PDA

View Full Version : CPU nhiệt độ 127 độ C. Liệu có vấn đề gì ko ???

milandini
03-10-2006, 21:57
Máy em PIV 1.8 GHz main Soltek 85 DR3C (9/2003), hôm rồi em có tháo quạt tản nhiệt ra cọ bụi nhưng do lúc lắp vào ko để ý nên bị lỏng quạt (quạt ko gắn chặt vào CPU) sau đó em bật Windows nghe nhạc Winamp tầm 30' rồi đi chơi. Tối về, vào phần Hardware monitor mới tá hỏa lên vì nhiệt độ CPU lên tận 127 độ. Khi lắp lại quạt thì nhiệt độ xuống còn 40 độ. Ko biết giới hạn chịu đựng của CPU là bao nhiêu ?? có ảnh hưởng gì đến con CPU ko các bác ?? mà có cần thiết phải bôi kem tản nhiệt cho nó ko ?
Chờ cao kiến của các bác !!

nguyentheloi
03-10-2006, 22:39
hhi, hên cho bạn là con CPU chưa die đó, nhưng mà nếu mua fan zin thì đã có lớp kem tản nhiệt sẵn trên heatsink rồi, k cần bôi thêm đâu!

The Old Man
04-10-2006, 01:45
Trên Motherboard trong Bios có phần setup về nhiệt độ CPU cao thì tự động shutoff máy. Vào set cho nó theo ý bạn muốn. Về sau rủi máy nóng quá nó tự động shutdown bảo vệ máy.

nino
04-10-2006, 06:56
Bác TOM à, cho em hỏi ké một cái, vậy khi nóng quá vượt ngưỡng cho phép CPU nó còn chạy không vậy? chắc là không chạy nữa! mà nếu nó không chạy nữa thì nó đâu có nóng thêm? vậy nó không nóng thêm thì nó đâu có cháy phải không bác? lập luận như thế có đúng không?. Có nhiều người nói với em như vậy... em "ngậm" luôn !!!

lee_huynh306
04-10-2006, 11:09
Bác TOM à, cho em hỏi ké một cái, vậy khi nóng quá vượt ngưỡng cho phép CPU nó còn chạy không vậy? chắc là không chạy nữa! mà nếu nó không chạy nữa thì nó đâu có nóng thêm? vậy nó không nóng thêm thì nó đâu có cháy phải không bác? lập luận như thế có đúng không?. Có nhiều người nói với em như vậy... em "ngậm" luôn !!!

CPU hiện nay thì nóng quá nó ngưng chạy chứ hồi xưa thì không biết đâu à nghe. Tốt nhất nên setup trong BIOS để limit nhiệt độ.
Còn chủ thread này: hiện nay máy bạn vẫn chạy bình thường thì cứ yên tâm đi bạn.:rolleyes:

milandini
04-10-2006, 11:15
Thx các bạn đã quan tâm. May mà nó vẫn lướt web, chơi CS 1.6... bình thường. Mình hỏi câu cuối: nếu lớp kem tản nhiệt trên heatsink và cpu đều khô đen vào rồi thì có cần phải bôi kem mới ko nếu nhiệt độ CPU lúc chạy WinXP tầm 56 độ ???

ExtremeEdition
04-10-2006, 11:21
Cpu chỉ ở tầm 55 là nóng rồi cu cậu ạ

babylearnit
04-10-2006, 11:53
Ai mà chả biết! Nói thế thì im mẹ đi, người ta hỏi 1 đằng trả lời 1 nẻo.

@milandini: máy U nóng quá nên khuyên U nên bôi keo và sử dụng tản nhiệt tốt 1 chút.
Mà lạ nhỉ, mấy con PIV 1.8 - 2.26 hầu hết thấy ba mươi mấy -> bốn chục độ là cao rồi. máy bạn 56'C, cao quá!

ExtremeEdition
04-10-2006, 12:02
thật may mắn lên tới 127 mà ko thành con chíp nướng