PDA

View Full Version : Nhờ tư vấn chọn cấu hình server giúp

thanhp
19-09-2006, 22:09
Mình muốn chạy 1 movies site, mọi người cứ tưởng tượng là sẽ lớn như iones.net ngày xưa và ephim.com bây giờ của FPT cũng được
Nó sẽ là 1 streaming movies site, download also, hicc
Có vài cấu hình mình nếu dưới đây, bạn nào kinh nghiệm chọn giúp mình với nhé

PLAN A

Dual AMD
Opteron 246 A

Base System Configuration:

Dual AMD Opteron 246

2 GB RAM
73 GB SCSI Drive
2000 GB BW
8IP's (Private Vlan; 5 Usable)

PLAN B

AMD 64+ Athlon
4000 A

AMD 64+ Athlon 4000
2 GB RAM
2 x 500GB SATA Drives
2000GB BW
8IP's (Private Vlan; 5 Usable)

PLAN C

AMD Dual Core
Opteron 275 A

AMD Single CPU Dual Core Opteron 275
250GB SATA Hard Drive
1 GB ECC RAM
Bandwidth: 2000GB
IP Addresses: 8 (5 usable)

Mình thì định chọn PLAN B, nhưng vẫn đang phân vân.. giữa AMD 64+ Athlon 4000 hay AMD Single CPU Dual Core Opteron 275

Bạn nào có kinh nghiệm chọn giúp với hoặc recommend mình một cấu hình phù hợp với

Cảm ơn nhiều nha

lee_huynh306
19-09-2006, 23:25
Mình thấy Plan A tốt wá đó chứ. Opty dù sao cũng hơn Athon 1 bậc. Vả lại HDD lại là SCSI nữa, gút wé!
Có điều BW có 2000GB thì hình như hơi ít đối với streaming server. Giả dụ như mỗi phim là 1GB (chất lượng tàm tạm). Mỗi ngày có tầm 100 người vào xem thì ....ôi thôi!!!
Chưa kể đến chuyện có người download 1 lúc vài phim để dành trong máy để mà xem(Ví dụ như mình nè ^^ ). Lúc đó có mà đuối nhé bạn.

thanhp
19-09-2006, 23:42
Thế còn gói này thì sao hả bác
$199/month $30/setup
or
$159/month $300/setup

Dual Opteron 248
2048MB DDR ECC RAM
2 x 160GB SATA HDD
10Mbps Unmetered Bandwidth
5IP's (2 usable)
Dedicated Private VLAN
99.9% Network uptime SLA
CentOS 4.4

VietDuc
19-09-2006, 23:43
Mỗi cấu hình trên đều có mặt lợi và mặt khuyết.

PlanA: (tôi recomment Plan này)
- CPU Rất mạnh: good
- RAM 2GB: good
- 73GB SCSI: Good for speed but not good for movie (ko luu được nhiều)

Plan B:
- CPU thua xa Plan A
- RAM + HDD good for Movie

Plan C:
- CPU better than Plan B
- RAM 1GB: not good for movie
- HDD 250GB : so so

Và một điều quan trọng nhất la Băng thông. Bạn cho người Việt load streaming mà server đặt nước ngoài là bạn đã mất điểm rồi. Load ko thể như IONE được. Thứ 2 là 2000GB đó bạn nghĩ bao lâu sẽ hết? Chúng tôi đã một lần thử cho free xem phim trên một server đặt tại DC của chúng tôi ở VN. Trong 1 tuần, con số traffic là 7000GB, đấy là còn chưa public ra công chúng để quảng bá đó. Và giá băng thông thuê các server quốc tế thì.... cao khiếp.

Trên đây là một số thông tin từ kinh nghiệm bản thân. Chúc bạn có lựa chọn tốt!

VietDuc
19-09-2006, 23:44
Dual Opteron 248
2048MB DDR ECC RAM
2 x 160GB SATA HDD
5IP's (2 usable)
Dedicated Private VLAN
99.9% Network uptime SLA
CentOS 4.4Cái này có vẻ là lựa chọn hợp lý hơn mấy cái trên. và nếu tôi không nhầm thì đây là các Offer từ LayeredTech. :)

thanhp
20-09-2006, 00:36
Cảm ơn anh Vit Đức,
Cái offer cuối cùng là của 1 thằng DC bên HK
Giá là $139/month $300/setup anh thấy thế có được không vậy ?

