PDA

View Full Version : [PIC] bài tốt nghiệp của tui

hoabeo2
22-01-2003, 22:08
tui vẽ bằng autocad sau đó xuất qua illustrator 10 thành file có đuôi .eps ,rồi dùng PS để diển hoạ.nhung khi in lớn có nhiều chổ những nét xéo bị răng cưa,co' cách nào làm cho thẳng được không?

firestorm
23-01-2003, 08:32
hình đâu

Holylight
23-01-2003, 11:21
hổng thấy hình nào hết

hoabeo2
24-01-2003, 00:46
xin lổi các bạn,vì để đuôi file là tif nên không gửi được

firestorm
24-01-2003, 10:02
wa, đẹp wé, nhưng mà không thấy răng cưa, tui nghĩ chỉnh cho nó thẳng thì xài blur thử coi

9Star
24-01-2003, 12:44
Bạn muốn in lớn thì phải làm độ phân giải lớn mới được không thì in sẽ bị răng cưa đó...

hoabeo2
24-01-2003, 21:43
khi xuat qua photoshop tôi đã để độ phân giải là 200, tăng lên đến 250 thì xử lý rất chậm, còn tăng 300 thì pc báo bộ nhớ không đủ, mặc dù RAM là 1gb. vậy làm sao bây giờ?

heongu
25-01-2003, 11:53
Có thể là do Card màn hình của bạn !
Còn không nữa thì bạn coi lại phần chương trình của mình !
Còn thêm một vấn đề nữa là bạn xem lại xem Ram của mình có bị lỗi không ?!?!?
Chứ theo mình nghĩ thì không vấn đề gì khi chuyển kiểu đó đâu !
Có thể do Card màn hình của bạn yếu hoặc bị lỗi, còn không nữa thì do Ram bị lỗi thì làm cho cách thể hiện bị sai !
Nếu bạn muốn biết hay không thì đem qua máy khác làm thử xem !
Chứ tui nghĩ hết 70% là do Ram bạn bị lỗi rồi đó !
Bởi tui đã từng bị trường hợp như vậy !
Và sau nhiều đêm thử nghiệm cay đắng đã đành vét tiền túi ra để thay Ram đó !

duybis
25-01-2003, 21:58
trong Illustrator bạn thử không save.eps mà chọn export thử xem lúc export chọn loại đuôi mình cần( thích hợp), sau đó qua PTS chỉnh lại image size.

LuXuBu
26-01-2003, 09:19
Lệnh export cua AutoCAD dở lắm hoabeo2 ơi. Cho dù bạn xuất ra dạng file vector thì những đường thẳng không song song với trục toạ độ, và tất cả các đường cong đều bị răng cưa thôi. Hình của bạn có kích thước lớn quá nên tôi nghĩ là rất khó, nhưng đối với các hình nhỏ thì tôi thường làm như sau: Zoom hình ảnh đó lên khoảng 700 đến 1500 lần. Sau đó export ra. Khi export như vậy hình sẽ có kích thước rất lớn sau đó bạn chèn vào illustrator, và sau đó thu nhỏ kích thước lại thì sẽ không nhìn thấy răng cưa.

Bạn có thể thử cách này thử xem.

hoabeo2
28-01-2003, 23:24
Em xin cám ơn tất cả các bác đã quan t6am trả lời câu hỏi của em. Nhân đây em cũng xin báo cho các bác biết là bài tn của em đã in ra và nộp rồi,cũng không đến nổi răng cưa nhiều quá,chỉ mỗi tội file nặng quá,hết nguyên bài là khoãng 400mb. em chĩ thắc mắc là khi in với độ phân giải 250 thì chữ trong photoshop lại răng cưa không đẹp như từ acad xuất qua.
trả lời cho bác luXUBu là em dùng postcrisp trong acad xuất qua illustrator chứ không dùng lệnh export của cad.

