PDA

View Full Version : Xạc thường cho máy ảnh KTS

tranhuuminh
02-10-2006, 16:37
Pà con cho hỏi nếu dùng bộ sạc thường (sạc đa năng) để sạc PIN cho máy ảnh KTS thì có ảnh hưởng gì nhiều đến PIN không, có cần thiết tìm 1 bộ sạc zin luôn ko (nếu có thì tìm mua ở đâu, máy mình là Nikon 5900). Sẵn tiện pà con nào có dây AV + sạc zin cho con này thì PM mình 1 tiếng, xin chân thành cảm ơn và hậu tạ :D

giooc3chop
02-10-2006, 19:55
Để xài pin bền phải chú ý đến nhiều yếu tố khác chứ ko phải chỉ có bộ sạc zin. Các bộ sạc zin thường được tính toán dòng nạp rất chính xã cho riêng cục pin đó, còn mấy cái sạc thường vì đa năng nên dòng nạp của nó đương nhiên là khác với cục pin, nhưng chênh lệch ko đáng kể. Mình dùng bộ sạc thường cho 2 cục pin "En nờ trai zơ" gần 2 năm rùi mà vẫn còn tốt chán. Vấn đề là bạn cần phải để pin cạn đến mức mĩnimum rồi thì mới sạc (ko sạc lưng chừng vì như thế rất dễ chai pin) và bạn nên chọn chế độ sạc chậm (slow)=> ở chế độ này dòng nạp nhỏ sẽ vào pin một cách chậm rãi và chắc chắn, đảm bảo full, còn chế độ sạc pin dòng lớn nên sạc nhanh và làm giảm tuổi thọ pin đáng kể.

tranhuuminh
02-10-2006, 23:45
PIN của mình là PIN li-ion 3,7V 1100mA( nhìn giống như PIN ĐT).Charger đa năng (chuyên dùng cho ĐT) thì output 4,2V 300mA, như vậy có ổn ko, hay phải tìm loại charger output 5V? Không biết charger này xài cho PIN này có sao ko. Còn charger cho mấy loại pin AA, AAA thì không nói đến rồi, dễ dàng lựa chọn hơn nhiều. Giá 1 charger zin 350K ( mua lại ) có đúng giá ko vậy?