VietDuc
20-09-2006, 10:44
Thế còn gói này thì sao hả bác
$199/month $30/setup
or
$159/month $300/setup

Dual Opteron 248
2048MB DDR ECC RAM
2 x 160GB SATA HDD
5IP's (2 usable)
Dedicated Private VLAN
99.9% Network uptime SLA
CentOS 4.4Thực ra với giá $199 thì gói này cũng ok lắm rồi. Bạn chỉ bỏ ra $30 setup. Nếu bạn chọn $300 setup để giảm giá hàng tháng đi thi cũng là giải pháp hay, nhưng bạn cũng sẽ vì nó mà phải xài với thời gian lâu mà ko dám cancel nếu ko hài lòng chất lượng (Tiếc $300)

Nhớ check tốc độ load phim từ VN đến chỗ đặt server đó nhé. Bạn có thể thử load phim từ server đặt tại DigiPower để test thêm:

www.phimchauminh.com (dùng IE nhé, đây là site của khách hàng và họ code chỉ chạy trên IE mới coi phim được)

thanhp
20-09-2006, 10:55
Các bạn cho hỏi điều gì khác nhau giữa 10MBps uplink và 100MBps uplink?
Nếu cùng 1 cấu hình, mình thuê 10MBps uplink của DC ở HK tốt hơn hay 100MBps uplink ở US tốt hơn.
Xin cảm ơn

p/s
visitor của mình hầu hết ở US

klasdfe
20-09-2006, 11:00
plan cuối là hợp nhất rồi, 3 plan đầu 2000GB mà cỡ ephim chỉ nửa ngày là hết sạch :D

to thanhp: bác có tính đến chuyện bản quyền chưa? bác mà chiếu phim như ephim là chiếu "lậu" rùi đó.

klasdfe
20-09-2006, 11:04
Các bạn cho hỏi điều gì khác nhau giữa 10MBps uplink và 100MBps uplink?
Nếu cùng 1 cấu hình, mình thuê 10MBps uplink của DC ở HK tốt hơn hay 100MBps uplink ở US tốt hơn.
Xin cảm ơn

p/s
visitor của mình hầu hết ở USnhư bác nói thì tất nhiên ở US sẽ tốt hơn. Thực ra khi online xem phim thì mọi người cũng đã sãn sàng bỏ thời gian để chờ rồi, bác không cần phải quá kén chọn đường truyền làm gì cho khổ

thanhp
20-09-2006, 11:05
Và xin cho hỏi
Unlimited Private Network Bandwidth và Public Bandwidth khác gì nhau !!
Cảm ơn nhiều

To bro VIệt Đức:

Host của bro khá good nhưng e là em không thể thuê ở VN được,như bác Klasdfe nói đó >_<

VietDuc
20-09-2006, 11:25
OK, nếu visitor là ở US thì lựa chọn HK sẽ tạo cho bạn khó khăn khi connect. Chọn Server US sẽ đảm bảo tốc độ hơn nhưng BW thì chỉ có 2000

vikhoa
22-09-2006, 00:09
10Mbps cũng chỉ ~ 3300GB/mo. thôi, không hơn 2000GB là bao nhiêu đâu. Khoảng 15-20 người vào xem phim cùng lúc là nghẽn đường ngay.

