PDA

View Full Version : Cách nào để 2 PC dùng chung được 1 modem (ADSL 1 port)

ongtre63
05-10-2006, 11:37
Nhà tôi có 2 máy tính (2 cái đặt ở 2 tầng lầu khác nhau) nhưng lại chỉ có 1 modem ADSL 1 port, nay tôi phải làm thế nào để 2 máy này đều có thể dùng chung được Internet một cách ổn định nhất. Lâu nay tôi vẫn dùng cách là mua 1 đoạn dây RJ45 rồi khi nào máy A dùng thì cắm dây vào modem, máy B dùng thì rút dây của máy A ra và cắm dây máy B vào. Tôi cũng đã hỏi bạn bè và được chỉ dẫn là mua 1 cái Hub, vậy có cách nào khác không??? Tôi đọc bảng báo giá của Phong Vũ (Tp.HCM) thì thấy có bán 1 loại đầu cắm có thể chuyển đổi cable RJ45 từ 1ra 2 (trong mục Hub-Switch, giá 0.7$), vậy cái này tôi có thể dùng được không? À, hiện nay cả 2 máy tính của tôi đều dùng card mạng onboard, tôi cũng có 1 card mạng rời nhưng tôi không biết cách làm thế nào cả, mong được các bạn giúp đỡ, c càng ít tốn kém càng tốt...
Thân

thongtinlaptop
05-10-2006, 11:49
Tốt nhất trong trường hợp này là mua 1 cái Switch là ổn nhất.

hqtconan
05-10-2006, 12:58
Cái loại đầu cắm mà bạn nói đó thì cũng chỉ dùng được cho một máy mà thôi. Không thể 2 máy kết nối cùng lúc được.
Còn nếu bạn dùng kiểu có một máy gắn thêm vào một Card mạng, rồi máy kia nối vào Card đó để dùng trung gian thì cũng lướt NET được nhưng bắt buộc máy kia muốn vào NET thì phải mở máy trung gian kia. Rất là bất tiện

Giải pháp tốt nhát là bạn mua một cái Switch để chia NET ra, giá một cái bây giờ khoảng cỡ 18$.

gaixixon
05-10-2006, 13:47
hình như modem còn 1 port nữa cắm qua usb đó! bạn thử xem lại coi.

khoabeo108
05-10-2006, 20:06

Bạn đó đã nói là Modem 1 port rồi mà, mần đâu ra cổng USB nữa. Loại kết nối qua cổng USB lại là loại khác rồi

ongtre63
06-10-2006, 02:47

Hì, mình vừa kiểm tra lại và đúng như bạn nói, modem của mình còn có 1 cổng UsB nữa, lâu nay mình cứ thắc mắc cái dây cable và cái cổng này để làm gì. Ok, bây giờ việc của mình là mua dây để nối dài cable UsB nữa thôi là đc rùi (hy vọng là không dắt lắm, keke), xin cảm ơn các bạn đã giúp đỡ tận tình.hihi
Thân

ongtre63
06-10-2006, 02:50
à, thường thì người ta hay chú ý đến cái cổng RJ45 hơn nên mình đã hỏi rất nhìu người rồi mà chưa ai nói đến cái cổng UsB này

nohack
07-10-2006, 18:59
Mua cái switch cho nó lành :| Giải pháp 1 PC 2 NIC mệt lắm.