PDA

View Full Version : Các bác cứu em với máy em cứ hay khởi động lại

vietnguyen77
20-09-2006, 08:29
Máy của em CPU Pen III 730mh cài Win XP SP2. Khi khởi động máy thỉnh thoảng mới được, thường là đến lúc "Wellcom" là máy tự khởi động lại. Nếu chạy ở chế độ safemot thì vẫn bình thường. Em đã kiểm tra "Divice manager" các phần cứng vẫn bình thường". Em thử bằng cách dùng "Boot CD" khi nạp chương trình thì thấy báo lỗi "Không đủ bộ nhớ". Em nghi máy em bị vấn đề về Main hoặc Ram.
Nhờ các bác ra tay cứu giúp.
Cám ơn các bác

zinki1986
20-09-2006, 09:15
Theo mình thì có thể cấu hình máy của bạn không đủ để chạy winxp sp2.

templar
20-09-2006, 09:26
Bạn thử mang RAM của máy khác cùng loại RAM với máy của bạn SDRAM, còn tốt cắm vào chạy thử xem. Có thể máy bạn bị hư RAM.Chứ máy này thì chạy WinXP vô tư.

silverdragon
20-09-2006, 12:51
Theo mình thì có thể cấu hình máy của bạn không đủ để chạy winxp sp2.

dư sức chứ không đủ gì, máy em còn yếu hơn mà còn chạy được thì nói chi. Ở đây nguyên nhân có thể do phần cứng, có lẽ là do RAM , bác thử thay RAM khác xem sao.

nino
21-09-2006, 07:08
máy mới cài win thì bị hay xài 1 thời gian sau khi update thì bị?? Một ý kiến nhỏ nhe: máy mình cũng vậy chạy ầm ầm, nhưng sai khi để auto update đến một hôm update xong thì sau khi khởi động máy thì bị giống như bạn đó.
Cũng có thể lỗi win, win lỗi làm quá trình khởi động thành một vòng lặp khởi động -> kiểm tra -> thấy lỗi -> khởi động lại-> kiểm tra -> thấy lỗi rồi tiếp tục khởi động lại... mình thấy trước hết cài lại win đi rồi tính tiếp.