PDA

View Full Version : Rút nguồn có làm hỏng phần cứng?

t649
28-09-2006, 20:13
Máy mình thỉnh thoảng lại không tắt được. Khi tắt máy màn hình "Windown is shutting down..." cứ hiện mãi không chịu tắt hẳn. Nếu ấn restart trên case thì sau khi khởi động lại xong, tắt máy -> Nút TurnOff "bị chuyển chức năng" thành Restart. Cuối cùng chỉ còn cách rút điện.
Xin hỏi nguyên nhân, cách khắc phục, và nếu tắt như vậy có ảnh hưởng xấu gì đến máy không? Nhất là phần cứng

lee_huynh306
28-09-2006, 22:35
Lỗi hệ điều hành đó bạn. Hôm trước mình cũng bị vậy, ghost lại hết rùi. Chuyện máy không chịu tắt là vì mình cài mấy chương trình AntiVirus rồi lại remove, cũng có thể ảnh hưởng mấy thứ khác nữa.
Nói chung tắt điện ngang hông có thể ảnh hưởng nhiều đến cái HDD. Nhưng mà mình bị hoài, do cúp điện, đến nay sau 8 tháng nó vẫn sống nhăn ^^

lybang
28-09-2006, 22:39
có thể là do xung đột phần mềm cách giải quyét dể nhất là cài lại window ,còn nếu bạn không thích cài lại thì khi shutdown nó hiện "Windown is shutting down..." bạn nhấn nút power off lâu một chút cho tới khi nó tắt thì buôn ra
-nếu máy đang hoạt động mà bạn rút điện ra đột ngột thì tất nhiên là ảnh hừong đến phần cứng và window rồi

t649
28-09-2006, 23:00
Mình cũng nghĩ là do xung đột phần mềm. Gần đây mình có cài Bit9, ZoneAlarm và bản AutoPatch cho Windown.
Nhưng mình muốn mấy bro khẳng định cho nó chắc chắn là có ảnh hưởng đến HDD không, nếu không thì mình cũng kệ xác nó chứ lười cài lại Win lắm. Thx

thongtinlaptop
28-09-2006, 23:15
@t649: Tất nhiên là tắt nguồn sẽ ảnh hưởng roài, theo như bạn nói thì chính xác là do thằng AutoPatch gây nên roài

The Old Man
28-09-2006, 23:26
Nếu windows đang ở trạng thái "Windows is shutting down" và bạn chờ LÂU quá mà phải rút điện thì 99% OK . Còn máy bị TREO mà phải rút diện thì 90% ok (tùy theo TREO ở CT nào). Máy đang chạy mà bị mất diện thì 99% OK (nếu không phải đang chạy những CT Khắc nghiệt như Patition, Fdisk, format v.v.), đụng nhửng chương trình trên mà HD yếu thì bạn chỉ có 5 ăn 5 thua, đôi khi tỷ số còn tệ hơn nữa.

Đây chỉ là PHỎNG ĐOÁN theo kinh nghiệm cá nhân chớ không có dựa theo cơ sở khoa học nào.