NuHongMongManh
09-02-2003, 01:18
Bạn cần phân biệt 2 loại hình:
- Vector(cad,illustrator)lưu hình ảnh dưới dạng tọa độ điểm nên kích thước luôn nhỏ mà vẫn rõ.
-Raster(photoshop,các trình sử lý ảnh)lưu hình dạng pixel luôn bị răng cưa nếu phân giải thấp(<300dpi)mà tăng độ phân giải thì file lớn làm treo máy.
Cách bạn làm là Cad_illustrator_photoshop,khi vào photoshop buộc bạn phải setup file có thêm layer càng nặng ký.
Hãy làm cách Cad_Illustrator
photoshop(300dpi)_illustrator
song song với nhau và xuất ra in từ illustrator sẽ cho hình rõ mà file vẫn nhỏ.

xxxguy
11-02-2003, 00:15
Ông học kiến trúc hả? năm mấy rồi?
Theo kinh nghiệm của tui thì muốn in khổ 80x100 thì kích thước file jpg vào khoảng 40M in ra rất đẹp ( tui chưa thử kích thước file nhỏ hơn ) khi xuất từ corel/illustrator ra jpg thì lấy chiều dài là 10.000pĩel
Nếu là diễn hoạ kiến trúc thì ko cần phải để file tif, dùng jpg khoảng 150dpi-200dpi là đẹp rồi
Tui chưa thử với file kích thước nhỏ hơn nhưng giảm xuống còn 3/4 thì chắc cũng được

hoabeo2
11-02-2003, 00:56
trả lời cho bạn xxguy :đây là một phần bài tốt nghiệp của mình,gồm có 6 tờ 80x100 ,mỗi một tờ sau khi đã purge xong dưới dạng psd chỉ còn mười mấy mb mỗi tờ, nếu ép xuống jpg thì chắc còn 3mb mấy thôi,nếu bạn mà làm tới 40mb thì in ra chắc chắn là tuyệt vời rồi.chúc bạn thành công(nếu file mà chỉ có độ phân giải 150-200 thì chưa chắc)

dactalangnhang
14-02-2003, 17:00
heheeh, nhưng mà sao em thấy cái bài này cũng post o bên zideanart rui` ma` ! anh em ở bên này cũng vào bên đó suốt, em thấy hình như đây có tính chất khoe khoang gì đó...! hichic, em mong co cái gì đó có tinh thần học hỏi nghiêm túc cơ ! có gì không phải , mong các anh chị lượng thứ !

veya
14-02-2003, 21:03
Hihi, đâu có sao đâu dactalangnhang, bên đó hoabeo2 up cho mọi người coi, còn bên đây là để hỏi về vấn đề chất lượng hình mà!!!

hoabeo2
14-02-2003, 23:39
hình này mình gữi hôm 22-1 còn hình bên zid mình gửi sau đó hơn 1 tuần lận,mong bạn dactalangnhang hãy đọc kỹ trước khi đưa ra những nhận xét như vậy. Cám ơn nhìu

dactalangnhang
15-02-2003, 10:16
hic hic , em xin lỗi anh hoabéo2 nhé .... hi`, nhưng mà chỉ hới thắc mắc là tại sao ngày 22-1 anh đã làm xong bài tốt nghiệp rồi, ( vào thời gian này thường mới được đăng ký đề tài và nhận thầy hướng dẫn thôi, sao mà anh hoabeo2 được đặc cách hay sao ) em ở hà nội nên chẳng hiều về cách đào tạo kiến trúc sư trong đại học kiến trúc thành phố hồ chí minh, ( nếu em không nhầm là anh học ở trong đó ) và theo em được biết thì chỉ duy nhất có trường đại học xây dựng mới có cách học theo tín chỉ đào tạo cho kiến trúc sư...! mà chỉ bắt đầu từ khoá 46 = sinh viên năm thứ hai thời điểm hiện tại. hi`, chắc là bà con đã biết chỉ có đào tạo theo kiểu tín chỉ thì mới có thể học vượt được để 4,5 năm ra trường còn không thi bao giờ cũng là 5 năm theo đúng niên chế ma`...!
hi`, anh ui.... nếu mà trong đó được học vượt, cho em biết để em còn vào đó học.....:)) cảm ơn anh nhiều !

Ghostlake114
17-02-2003, 15:43
Cắc cớ thiệt
Thôi bác data ơi, sao đi đâu cũng thấy chích người khác thế
:D, mà toàn chích dân KT thôi.
Bên box em bác bảo là "KTS ra trường vào làm ở chỗ tôi......"nghĩa là bác đã đi làm, có thể là làm to nữa cơ. Nhưng sao bên này bác lại bảo là "cho em biết để em còn vào đó học"???:D:D:D:D:D:D