PDA

View Full Version : Chuột hay bị treo khi bật công tắc đèn...

vit2148
21-09-2006, 16:38
Con chuột quang nhà em (Mitsumi) sử dụng rất tốt và bình thường, nhưng khi em (hoặc người nhà em) bật đèn hoặc quạt treo tường trong phòng em lên là con chuột nó bị treo cứng đơ, phải rút ra rùi cắm lại thì mới sử dụng được.. pác nào rành về vụ này chỉ giúp em với... em nghĩ nó bị chạm điện gì đó hix, nhưng ko rành...

lee_huynh306
21-09-2006, 17:08
Hiện tượng giống cái modem cũ (giao tiếp qua USB)của mình, hễ mở đèn, tắt đèn, tắt quạt, bật quạt thì nó tắt ngúm. Phải chăng đây là lỗi chung của các thiết bị USB nhỉ.

bighead
21-09-2006, 19:22
Cái vụ này là do lỗi bộ nguồn (PSU) đó. Khi bạn bật/tắt công tắc thiết bị điện, đặc biệt là đèn neon, sẽ sinh ra 1 sóng nhiễu trên mạng điện trong nhà. Nếu PSU của bạn không lọc nhiễu tốt thì nhiễu này sẽ ảnh hưởng đến các thiết bị trong máy tính như các bạn đã thấy. Loa máy tính cũng là một thiết bị dễ bị ảnh hưởng bởi sóng nhiễu này do bộ nguồn cấp điện cho loa không tốt: mỗi lần bạn bật/tắt đèn là loa sẽ kêu rột rột.
Bạn có thể mượn 1 PSU loại tốt (Coolermaster hay Acbel) về thử lại xem có còn bị không nhé !

em_ngu_bam_sinh
21-09-2006, 19:27
tốt nhất là bạn không nên bật đèn

nguoivntramlang
21-09-2006, 20:26
tốt nhất là bạn không nên bật đèn

Cái nick này nên đưa vô diện theo dõi thường xuyên , post toàn những bài dỡ hơi không .

bighead :

Đồng ý với ý kiến của bighead . Nhiều khả năng xảy ra trường hợp này nhất .

lee_huynh306
21-09-2006, 21:42
Cái vụ này là do lỗi bộ nguồn (PSU) đó. Khi bạn bật/tắt công tắc thiết bị điện, đặc biệt là đèn neon, sẽ sinh ra 1 sóng nhiễu trên mạng điện trong nhà. Nếu PSU của bạn không lọc nhiễu tốt thì nhiễu này sẽ ảnh hưởng đến các thiết bị trong máy tính như các bạn đã thấy. Loa máy tính cũng là một thiết bị dễ bị ảnh hưởng bởi sóng nhiễu này do bộ nguồn cấp điện cho loa không tốt: mỗi lần bạn bật/tắt đèn là loa sẽ kêu rột rột.
Bạn có thể mượn 1 PSU loại tốt (Coolermaster hay Acbel) về thử lại xem có còn bị không nhé !

Trùi nguồn ASUS đàng hòang nè. Bị thì vẫn bị hà:bored:

xpvuol
22-09-2006, 11:58
Cái nick này nên đưa vô diện theo dõi thường xuyên , post toàn những bài dỡ hơi không.
~~~> Nhất trí với bác... ^_____^