PDA

View Full Version : Thưa, các bác cho em hỏi cái DHCP với IP

next100years
28-09-2006, 20:03
Tình trạng của em thế này ạ, em xin trình bày.
Nhà em dùng adsl chia ra 5 máy (5 nhà lắp chung, nhà em thì ko phải là nhà để cái modem), và IP là gán tự động cho các máy.

Em ko biết các nhà khác tình trạng thế nào nhưng em rất hay bị cái tình trạng là bị báo là network ko gán IP cho máy em. Trước đây thì mỗi khi bị báo thế em thường đợi mòn mỏi cái thằng nhà chứa modem về để sang bảo nó cho gán lại modem. Sau thì em thông minh ra em tự gán IP cho em ở chỗ Internet Protocol ( em sài của fpt), sau một thời gian cách này rất hiệu quả.

Nhưng tới cách đây 2 tháng thì ko hiểu sao cách này vô dụng, IP em tự gán cho máy vẫn làm cho cái đèn ở 2 cái máy tính nho nhỏ góc taskbar xanh lè, nhưng ko vô đc net. Em lò do mở ipconfig ra kiểm tra thì thấy chỗ DHCP nó lù lù là "NO". Em ko hiểu tại sao lại thế.

Trên đây là tình trạng khổ sở của em, vì cái thằng nhà bên có ai ngờ hay đi công tác lắm. Mong các bác ra tay nghĩa hiệp giúp giùm cho em. Em xin đa tạ.

PMT
28-09-2006, 22:09
Chọn IP là Auto, DNS thì tự gõ vào DNS của ISP đang dùng.
ipconfig /release để trả lại IP hiện tại (nếu có)
ipconfig /renew để xin DHCP server cấp cho cái IP mới. Nếu có nối tới router thì nó sẽ cấp cho thôi.

next100years
06-10-2006, 12:05
hic...hôm nay em lại bị như thế, làm theo cách của bác PMT thì than ôi:
"Unable to contact your DHCP" thì phải. Nhưng may thay hôm nay thằng hàng xóm có ai ngờ ko đi công tác, hic, nên em mới có cơ vô đây than thở tình hình lại mong các bác giúp.

Sao trc đây em set lại ip của em thì ko bị cái lỗi dhcp đó mà giờ lại bị thành ra cứ phải chạy sang nhà thằng hàng xóm :(