SieuHost.Com
22-09-2006, 10:56
Nhớ check tốc độ load phim từ VN đến chỗ đặt server đó nhé. Bạn có thể thử load phim từ server đặt tại DigiPower để test thêm

Network ở HK nói chung là không ổn định dù ở Châu á hay US
Network ở VN cụ thể là VNGT gần như không thể truy cập từ nước ngoài
Lúc ban đầu thì ping cực chậm, do bị trục trặc đâu đó trong network của vngt
Cách đây vài tuần cải thiện đáng kể, ping tốt, vào nhanh tương đương FPT
Cách đây vài ngày tình trạnh cực kém, ping khá tốt nhưng website không thể truy cập được, nếu load xong cũng mất 15 phút
Nếu được anh Đức cho cái speedtest thỉnh thoảng tôi test một phát :)

Port speed cứ đăng kí 10mbps, đến khi nào đến limit thì nâng cấp chưa muộn

AMD Single CPU Dual Core Opteron 275 -> best choice

VietDuc
22-09-2006, 11:32
to SH: Lỗi đó là do cái COnverter kết nối ra quốc tế tại VNNIC của VNGT bi problem. Họ cũng đã chuyển converter mới đến VNNIC nhưng phải chờ "lên lịch" thay thế. Chán ông VNNIC lắm, nhà nước mà, cái gì cũng giấy tờ, chờ duyệt. Pó tay luôn. Khi traceroute từ nước ngoài vào là bị timed out ngay cái HOP kêt nối VNNIC-VNGT.

Anh ở nước ngoài, lâu lâu dùng connection của anh tracer digipower.vn dùm mình nhé. Mình dùng nwtools.com nó chec từ EV1 đến nên ko khách quan bằng connection của end user. Cảm ơn nhiều.

thanhp
25-09-2006, 16:35
Xin hỏi các anh thêm trong phần DRIVER CONTROLLER OPTION
Nó bảo mình chọn
IDE/SCSI
SATA
Thì nên chọn cái nào
Nếu mình chọn HDD là SCSI hoặc nếu mình chọn là HDD chung chung ???
HDD chung chung mà chọn Hard driver controller là SCSI có tốt không?
Cảm ơn các huynh

VietDuc
25-09-2006, 17:03
SCSI đương nhiên là the best rồi. Nhưng cũng phải tùy bạn dùng HDD loại nào chứ. SCSI hay SATA

ExtremeEdition
25-09-2006, 17:06
Sata là ngon đấy hahahaha gà quá đi mất

VietDuc
25-09-2006, 17:46
Sata là ngon đấy hahahaha gà quá đi mất

Biết thì giúp họ đàng hoàng chứ đừng có châm biếm. Chưa kể ko biết thì dựa cột mà nghe. SATA mà ngon hơn SCSI à? :mad:

gate2vn
26-09-2006, 07:51
Xin hỏi các anh thêm trong phần DRIVER CONTROLLER OPTION
Nó bảo mình chọn
IDE/SCSI
SATA
Thì nên chọn cái nào
Nếu mình chọn HDD là SCSI hoặc nếu mình chọn là HDD chung chung ???
HDD chung chung mà chọn Hard driver controller là SCSI có tốt không?
Cảm ơn các huynh

tùy thuộc vào số tiền bạn đầu tư vào đó, nhu cầu thực tế, và cấu hình server.
- ide thường là ổ cứng cũ, và hiện giờ, server mới không còn sử dụng
- sata ko phải là lựa chọn tồi, nhất là khi sử dụng raid. Sử dụng RE series của WD + RAID1 vừa đảm bảo tốc độ, độ ổn định, đồng thời có backup. Nếu có thể đưa lên RAID10 là the best. Đó là lựa chọn tốt hơn nhiều so với việc chỉ có 1 ổ cứng SCSI :)
- còn nếu tiền ko phải là vấn đề SCSI + RAID :)

thanhp
26-09-2006, 10:42
1. Nếu em dùng HDD là SATA thì nên dùng Driver controller là SCSI hay SATA ( không tính IDE/SCSI RAID 1 )
2. PLAN

PLAN A
* AMD Single CPU Dual Core Opteron 275
* 2 x 250GB SATA Hard Drives
* 2 GB ECC RAM
* CPanel/WHM
* 2500GB BW
* 100Mbit/s port

Thì tốt hơn hay

PLAN B
* AMD Single CPU Dual Core Opteron 275
* 2 x 36GB SCSI Hard Drives
* 2 GB ECC RAM
* CPanel/WHM
* 2500GB BW
* 100Mbit/s port

Vì em cảm giác cái BW 2500GB kia ở PLAN A không cân xứng với HDD còn ở PLAN B thì hợp lý hơn, và thêm nữa vì nó là SCSI nên "ổn định hơn "đúng không các bác ( mà em cũng chẳng hiểu cái điều ổn định hơn mà bác GATE2VN nói là gì nữa, hic hic )

VietDuc
26-09-2006, 10:54
Vấn đề là khi bạn chạy ổ cứng SATA thì đâu có dính gì đến SCSI controller. 2 giao tiếp này khác nhau. Về mặt kỹ thuạt thì SCSI có tốc độ truy xuất nhanh hơn và ổn định hơn.

