PDA

View Full Version : Bệnh lạ của ổ cứng

hoang_khuong
24-09-2006, 10:01
Thiệt tình là mình mới thấy lần đầu
Buổi sáng khởi động máy làm việc bình thường.Buổi tối, khởi động vào WinxP không được, thử khởi động bằng Windows Media Center cũng không được.Cả hai Win này đều chớp cái màn hình xanh 1 cái (rất nhanh mình chẳng đọc được gì) rồi restart.Cuối cùng mình đành boot bằng Win98, vào được Windows rồi thì thấy mất 3 phân vùng đĩa cuối cùng (mà mình dùng nó để lưu dữ liệu, software và Backup mới chết chứ).Boot lại bằng Hirent Boot, thì không dùng được PQ Magic để kiểm tra phân vùng.Thử bằng Acronis thì thấy báo rằng 3 phân vùng cuối đó chưa được định dạng.Dùng tiện ích kiểm tra đĩa của Maxtor thì thấy đĩa rất OK.Thiệt tình chẳng biết làm sao ? Mình có bị mất dữ liệu không ? Có thể dùng tiện ích gì để khắc phục không ?

lee_huynh306
24-09-2006, 11:06
Tốt nhất xách HDD qua máy người khác test thử đi bạn à.

hoang_khuong
24-09-2006, 12:51
Bây giờ tự nhiên nó chạy bình thường rồi, bó tay.Nhưng dù sao đây cũng là 1 kinh nghiệm.5 phút nữa sẽ chạy ra cửa hàng mua 10 CD về backup phòng khi hữu sự

xpvuol
24-09-2006, 17:56
Bạn còn may mắn, tui xài ổ SamSung 80gb bị hư bất tử (22-9), mất hết dữ liệu, đem lên FPT 207-4 nguyễn văn thủ thì dược BH cái mới T___T. Từ này về sau cạch tới già, nghe mọi người than về thằng SamSung này nhiều rồi, giờ bị mới biết. Nó bị hư từ từ, lúc đầu có 3 Partition, sau còn 2, rồi 1, rồi sau đó máy không nhận được ổ và trong CMOS nhận tên tầm bậy, còn có 7.9GB !!!. Được mỗi cái chạy nhanh và mát, êm. Nhưng tất cả vẫn không gì bù đắp được dữ liệu quan trọng... Cũng may nhà có ổ ghi nên backup được 1 ít, chứ không giờ chết giở với nó... T____T

babiboy9999
24-09-2006, 22:41
bạn còn đỡ hơn ỗ Seagate 80 GB SATA2 của tui die vô duyên tháo ra cấm vào main khác ko boot duoc ! bó chíu ! dem bảo hành duoc đổi ổ mới mong~ hơn đời mới ! chạy được vài tuần tháo ra đem gắn main mới thì ko boot được cháy lun mẹ nó ! Made in China có khác ! từ đây trở đi từ Seagate

khoabeo108
24-09-2006, 23:08
Hàng điện tử mà các bạn, đôi khi phải chấp nhận rủi ro thôi. Người ra sản xuất ra 1000 cái tốt, rồi bị 1 cái lỗi. Chẳng may bạn mua đúng phải cái bị lỗi ấy===>Chỉ biết dùng từ "không may" thôi.
Mà có lẽ vì thế mà từ "Bảo hành" ra đời

boy_thanhnam
25-09-2006, 00:07
còn cái ổ sámung của tôi cũng thế giờ mở máy cứ fải khởi động lại thì nó mới nhận lại ổ
ko hiểu sao nữa
hôm trước tôi đã fải format toàn bộ ổ cứng nên mới cứu đc nó
chán thế

milandini
25-09-2006, 09:35
to boy_thanhnam: Trước đây trên PCWorld có nói về trường hợp của bạn, bạn thử thay pin CMOS xem

tqttqt
06-03-2008, 21:26
tui dùng ổ Samsung, lúc đầu chạy ngon, giờ chả hiểu sao chạy chậm như rùa bò, copy dữ liệu ngồi đợi mút chỉ...thỉnh thoảng còn giựt giựt...cùng xuất hiện lúc đó là con chuột chết dí luôn...tôi phải nâng cấp driver card màn hình mới thoát khỏi tình trạng chết chuột, còn ổ cứng vẫn vậy, dù format hay defragment, check disk..:((

hddlab
07-03-2008, 16:02
tui dùng ổ Samsung, lúc đầu chạy ngon, giờ chả hiểu sao chạy chậm như rùa bò, copy dữ liệu ngồi đợi mút chỉ...thỉnh thoảng còn giựt giựt...cùng xuất hiện lúc đó là con chuột chết dí luôn...tôi phải nâng cấp driver card màn hình mới thoát khỏi tình trạng chết chuột, còn ổ cứng vẫn vậy, dù format hay defragment, check disk..:((

Thử cài lại windows xem sao, có khi cũng không bệnh nặng đến hỏng ổ cứng mà chỉ là lỗi của windows

nguoimoi
07-03-2008, 16:08
Thử cài lại windows xem sao, có khi cũng không bệnh nặng đến hỏng ổ cứng mà chỉ là lỗi của windows

em có cái 40GB Partition cứ chập chờn luôn. Bác xem liệu có cứu được không và giá là bao nhiêu để em mang tới bác.

uroif
07-03-2008, 16:10
Tui từ trước tới giờ dùng hàng SS nhiều mà có vấn đề gì đâu. Seagate tạm ổn, Maxtor cũng được (đôi lúc nó nóng ghê quá)
Ổ cứng bị lỗi thường Main sẽ không nhận và không thể sử dụng được nữa.
Các bác cứ kiểm tra lại HĐH và các linh kiện khác cẩn thận đã rồi hãy đổ tội cho ổ cứng. Thực tế là sau một thời gian dài sử dụng ổ cứng bị phân mảnh dữ liệu => Tốc độ truy xuất chậm dần.. => Chống phân mảnh

tqttqt
07-03-2008, 18:10
em cài lại ko biết bao lần rồi bác àh...T_T
vẫn vậy, mà em nghe nói, bảo hành ổ cứng ở Trần Anh phải chi thêm 10$ cho việc vận chuyển về công ty bảo hành T_T, ko biết có thật ko...

hddlab
07-03-2008, 21:44
em có cái 40GB Partition cứ chập chờn luôn. Bác xem liệu có cứu được không và giá là bao nhiêu để em mang tới bác.

Nếu là ổ của em đang dùng thì anh free:)