PDA

View Full Version : cài win vào ổ sata II ( khẩn cấp)

kan_gou_lai
30-09-2006, 06:39
Có 1 vấn đề thế này mong anh em giải đáp giúp , tớ đang có 1 cpu có 1 ổ IDE cũ và ổ Sata II

Tớ đã cái win vào ổ IDE và đã format , chia làm các partition cho ổ Sata mới, đã nhận ổ sata trong win.

Bây giờ tớ muốn cái lại Win trên ổ sata nhưng không hiểu sao lúc vào đến đoạn chọn phần partition nào để setup win thì nó lại không hiện lên ổ sata ( đảm bảo ổ sata đã dc format và dùng thử trong win rồi )

Trong phần bios có 1 cái phần chọn confirguration cho ổ cứng có đoạn chọn định dạng cho ổ cứng là 1 trong 3 cách sau, máy để mặc định là AHCI

RAID
AHCI
IDE

RAID ( quả thật không hiểu là gì )

Main đang dùng là asrock-conroeXfire-esata2.

abcslayer
30-09-2006, 08:12
Disable RAID, AHCI đi. Nếu máy bạn có chế độ legacy cho SATA thì Windows sẽ nhận thấy HDD SATA bình thường. Nếu không được thì bạn tiếp tục enable AHCI và phải dùng đĩa mềm/flash disk để cài driver SATA trong lúc cài đặt Windows (ấn F6)

c_thinh
30-09-2006, 09:54
Vấn đề này khá đơn giản. Nếu bạn muốn cài win lên ổ SATA để tận dụng tốc độ của nó thì trước tiên bạn phải có trong tay đĩa floopy chứa driver SATA của controller trên main, bạn vào trang web của hãng sản xuất bo mạch chủ down về rồi ghi ra đĩa A. Sau đó trong BIOS bạn chọn AHCI để khởi chạy chế độ SATA mode. Save BIOS lại rồi khởi động máy cho boot bằng ổ CDROM có chứa đĩa Win. Bấm F6 khi màn hình xuất hiện yêu cầu đại khái là " Press F6 to íntall ..." sau đó ngồi chờ cho nó tự copy file 1 lát. Khi xuất hiện thông báo bạn bấm chữ "S" để lựa chọn driver cho SATA controller. Bước này khá quan trọng bạn phải chọn đúng đời chip có trên main của minh. Sau đó thì cài bình thương như ổ ATA thôi. Chúc bạn may mắn.

kien_hoi
30-09-2006, 10:37
Cách đơn giản nhất mà không phải làm gì nhiều đó là bạn gở ổ HDD IDE ra, chỉ gắn mỗi cái SATA thôi, sau đó bạn cài đặt bình thường. Bảo đảm OK

kan_gou_lai
30-09-2006, 15:26
gỡ ổ ide ra không được bác ạ, em thử rồi,
em đang cố thử cách F6 để cài driver nhưng mà kiếm đâu ra ổ a bây giờ, 2 năm rồi không dùng,

thx all for your reply

Alex_del
01-10-2006, 11:23
Nếu không có ổ A nhưng ổ CD thì gần như chắc chắn ai cũng có chứ, thế thì ra quán copy driver vào ổ CD làm đĩa BOOT rồi dùng CD làm đĩa boot đảm bảo OK ngay ...

bluesky85
02-10-2006, 13:42
Có 1 vấn đề thế này mong anh em giải đáp giúp , tớ đang có 1 cpu có 1 ổ IDE cũ và ổ Sata II

Trong phần bios có 1 cái phần chọn confirguration cho ổ cứng có đoạn chọn định dạng cho ổ cứng là 1 trong 3 cách sau, máy để mặc định là AHCI

RAID
AHCI
IDE

RAID ( quả thật không hiểu là gì )

Main đang dùng là asrock-conroeXfire-esata2.

QUÁ ĐƠN GIẢN, CHỌN IDE....

The Old Man
02-10-2006, 14:18
Làm theo cách của C_thinh là xong ngay. Vì Windows không thấy SATA . Cần phải có driver cho SATA controller bỏ sẳn trong floppy A: và cài với F6 key.
Không thôi tìm dĩa Windows CD mới nhất có SPK2 sẵn thì Windows mới thấy SATA.

zzzaaa
03-10-2006, 02:10
Em xin có ý kiến...
*Nếu như 2 HDD của bác dung lượng ko bằng nhau -> bác đừng chạy Raid làm gì... vì nó sẽ kéo 2 HDD của bác xuống mức của HDD kém hơn...
Và nếu vậy thật... bác vào Setup Bios... chỉnh cho nó nhận chiếc Sata II của bác theo chuẩn IDE (nhà em cũng phải làm vậy với chiếc MSI RS480M2-IL)... sau đó bác dùng nó như một chiếc IDE bình thường
* Nếu 2 ổ của bác dung lượng bằng nhau và bác muốn chạy Raid-> làm theo cách của bác C_thinh vậy...(nhớ tham khảo cả ý kiến của bác TOM)

nguyentheloi
03-10-2006, 20:59
ủa, vậy tớ tưởng là mấy Main có cổng Sât thì mặc định nó đã cho phép cài Win trên ổ Sata đó chứ nhỉ! k cần chỉnh gì trong BIOS cả. Máy của anh tớ xài MAin ASUS P5P800MX và Intel 915GAV thỉ đều thấy Sata bình thường mà, cài WInXP SP1 luôn, k cần SP2 cũng vẫn nhận bình thường! vậy đối với main loại nào là cần phải có driver cho controller Sata nhỉ??

nino
04-10-2006, 07:19
ủa, vậy tớ tưởng là mấy Main có cổng Sât thì mặc định nó đã cho phép cài Win trên ổ Sata đó chứ nhỉ! k cần chỉnh gì trong BIOS cả. Máy của anh tớ xài MAin ASUS P5P800MX và Intel 915GAV thỉ đều thấy Sata bình thường mà, cài WInXP SP1 luôn, k cần SP2 cũng vẫn nhận bình thường! vậy đối với main loại nào là cần phải có driver cho controller Sata nhỉ??

máy em cũng như bác vậy nó nhận tốt cả, nhưng nếu cài win trên ổ sata thì chỉ phải set cho ưu tiên boot là ổ đó thôi (main của em là giga chip intel 865)

darkangel2006
04-10-2006, 08:09
sao hôm bữa mình cài trên ổ sata2/main giga m55 s3g thì bình thường nhỉ. Bữa đó mình cứ chia partion và cài như bình thương thôi mà. Hông lẽ main đời mới có sẵn driver.

abcslayer
04-10-2006, 08:18
"Hông lẽ main đời mới có sẵn driver." Có vẻ bài post trước của tôi có gì đó hơi khó hiểu????

The Old Man
04-10-2006, 08:27
??? "Motherboard có sẳn driver cho Windows" ????
Sao nói ngược vậy. Windows hay HDH có sẵn driver cho motherboard hay hardware chớ.

AnhTuanKB
04-10-2006, 09:06
Vấn đề này mình đã gặp 2 lần rồi,vì có 1 số main không cài được win bằng ổ sata chỉ có 2 cach thui:
Dùng đĩa mềm , chỉ duy nhất được đĩa mềm thôi, có chứa driver của sata,thường thì cấp theo main, lúc bắt đầu cài win ấn F6 để nó cài đặt driver.
Bạn cài win lên ổ IDE, sau đó vào hadware managerment,unintall cai IDE di, rùi tắt máy , lấy ổ IDE đó ghost vào ổ sata, nhớ là phải uninstall , nếu ko ghost xong sẽ không boot được đâu

bambi2810
04-10-2006, 09:13
Ko có đĩa mềm cũng ko sao, bạn kiếm cái prog nLite, intergrate cái driver SATA vào trong đĩa WinXP rồi cài bình thường.