switch với router không?

boy14
06-10-2006, 23:15
Theo hiểu biết của mình thì :

Switch : dùng để kết nối nhiều máy tính với nhau,chỉ là nơi trung chuyển data truyền trong mạng, ko thể định hướng gói dữ liệu và ko chặn được broascast và config 1 số tính năng

Router( còn gọi là bộ định tuyến) : có những gì mà Switch ko có.

vì 2 điều trên mà giá của Switch chỉ vài trăm USD còn router thì trên 1000USD

Đó là hiểu biết của em, có gì ko đúng xin bỏ qua !!

tềthiên
07-10-2006, 15:52
Switch cũng để kết nối giữa nhiều máy tính với nhau còn gì?
Có điểm khác biệt cụ thể giữa switch với router không?

+Switch là một thiết bị hoạt động ở lớp 2 (trong mô hình mạng OSI 7 lớp). Nó chỉ truyền data trong 01 subnet.
+Router là một thiết bị ở lớp 3. Nó truyền data giữa 2 hay nhiều subnet khác nhau.

Định nghĩa Router : http://vi.wikipedia.org/wiki/Router

MidnightSleeping
08-10-2006, 10:31

Chào bạn Icttrack.
Câu hỏi của bạn: "Thế nào là Router", với những dạng câu hỏi thế này mình nghĩ bạn nên Search trên Google thì tốt hơn, vì như thế bạn sẽ có thể hiểu toàn diện hơn về Router.

Ví dụ vô Google gõ: "What is Router"

Thân mến.
MidnightSleeping.

vit2148
08-10-2006, 10:46
Theo hiểu biết của mình thì :

Switch : dùng để kết nối nhiều máy tính với nhau,chỉ là nơi trung chuyển data truyền trong mạng, ko thể định hướng gói dữ liệu và ko chặn được broascast và config 1 số tính năng

Router( còn gọi là bộ định tuyến) : có những gì mà Switch ko có.

vì 2 điều trên mà giá của Switch chỉ vài trăm USD còn router thì trên 1000USD

Đó là hiểu biết của em, có gì ko đúng xin bỏ qua !!

Switch có thể đảm nhiệm cả chức năng router (định tuyến và truyền trong nhiều net id lẫn subnet khác nhau), có cả DHCP trong đó nữa, khi nó là loại Switch Layer 3, loại switch này rất phí khi sử dụng trong 1 mạng LAN nhỏ.. giá loại thường của nó tầm tầm chừng vài ngàn USD...

tềthiên
08-10-2006, 12:56
Switch có thể đảm nhiệm cả chức năng router (định tuyến và truyền trong nhiều net id lẫn subnet khác nhau), có cả DHCP trong đó nữa, khi nó là loại Switch Layer 3,

Trong trường hợp này thì đây là một thiết bị lai. Người t đã đem một số chức năng của router vào switch. Khi đó nó không còn là switch thuần túy nữa.

loại switch này rất phí khi sử dụng trong 1 mạng LAN nhỏ.. giá loại thường của nó tầm tầm chừng vài ngàn USD...

Không đến nỗi cao giá thế đâu. Vẫn có loại Switch L3 có giá chỉ 600$-700$ thôi. Tuy nhiên "tiền nào của nấy" thôi.

Romeo_Beck
08-10-2006, 20:35
Ai có tài liệu sâu sâu về router ko có thể post link cho mình tìm hiểu được ko??