PDA

View Full Version : usb bị lỗi Toy.exe

lonestar
18-09-2006, 12:37
tui có 1 cái usb, thằng bạn mượn copy 1 số file trong máy tui đem đến copy cho máy bạn nó, sau đó về cắm lại vào máy tui thì phần mềm diệt virus báo có virus (trong đó có con Toy.exe), tui đã diệt xong. nhưng nếu vào My computer rồi nhấp đúp chuột trái vào biểu tượng của usb thì nó báo lỗi là
Windows tìm ko thấy file 'Toy.exe'. Hãy xem tên file có đúng ko, rồi thử lại 1 lần nữa. Nếu cần tìm file, thì vào Start rồi vào phần Tìm kiếm để tìm
nhưng nếu nhấn chuột phải vào biểu tượng usb rồi chọn Open thì mở đc bình thường và dùng bình thường. nhưng mà tui ghét nếu mà mình nhấn đúp chuột trái thì lại bị báo lỗi như ở trên. tức quá, tui format lại usb thì diệt tận gốc đc vấn đề, nhưng mà bị mất toi 2MB trong usb.
rồi sau đó thằng bạn cầm usb đi ra quán in văn bản, thì lại dính tiếp con Toy.exe đó, đã diệt virus rồi, và lại bị hiện tượng nhấn đúp chuột trái thì bị lỗi, mà giờ format thì lại mất 2MB nên tiếc lắm, cứ bị rồi format thêm vài lần nữa chắc usb còn 0 MB quá.
ai có cách nào diệt tận gốc vấn đề (nghĩa là nhấn đúp chuột trái vào usb thì mở đc bình thường) mà ko cần phải format usb ko?

darkangel2006
18-09-2006, 13:03
mình nghĩ là bạn ko bị mất 2MB đâu. Virus cũng chỉ là phần mềm, mà phần mềm phá kiểu này thì hầu như ko có. Có thể dong lượng của flash drive ít đi 1 chút là đúng vì cái MP3 512MB của mình cũng chỉ có gần 500MB thôi. Cái windows báo lỗi có thể vì virus đã tạo 1 autoplay chỉ vào file toy.exe vốn đã bị diệt nên mới báo như thế. Nếu bạn thấy flie nào có tên autoplay thì xóa nó đi.

lonestar
18-09-2006, 15:06
mình nghĩ là bạn ko bị mất 2MB đâu. Virus cũng chỉ là phần mềm, mà phần mềm phá kiểu này thì hầu như ko có.

Có thể dong lượng của flash drive ít đi 1 chút là đúng vì cái MP3 512MB của mình cũng chỉ có gần 500MB thôi.
cái này là đúng rồi mờ, có gì lạ đâu

mình nghĩ là bạn ko bị mất 2MB đâu.
sao lại ko mất? lúc đầu là 988MB, sau khi format là 986MB, mà hồi trước mình có cái usb 256MB ( thực chất đc có 244MB), sau vài lần format còn đc có 238MB :down:

Cái windows báo lỗi có thể vì virus đã tạo 1 autoplay chỉ vào file toy.exe vốn đã bị diệt nên mới báo như thế. Nếu bạn thấy flie nào có tên autoplay thì xóa nó đi.
hix, cái usb trống trơn có file gì đâu mà xóa, nhưng mà xem ở properties thì nó báo là đã dùng 20KB

lee_huynh306
18-09-2006, 18:37
hix, cái usb trống trơn có file gì đâu mà xóa, nhưng mà xem ở properties thì nó báo là đã dùng 20KB
Vào folder Options => View chọn Show Hidden File, Bỏ cái dấu stick Hide Protected Operating System Files
Sau đó bạn sẽ thấy cái file autoplay đó và DEL:yes:

lonestar
19-09-2006, 07:47
cảm hơn lee_huynh nhiều, đã del file autorun và ok rồi