PDA

View Full Version : CPU Làm Viec 100% !

unlimited
27-09-2006, 17:22
Cả nhà ơi giúp em với hom qua em tháo ram ra nghịch thế là máy hỏng luôn.Bây giờ em đã sử được thì con CPU của em lúc nào cũng làm việc hết công năng 97% đến 100% nhiệt độ của nó là 58 độ C đến 62 độ C làm cho máy em giật đùng đùng.Quạt chip của em vẫn chạy ngon lành.Windows XP em vừa cài lại xong.

khoabeo108
27-09-2006, 18:55
Bạn bật Task Manager lên xem chương trình nào chiếm nhiều CPU nhất.
Win vừa cài lại mà đã có hiện tượng đó thì cũng hơi lạ

pause1night
27-09-2006, 22:44
Muốn biết nhiệt độ của máy phải làm sao?

hieept
27-09-2006, 22:51
tháo ram ra thì không việc gì liên quan tới cpu làm việc quá tải cả, chỉ có một phương thức giải quyết thôi. Đó là cài lại win dù mới vừa cài xong.
nếu bạn vẫn bị nh7 vậy thì hãy dùng một đĩa hirent boot và format lại đĩa active, sau đó dùng đĩa win khác (mua, mượn ai đó..) mà cài. Không nên ghost, chúc bạn thành công.

hieept
27-09-2006, 22:54
muốn biết nhiệt độ của máy có nhiều cách lắm, đơn giản là vào CMOS mà xem, có thể cài phần mền, có thể gắn đồng hồ đo nhiệt độ..
bạn làm cách nào cũng được, nhưng cpu 58-62 độ là bình thường, không sao cả.

unlimited
28-09-2006, 06:51
thanks.Em đã cài lại windows ,cũng đã kiểm tra task manager ko có chương trình nào chiếm nhiều tài nguyên cả.Hôm qua em đổi chỗ khe ram thì nó lại chạy ngon lanh.Em sợ ram của em bị sôc điện.Vì hồm trước máy có chục chặc thế là em tắt bật (bằng nút power và reset)liên tục.Vậy bây giờ em phải làm gì với 2 thanh ram 128 kia.Với lại máy em lại phát sinh 1 vấn đề khác.Là hệ điều hành windows của em không thể sác lập bộ nhớ ảo cho nó hoạt động ngon lành.Bây giờ máy bó cứ báo cạn bộ nhở ảo (vì bộ nhớ ảo bằng 0).Thanks.

trungnguyentin
29-09-2006, 11:15
Bạn muốn thiết lập lại bộ nhớ ảo ? bạn thử làm theo cách của mình thử được không nha !
vào My computer>properties > Advanced
đến đây ban chon Setting ở mục Performance
tiep theo chon Advance >chon Change ở phần Virtual memory
sau đó nó sẽ hiện ra cửa sổ Virtual memory , ban chon Cútom size
điều chỉnh giá trị trong 2 ô đó , ròi nhấn set > OK
thế là xong ! còn nếu không được thì mình bó tay rồi !
chúc bạn thành công !

unlimited
29-09-2006, 16:53
Thanks.Mình đã sử được lỗi của Windows nhưng mà máy vẫn chậm.Mình sỡ lỗi do ram.vì mình có 2 thanh SD Ram 128MB.Một thanh bus 100 và 1 thanh bus 133.Theo nguyên tắc thì phải cắm thanh Ram bus thấp (bus 100)ở khe 1 và thành bus cao hơn (bus 133)ở 1 trong các khe còn lại.Nhưng mình lại cắm thành bus 133 ở khe 1 và thanh bus 100 ở khe còn lại.Vậy Ram của mình có làm sao không.Mặc dù máy mình vẫn nhận 256 MB Ram.Nhưng chạy rất chấm so với trước và CPU lúc nào cũng làm việc 95 %-đên 100%.Nay mình cắm đúng thứ tự nhưng không khắc phúc được.Chỉ sợ do lần cắm thầm thứ tự đó làm Ram mình bị lỗi.Mọi ngừoi cho mình biết các khắc phục nhé.Lưu ý :Windows của mình mới cái lại,rất ngon lành.Thanks.

hieept
29-09-2006, 23:10
cắm lộn thì cắm lại thôi chứ có sao đâu, chỉ sợ là khác điện áp nên nó cháy thôi, còn như không hư là tốt rồi.
mình không nghĩ là ram bị lỗi.
nhưng cũng chưa gặp trường hợp này bao giờ

unlimited
04-10-2006, 09:35
Mình đã mang đến phòng bảo hành của Phúc Anh.Kĩ thuật viên kiểm tra qua cho có và bảo không bị gì.Mày cháy vẫn tốt.Họ bảo máy mình bị virus.Chán.Bó tay.Sửa mãi mà không được.

hieept
05-10-2006, 23:45
bị virus thì tại sao lại không sửa được nhỉ?
bạn hãy cài các chương trình antivirus ngay khi cài win xong để chông virus chứ.
các chương trình nên cài:
- Bitderfender
- AntiVir
- BKAV (để diệt virus nội)
- McAfee
nếu có nối mạng cài thêm
- AdWare
- SpyWare
.. v..v..

The Old Man
05-10-2006, 23:59
Hình như là KTV của các tiệm vi tính cứ đổ thừa cho Virus là xong. Không có kinh nghiệm và trách nhiệm.

hieept
06-10-2006, 00:27
còn nữa anh à.
ngoài việc đổ cho Virus còn bảo thiết bị hư cần thay ngay, gặp mình thì không sao chứ người không biết gì hết thì họ thay chứ biết làm sao.
xài máy tính khổ vậy đó

tthanh12
06-10-2006, 17:13
\\May1 is not accessible. You might not have permission to use this network resource. Contact the administrator of this server to find out if you have acess permissions.
Access is denied