PDA

View Full Version : keyboard & mouse chết bất đắc kỳ tử?

mhiendo
28-09-2006, 01:43
các bác ơi cho em hỏi tí!? con chuột và bàn phím nhà em dạo này hay chết bất đắc kỳ tử mà không biết lý do các bác ạ. Em đang làm việc bình thường thì chuột đứng, bàn phím không sử dụng được! Mặc dù máy tính không bị treo (vì khi chuột và bàn phím chết thì các ứng dụng đang chạy vẫn hoạt động như: đang download thì vẫn download, đang nghe nhạc thì vẫn tiếp tục chơi nhạc, đang setup software thì vẫn setup cho đến khi xong thì thôi...), thế mới lạ!

Thêm nữa, đôi khi khởi động thì keyboard cũng bị treo (không phát ra tiếng bip) ngay tại phần lựa chọn HĐH. Hoặc khi vào đến phần log-on thì mouse cũng trơ trơ ra, không chịu hoạt động.

Không biết nó bị bệnh gì hả các bác.? Các bác định bệnh giúp em với , em cám ơn các bác nhiều!

xpvuol
28-09-2006, 13:55
Vậy là kb+m sắp chầu ông bà rồi, còn hỏi gì nữa ^_____^ !!! Đôi khi bạn đụng vào dây nên nó bị lỏng, rút ra cắm lại là ok...

anh_dang_co_don
29-09-2006, 11:52
bạn rút dây keyboard và dây chuột xem ở mấy đầu cắm có chân nào bị gãy hay bị tụt xuống kô.

mhiendo
30-09-2006, 01:58
Cám ơn các bác ạ!
nhưng tình hình là cái máy nhà em vẫn chưa khả quan các bác ạ!.
như thế này, hồi máy nhà em bắt đầu xảy ra tình trạng như vậy, em nghi là jack cắm nó bị vấn đề, nên đã rút ra xem và cắm vào lại... nó vẫn thế! Em chuyển sang nghi ngờ em chuột bị hư, liền mua một chú samsung về... vẫn không đâu vào đâu (nói thật với các bác, vì tức mà em đã đập một chú chết tươi rồi đấy ạ! hic). Em lại nghi là jack cắm PS/2 trên main bị hư (tính em đa nghi nó thế), liền tậu một đoạn cáp USB -> PS/2... nhưng nó vẫn cứ bị như thế. đấy! để trả lời bài các bác em phải restart lại không dưới 5 lần. hichic....

Gần đây lại thêm cái bệnh chạy ì ạch nữa. Nghe nhạc thì tiếng bị méo, gõ văn bản thì gõ xong một hồi chữ mới xuất hiện. Chuột thì chạy tùm lum tá lả. (đấy là khi nó lành lành bệnh đấy ạ!).

Em xin nói thêm là em vừa ghost lại máy, chạy Norton Anti và Spyware Doctor mà không có dấu vết em virus hay trojian nào. và cấu hình máy nhà em là P4. 1.6G, 512RAM, 64M VGA. cấu hình không phải là tồi khi chỉ mở YM, firefox, IE, word, acdsee... phải không ạ!?

Hay là máy em chuyển sang Aids thời kỳ cuối rồi các bác. Phải điều trị liều cao (thay main, ram, HDD...) mới dứt điểm được ạ??

hichic, các bác giúp em với ạ!.

kien_hoi
30-09-2006, 10:51
he he tội nghiệp bác quá, biết vì sao không, vì bác phải bỏ ra vài giờ để cài lại thằng HDH của bác rồi. Trường hợp này tôi gặp 1 lần, cứ nghĩ repaid thằng HDH lại thì OK, nhưng cũng không được, rốt cuộc tôi cài lại thì chẳng có thằng nào hư cả

nosisme
30-09-2006, 13:07
Hic, hci, em đang bị giống vậy nè. Lúc được lúc không , phải dùng máy papa để lên net tìm hướng dẫn.
Đang định mua con KeyBoard và mouse USB.
Để em kiếm cái nào cổng USB xài thử.

mhiendo
30-09-2006, 16:24
he he tội nghiệp bác quá, biết vì sao không, vì bác phải bỏ ra vài giờ để cài lại thằng HDH của bác rồi. Trường hợp này tôi gặp 1 lần, cứ nghĩ repaid thằng HDH lại thì OK, nhưng cũng không được, rốt cuộc tôi cài lại thì chẳng có thằng nào hư cả

hichic, em vừa ghost lại mà bác! Mà với lại em dùng 2 HDH một win English, một win Korean. Mà vào thằng nào thì cũng xảy ra tình trạng như vậy bác ạ! hichic.....

@nosisme: xin có lời chia buồn người cùng cảnh ngộ!

xpvuol
30-09-2006, 21:25
Em rất ngưỡng mộ pác mhiendo !!! Có bao nhiêu phép thử là pác chơi hết, không thèm mượn bạn bè mà mua hẳn cái mới về thử !!! Hết sức ngưỡng mộ ^______^ !!!

raklei
30-09-2006, 21:56
Bác nên chuẩn bị xiền sắm một con máy mới đi là vừa.

mhiendo
01-10-2006, 01:20
Em rất ngưỡng mộ pác mhiendo !!! Có bao nhiêu phép thử là pác chơi hết, không thèm mượn bạn bè mà mua hẳn cái mới về thử !!! Hết sức ngưỡng mộ ^______^ !!!

hihi, tình hình là thế này bác ạ. Hôm đang làm việc hăng say, con chuột nó lại trở chứng... bực mình em xử nó ngay. nên sau đó đành lẳng lặng đi cưới em khác về... hìhì.. Còn cái USB->PS/2 thì cực chẳng đã! Có mấy thằng bạn làm IT, hỏi nó mà nó ko có, cộng với việc mấy cái jack nó hom hem lắm rồi, nên đành làm cái về xem thế nào! tậu xong rồi bây giờ mới thấy ... hối tiếc (vì cũng chưa đâu tới đâu). hichichic....

bác raklei ơi, không còn cách nào chữa được à bác.?

nosisme
01-10-2006, 12:20
Em cũng giống y chang, đem con mouse USB dưới nhà lên thử thấy hông được.
Máy vào tận WinDOW mà hông thấy MOUSE ,KB nhúc nhích.
Có ai góp ý hem, chắc ngày mai em đem len ICARE, hic. Tốn tìn

nosisme
04-10-2006, 20:17
Em có hỏi một người chuyên sửa phần cứng thì anh ta cho biết các loại main của Intel hay bị triêu chứng này (mặc dù em chưa cho anh ta biết tên Main ). Keyboard error, và vào tận Window, thấy con Mouse ở giữa màn hình mà hông biết làm sao nhúc nhích nó. :((
Trời mưa nhiều quá nên ngại mang máy đi CARE, hic hic, đành tìm kiếm trên web xem các triêu chứng chờ trời hết mưa.