Nếu cần lưu trữ nhiều thì chọn A, nếu không thì chọn B. Tôi thì recommend plan B

ExtremeEdition
26-09-2006, 14:44
Biết thì giúp họ đàng hoàng chứ đừng có châm biếm. Chưa kể ko biết thì dựa cột mà nghe. SATA mà ngon hơn SCSI à? :mad:

nếu ít tiền thì dùng cái đó có tiền ko mà đòi cao cấp thế

VietDuc
26-09-2006, 14:54
nếu ít tiền thì dùng cái đó có tiền ko mà đòi cao cấp thế

Vậy thì vui lòng đọc từ đầu topic đi xem người đang cần tư vấn họ đưa ra các package thế nào nhé, đâu phải chuyện nhiều tiền hay ít tiền đâu. Các gói đưa ra thì same same về giá, chỉ khác nhau cấu hình mà thôi.

gate2vn
26-09-2006, 20:16
vì nó là SCSI nên "ổn định hơn "đúng không các bác ( mà em cũng chẳng hiểu cái điều ổn định hơn mà bác GATE2VN nói là gì nữa, hic hic )

phụ thuộc vào việc bạn định nghĩa "ổn định" là gì. Bạn nhớ rằng RAM và ổ cứng là 2 thành phần hay có vấn đề nhất trong máy tính nói chung và server nói riêng. Nếu server của bạn có 1 ổ cứng, dại mồm nó die, thì dữ liệu còn không? Đó là lý do tôi đề cập đến RAID. Trong trường hợp RAID1, nếu 1 ổ cứng hỏng, vẫn còn ổ cứng kia hoạt động. Trong trường hợp RAID10 thì vừa được backup, vừa được performance.

1 điều nữa bạn có thể lưu ý khi tôi trả lời lần trước, có đề cập đến RE series của Western Digital. Đó là ổ cứng được thiết kế cho server, chứ ko phải "desktop" class. Nếu bạn sử dụng nhiều, sẽ thấy sự khác biệt giữa "server" class và "desktop" class. RE series WD cấu hình RAID10 rẻ hơn SCSI, nhưng chạy tốt hơn single SCSI cả về độ tin cậy lẫn performance :)

Bản thân tôi đã so sánh server chạy single SCSI (U320 controller) và server chạy RAID1 SATA-II (3ware raid card), và performance không khác nhau quá nhiều. Trong khi như tôi đã viết ở trên, RAID có lợi hơn nhiều khi 1 trong 2 ổ cứng bị hỏng. Đó cũng là lý do mà chúng tôi vừa nâng cấp 1 loạt servers lên dùng RAID. Với 1 server tương tự cấu hình của bạn, chạy raid1 sata-ii, streaming và tốc độ đạt được lên tới 45MBits - not bad at all :)

Performance cũng phụ thuộc vào việc bạn dùng ổ cứng vào việc gì: các files của bạn dung lượng lớn hay nhỏ, ổ cứng có phải truy xuất nhiều lần để đọc 1 file hay không? SATA và SCSI đều được thiết kế có mục đích, thị trường riêng, chứ ko phải tự nhiên sinh ra nhiều loại như vậy :)

túm lại, bạn có thể hỏi thêm provider thông tin về chủng loại ổ cứng, cách họ cấu hình, có raid hay ko. nếu có thêm thông tin về barebone hoặc motherboard thì tốt. Lưu ý rất nhiều nơi mua "desktop" về làm server, và chắc chắn performance ko thể tốt như server thật. Có nhiều thứ cần cân nhắc hơn nữa chứ ko chỉ là cái CPU, RAM :)