PDA

View Full Version : có nên mua máy tính trong thời điểm này không?

trudzu
17-09-2006, 16:14
Mọi người tư vấn dùm tôi, khi WTO đang cận kề thì việc mua máy tính trong thời điểm này có nên không? Bởi vì khi VN gia nhập WTO giá mặt hàng sẽ giảm, và giá máy tính có giảm nhiều không? Chúng ta có được sử dụng linh kiện máy tính không phải là mác China không?

Thanks mọi người nhiều

dly
17-09-2006, 16:35
Đây chỉ là suy nghĩ của riêng tôi:

Nếu mua một chiếc máy tính để học hỏi, làm việc, nghiên cứu tôi sẵn sàng mua bất cứ lúc nào, khi nào có thể được, không đắn đo do dự.

Nếu mua một cái máy tính cho có, không có mục đích rõ ràng, mua may tính chỉ để .... tôi sẽ chờ, máy còn xuống giá dài dài

trudzu
18-09-2006, 00:16
bạn dly ơi tôi định mua 1 cái khoảng 20tr dành cho đồ họa, nhưng mà đợi thì nó cứ xuống, mà chẳng biết khi nào nó kịch kim nhỉ, làm thế nào bây giờ, khó nghĩ quá

dly
18-09-2006, 06:07
Bạn ơi! với số tiền trên bạn có thể mua cái máy khá mạnh cho công việc của bạn. mua và sử dung ngay ít nhất bạn cũng giải quyét được công việc, nâng cao một chút hiểu biết, khiến thức thực tế.

Ba tháng sau bạn mới mua, cùng số tiền đó, bạn sẽ tậu được cái máy mạnh hơn, áp dụng công nghệ tiên tiến hơn và nếu bạn chưa mua bạn nán lại ba tháng nữa để chờ giá, chờ sự tiến bộ của công nghệ, ba tháng tới nữa .... bạn sẽ chẳng mua được gì. Có chăng số tiền của bạn còn nguyên cộng với kiến thức của bạn cũng còn y như ngày hôm nay thì.... buồn lắm

Hiên tại tôi đang sử dụng môt cái máy PIII tôi mua năm 2001 với giá hơn $2000 khi mua, nếu bán ra theo thời điểm này không biết có được giá $300 không nhưng tôi hoàn toàn hài lòng về nó, về hiệu quả công việc mà nó mang lại, về khiến thức tôi và các con tôi nhận được qua quá trình sử dụng, học hỏi

namtuyet
18-09-2006, 11:32
Anh Dly nói rất đúng , máy thì sẽ giảm giá dài dài nhưng kiến thức mình giậm chân tại chỗ nếu không nhanh chóng tiếp cận nó , 1 năm sau với số tiền của bạn có thể mua được 1 máy với cấu hình cực mạnh ( so với thời điểm bây giờ ) nhưng kiến thức của bạn lúc đó đã lạc hậu so với thế giới rồi . Cũng như anh Dly nói , vào thời điểm tôi mua con PIII 866 thật là 1 niềm mơ ước ( khoảng 11 triệu ) nếu để số tiền đó đến bây giờ tôi có thể mua con PIV 3.2 nhưng tôi không hề hối tiếc vì đã mua vào thời điểm đó , híc híc nhờ trời vì tui không biết tính xa , nên giờ này kiến thức cũng tàm tạm , nếu ngày xưa tôi cũng như bạn , bây giờ tôi đánh Word chưa xong .

bachtuoc
18-09-2006, 11:58
Hic, bác Dly & bác namtuyet nói xa xôi quá. