PDA

View Full Version : Kết nối Wireless để dùng net giữa 2 laptop với nhau ?

Nnim
29-09-2006, 22:18
Chào các bạn thành viên diễn đàn tin học.Mình đã đọc qua nhiều bài viết của các bạn về cách share net qua wireless nhưng chưa tìm được trường hợp nào giống như của mình cả.

Mình có 2 laptop. Một laptop sử dụng internet qua mạng Lan connect theo kiểu VPN (Vitual Private Network). IP addres (trong internet protocol (tcp/ip) ) ko thể tự đặt được mà phải để ở chế độ automatically. Nếu ko thì sẽ không connect vào net được.

Không hiểu các cao thủ có cách nào giúp mình share net từ laptop thứ nhất đó sang laptop thứ 2 được ko? Cám ơn các bạn đã đọc bài viết này.

phongnt
30-09-2006, 13:52
Nhần chuột phải vào Local Area Connection của máy 1 - máy nối internet qua VPN, chọn properties, chon Advanced, rồi tích vào mục: Allow other network users to connect through this Computer's Internet connection
Bạn thiết lập địa chỉ IP cho card wireless của cả 2 máy tính theo dạng: 192.168.0.1 (máy nối Wired LAN thông qua VPN) & 192.168.0.2. Đặt chế độ của 2 máy là Ad-hoc (chuột phải vào phần Wireless network connection, chọn Properties, chọn tiếp Wireless Network, rồi vào phần advanced, đặt cả 2 máy là Computer-to-computer only (Ad-hoc)
Lưu ý, khi đặt địa chỉ IP cho máy 2, thì phải set Default gateway là địa chỉ của máy 1.

Nnim
30-09-2006, 19:35
Hic hic bạn ơi máy 1 kết nối mạng Lan qua cable 100m cơ.Với lại như tớ nói ở trên nó ko cho đặt IP như bạn nói đâu.Nếu đặt như vậy kết nối VPN sẽ bị hỏng.