PDA

View Full Version : nơi trao đổi về du học liên thông giữa NIIT với đh nước ngoài

thaivinhhuy
19-09-2006, 13:11
nếu ai đã từng , đang hoặc muốn du học theo kiểu liên thông giữa trường NIIT với các đh nước ngoài thì có thể trao đổi tại đây về mọi mặt như chi phí , tiền fee school, đều kiện học tập của từng trường vv ....
nếu ai đang học chương trình liên thông giữa NIIT và trường đh RMIT ở việt nam cũng post đây luôn nhé.

zerodeath
13-03-2007, 23:06
một lần nữa tôi xin khẳng định, NIIT hoàn toàn vô trách nhiệm trong việc học liên thông của các bạn. Quảng cáo cuối cùng cũng chỉ là quảng cáo!

usranger
15-03-2007, 17:31
*Đúng như mình đã để cập trong box "học về CNTT" đó. Con đường liên thông duy nhất và tương đối dễ chỉ có nhảy từ Aptech sang RMIT vn thôi bạn ạ.

*Còn mấy chương trình liên kết khác muốn liên thông thì đứng có mơ. Kể cả chương trình liên kết tại các đại học công lập, nói chung là cấp bằng ít giá trị, lừa đảo.

*VD bằng diploma của NIIT xin vào cơ quan nhà nước, xếp lương theo bậc chỉ ngang trung học chuyên nghiệp chứ chả dc ngang bằng cao dang vn.

*Rmit vn hình như nó vẫn chưa cho liên thông NIIT. Hiện tai chưa có 1 văn bảng chính thức nào về việc này. APtech thì có từ lâu rồi.

*$hơi chát 2000$+8000$= 10000$ cho bằng bachelor chưa kể chi phí học av, thi lại :D

tipt
20-03-2007, 21:11
Tui đã từng apply xin liên thông từ NIIT VN (DNIIIT Futurez) sang RMIT Úc và được chấp nhận nên xin góp ý 1 số cái. Và thông tin này là cách đây 2 năm.

1. Nếu cần thông tin, nên hỏi trưởng trung tâm bạn đang học. Tất cả giấy tờ cần thiết đều từ đây mà ra.

2. KQ tốt nghiệp phải bi nhiêu đó, AV phải bi nhiêu đó mới nên apply (đâu có được miễn phí đâu mà ở không apply trong tuyệt vọng)

3. Khi bạn có ý định học liên thông, hồ sơ của bạn được xét theo con đường:
+ đủ điều kiện apply
+ apply cho NIIT Ấn Độ (qua website của nó và liên lạc qua email)
+ NIIT Ấn Độ xét, thấy đủ tiêu chuẩn thì mới chuyển qua trường mà bạn cần liên thông để nó xét tiếp
+ nếu ok hết, có offer letter thì bạn tự xin visa, thủ tục này kia.
* Con đường này hơi rối rắm và tốn thời gian vì NIIT Ấn Độ tập trung hồ sơ xét 1 năm 1 lần.

4. Cách khác không thông qua NIIT đó là bạn trực tiếp apply cho trường mình cần liên thông kèm theo bằng cấp, syllabus, tất cả mọi thứ có liên quan để được xét miễn giảm môn. (Nếu qua Úc thì nhờ IDP làm cho)

5. RMIT Úc chấp nhận cho qua học Bachelor of IT (1.5 yrs). Nói cho rõ cái ngành này không phải là 3-year-degree, không phải là bạn nhảy vô học năm 2 hay giữa năm 2 của 1 ctrình bachelor 3/4 năm của nó. Ngành này thiết kế cho tất cả những ai đã từng học qua IT rùi (TAFE, diploma, etc) học thêm cho xong cái Bachelor. Tui biết có bạn học CĐCN4 chương trình gì đó mà cho liên thông, cũng học tiếp được ngành này.
* Hình như giờ RMIT ko còn chương trình 1.5 years cho B of IT nữa thì phải. (double check plz)

6. Nếu apply cho ngành khác/trường khác (tất nhiên cũng về IT), có thể được miễn giảm 1 đến 2 HK đó.

NIIT đã đào tạo và cấp bằng, nghĩa là cho mình con đường đi liên thông rùi còn gì. Còn đòi hỏi phải có trách nhiệm để đưa các bạn đến tận ngôi trường thứ 2 thì hơi bị nhiều á, tui không nghĩ ra NIIT phải/có thể làm gì hơn cho các bước tui vừa nêu.

P/s: bạn nào có thông tin mới hơn 2 năm cập nhật cái cho tui biết với ạ.

Xin cảm ơn.

conbohung
26-04-2007, 19:58
Tui hoàn toàn đồng ý với tipt.SV phải tự lo đi chứ.
Tui đang học bên Niit fần Network,cũng có ý định liên thông qua RMIT Úc(vì VN ko dạy network).Bữa rồi wa bên RMIT VN gặp ông trưởng khoa IT người Úc.Tui thấy ông chấp nhận liên thông nhưng phải đưa ra điểm và tên môn học để xem có thể miễn giảm đc bao nhiêu.
Tuy nhiên khi tui hỏi về học phí thì ông này có vẻ lấp lửng (cứ bảo là khoảng gấp đôi bên này).
Bác tipt đang ở bên ấy có thể cho mình biết học phí 1 năm tốn bao nhiu ko?nếu tính luôn cả chi phí ăn thì bao nhiu? Còn 1 việc nữa là mình đạt điểm TB 80% thì lúc liên thông là vào học luôn hay phải test 1 cái nữa (đúng ra cái này mình phải hỏi ông người Úc kia nhưng bác là tiền bối nên mong nhận đc sự giúp đỡ).

Thnks a lot !

thaivinhhuy
26-04-2007, 21:23
Nghe nói RMIT VN đâu còn dạy ngành IT đâu nhỉ, trước đây thì có ngành khoa học máy tính, giờ ế quá nên dẹp luôn ngành đó luôn, mới mở ngành đồ họa hay sao ấy.

cái này mình có đọc qua ở forum bên RMIT thì phải, không biết đúng không, coi vậy mà thấy tương lai ảm đạm quá.

tipt
27-04-2007, 14:24
Bác tipt đang ở bên ấy có thể cho mình biết học phí 1 năm tốn bao nhiu ko?nếu tính luôn cả chi phí ăn thì bao nhiu? Còn 1 việc nữa là mình đạt điểm TB 80% thì lúc liên thông là vào học luôn hay phải test 1 cái nữa (đúng ra cái này mình phải hỏi ông người Úc kia nhưng bác là tiền bối nên mong nhận đc sự giúp đỡ).

Thnks a lot !

Hi conbohung,

Học phí năm nay cho B of Info Tech là AUD19,680. Mỗi năm học phí tăng khoảng ~200 :D Chi phí sinh hoạt (ăn uống, nhà ở, đi lại v.v..) thì khi bạn làm hồ sợ, DSQ sẽ bắt bạn chứng minh là bạn có đủ chi phí cho mỗi tháng là AUD1,000 (~ AUD12,000/năm). Thực tế thì mình xài tiết kiệm khoảng AUD800 tháng là đủ.

Khi nó xét hồ sợ, nó cho bạn miễn mấy môn (tùy bảng điểm và ctrình học) rồi thì cứ vô học, không có test gì hết. Tuy nhiên vụ miễn môn học này cũng khá khoai, vì thường nó miễn cho mình mấy môn năm 1, mà mấy môn này là prerequisites cho mấy môn năm sau, ảnh hưởng qua lại.

caibang
05-05-2007, 20:17
RMIT liên thông với ĐH KHXH-NV chuyên ngành việt nam học