PDA

View Full Version : Lỗi ổ cứng nhờ các bác giúp em với huhu

bz1201
25-09-2006, 11:37
Trước tiên em xin chào toàn thể anh chi em trên diễn đàn va nhờ các anh chị em chỉ giúp em 1 vấn đề như sau:

Em đang dùng máy laptop, hôm trước em cài Win Sever 2003 vào nhưng giờ em muốn format hoặc fdisk lại để cài Win XP thường nhưng ko thể nào fdisk hay delete partition bằng Partition Magic được.Dùng PM thì nó thông báo lỗi như sau:

Error 58: Unable to write to the boot sector. Virus protection software maybe running.

Vậy kính mong các bác giúp đỡ em fdisk lại cái đĩa này với. Xin trân thành cám ơn các bác.

P/S: xin thưa ổ cứng của em là Hitachi.

bz1201
26-09-2006, 11:11
các bác ơi làm ơn làm phúc giúp em cái. hihi. thanks các bác

The Old Man
26-09-2006, 11:48
Startup với dĩa CD WINDOWS tới phần Partition hay Fdisk thì để cho WIndows tự format và cài HDH vào. Không cần phải Fdisk hay partition trước. TRỜI ƠI !! sao lại phải dùng Partition Magic làm chi mà ai cũng dùng nó hết. Bộ không ai biết là windows khi cài có cho phép mình partition fdisk và format. Sao mà lúc nào cũng thấy là dùng Partition magic vậy ?????? . Bác DLY ơi bộ ở VN là làm như thế sao ???

lee_huynh306
26-09-2006, 12:18
Startup với dĩa CD WINDOWS tới phần Partition hay Fdisk thì để cho WIndows tự format và cài HDH vào. Không cần phải Fdisk hay partition trước. TRỜI ƠI !! sao lại phải dùng Partition Magic làm chi mà ai cũng dùng nó hết. Bộ không ai biết là windows khi cài có cho phép mình partition fdisk và format. Sao mà lúc nào cũng thấy là dùng Partition magic vậy ?????? . Bác DLY ơi bộ ở VN là làm như thế sao ???
Đồng ý là Windows có thể làm được. Nhưng nếu bạn nói vậy thì PowerQuest hay Synmactec không bán được phần mềm Partition Magic rồi.
Dù sao tôi cũng thích dùng Partition Magic vì giao diện GUI của nó làm người ta dễ dàng thao tác hơn.

nguyenvuhoang
26-09-2006, 12:46
câu trả lời là : những HDD cai đặt Win 2003 server (NTFS file system) sẽ không thể dùng Parttion magic de Fdisk. Quả là parttion magic có giao diện dễ dùng, nhưng bù lại kinh nghiệm cho thấy nếu format hoặc Fdisk bằng những công cụ của MS thì check đĩa tốt hơn và ít gặp những lỗi như trường hợp này. Và đúng như bac Tom nói các OS windows tư win 98 trở về sau đều có thể fdisk và format HDD khi setup. Ngoài chuyện giao diện khó dùng không bàn đến. Cá nhân tôi khuyên bạn nên dùng các công cụ của windows để xừ lý đĩa, vì theo kinh nghiệm của nhiều người , HDD sẽ ít bị lỗi hơn so với việc dùng Parttion magic

bz1201
26-09-2006, 14:29
Vậy theo ý của các bác thì giờ em cứ bỏ đĩa Win XP vào rồi cài như bình thường sao? Hay phải làm như thế nào vì em sợ Win Server nó không cho phép mình làm vậy. Rất cám ơn sự chỉ dẫn của các bác.

khoabeo108
26-09-2006, 20:27
Vậy theo ý của các bác thì giờ em cứ bỏ đĩa Win XP vào rồi cài như bình thường sao? Hay phải làm như thế nào vì em sợ Win Server nó không cho phép mình làm vậy. Rất cám ơn sự chỉ dẫn của các bác.

bạn boot từ CD cơ mà, 1 WIn Server chứ 5, 7 Win Server cũng chẳng làm được gì đâu, yên tâm đi

bz1201
27-09-2006, 13:10
Cám ơn các bác đã quan tâm chỉ bảo. Em cũng vừa cho đĩa WinXP vào cài lại và chạy bình thường. Sau khi cài lại em thử chạy lại PQ Magic và Fdisk trong Dos nhưng không thể delete partition hoặc Fdisk được, nó vẫn báo lỗi như trên.(bài đầu tiên) Em băn khoăn và thắc mắc không biết đồng chí Win Server 2003 đã cài cái j vào ổ mà bây giờ không làm j được với ổ cứng vậy. Các bác giúp em với. thanks

dly
27-09-2006, 13:25

Giờ mới đọc được những dòng này của anh. Vâng ở VN anh em vẫn có thói quen dùng dos, pqmagic, dick manager để tạo các phân vùng và định dạng đĩa. Mệt mỏi để giải thích vấn đề này riết em không muốn bàn đến nữa. Như anh thấy thậm chí còn rất nhiều người không biết rằng trong phần setup của Windows 2000 trờ về sau này có tích hợp fdisk, format trong đó kia. Chán hết muốn .....

wingchun
27-09-2006, 13:41
to:bz1201
"Error 58: Unable to write to the boot sector. Virus protection software maybe running."
Vào BIOS của laptop disable cái Boot Virus Protection đi

bz1201
27-09-2006, 14:25
thanks bác wingchun :) em sẽ thử làm theo cách bác đã hướng dẫn.

bz1201
27-09-2006, 14:33
bác ơi trong bios của em không có phần nào là boot virus protection bác ah. Trước đây em dùng Fdisk bình thường nhưng hiện tượng chỉ xảy ra sau khi install cái đồng chí Win Server 2003. Vậy hiện tượng này là sao các bác nhi? thanks các bác nhiều nhiều.

bz1201
28-09-2006, 13:08
Các bác ơi làm ơn chỉ giúp em làm sao để HDD của em trở lại được trạng thái như ban đầu vậy? huhu. Chứ bây giờ Fdisk ko được nhiều lúc bực mình quá huhu. thanks

nguyenvuhoang
29-09-2006, 08:21
thì cứ thử dùng đĩa win xp để fdisk va format toan diện cái HDD đó coi sao. Hình như bạn chỉ mới cài đặt lại win XP thui mà ( như tui đã nói ở trên, Pattion magic không thể can thiệp vào NTFS file system do windows server 2003 tạo ra) đó là lý do bạn không thể dùng parttion magic. còn việc nó báo lỗi virus thì đúng là có khả năng do trong bios của bạn có enable chức năng chống virus boot ( bảo vệ master boot record), do đó khi bạn fdisk hay format đĩa nghĩa là có can thiệp vao master boot record nên nó báo lỗi như vậy (túm lại bạn làm như sau: dùng đĩa win xp de format va fdisk đĩa, nếu vẫn còn báo lỗi thì disable chức năng chống virut trong bios. khả năng thứ 3 là HDD của bạn có sự can thiệp và bảo vệ của nhà sản xuất laptop, thường họ có 1 parttion ẩn để chứa file phục hồi hệ thống khi máy tính bị lỗi phần mềm, bạn không thấy file này khi máy hoạt động ở chế độ bình thường, mà chỉ làm việc khi bạn nhấn vào 1 phím đạc biệt hoặc sử dụng bộ đỉa kèm theo máy, cái này tui k0 rành lắm vì k0 chuyên về laptop)

bz1201
29-09-2006, 09:26
thanks bác nguyenvuhoang nhiều nhiều :)