PDA

View Full Version : Xin giúp đỡ cứu ổ cứng, rất quan trọng

bigmanvn85
01-10-2006, 01:16
Chào các bạn ! Máy desktop nhà tôi có cái ổ cứng 40 GB samsung, chạy vẫn rất tốt, ko vấn đề gì. Nhưng hôm qua tôi đã đi mua một ổ cứng mới 80 GB và thay vào cái cũ. Mọi bước thay cũng đều ko có một vấn đề gì xảy ra. Nhưng sau khi thay, tôi đã cho cái ổ cứng 40 Gb cũ vào cái enclosure (vỏ để làm ổ cứng ngoài), sau đó cắm vào máy qua cổng usb, nhưng windows nó cứ đòi format và nó bảo ổ cứng unformatted khi tôi access vào nó. Sau đó tôi cũng đã lại thủ ko dùng enclosure nữa mà cắm hẳn ổ cứng 40 GB vào trong máy như trước kia, nhưng nó vẫn ko được, cứ đòi format.

Trong ổ cứng cũ 40 GB của tôi có rất nhiều thứ quan trọng, tôi ko thể mất. Còn cái 80 GB giờ thì chả có dữ liệu gì. Rất mong các bạn cho những ý kiến giúp đỡ để phục hồi, hay chuyển được lại những dữ liệu trên ổ cứng cũ 40 GB.

Cám ơn nhiều !

dly
01-10-2006, 10:29
Có thể mạch điện trên box HDD của bạn không ổn nên nó sẽ gây xốc cho mạch và bios của HDD bị lỗi theo. Tạm thời bạn nên ngưng vài ngày đừng cắm ổ cứng trên vào bất cứ thiết bị nào khác. một or hai ngày bạn cắm trả lại trực tiếp vào máy tính dùng Active@filerecovery có tích hợp trong CD Hiren để đọc, cũng có khi chẳng cần một soft nào can thiệp đâu máy sẽ nhận lại được. Mong bạn may mắn. Nếu bạn tại SG thì liên lạc với tôi hy vọng giúp được ít nhiều

bigmanvn85
01-10-2006, 11:15
Cám ơn bạn ! Sang nay là được 1 ngày nhưng tôi thử cắm lại ổ cứng thì nó vẫn thế, ko có biến chuyển gì tốt. Cho hỏi là Active@filerecovery có thể download được ở đâu vậy.

dly
03-10-2006, 08:06
PM cho tôi với địa chỉ mail của bạn. Tôi sẽ gửi. Tốt nhất là bạn dùng CD có tích hợp Hiren boot thị trường đang có sẵn

tommyvn
04-10-2006, 16:48
Chào các bạn,

Mình cũng có vấn đề với ổ cứng nhờ các bạn chỉ giúp. Máy mình có 2 ổ cứng, 1 ổ Sata Samsung 120Gb và 1 ổ Seagate 40Gb. Mình sử dụng OS trên ổ Sata, hôm bữa mình tháo ổ Sata ra để test ổ sata 80Gb khác. Khi mình gắn ổ Sata 120Gb vào lại thì khi vào Win bị dump memory, sau khi khởi động lại thì bị báo lỗi system.log. Sau đó mình dùng Volka Commander trong Hiren Boot để copy file (do giữa chừng bị đứng máy nên mình restart lại), và kể từ đó thì ổ sata của mình bị hư MBR và mất luôn partion ổ C (các partion khác bình thường). Mình có thử dùng TestDisk trong Hiren boot để Rebuild lại MBR nhưng vẫn không được. Mình định dùng FIXMBR trong dĩa setup Windows XP SP2 thì được báo là có thể sẽ mất MFT.

Rất mong các bạn sẽ chỉ giúp mình software nào dùng để recovery MBR lại như trước (vì mình đã scan được MFT trên dĩa vẫn bình thường). Trong trường hợp mình dùng FIXMBR để làm lại MBR thì có bị mất dữ liệu không (vì trong dĩa rất nhiều dữ liệu quan trọng)

Xin chân thành cảm ơn các bạn.

dly
04-10-2006, 18:23
To Tomyvn:

1./ Bạn làm như bước trên.

2./ Tháo HDD ra gắn vào một Box HDD kết nối với PC qua cổng USB or 1394 để nhận diện trong windows, dùng soft Active@filerecovery này và đọc, sau khi đọc xong mới lưu file được thời gian từ 4 đến 8 ngày cũng có thể hơn nếu cần PM địa chỉ mail cho tôi

Đây chỉ là kinh nghiệm cá nhân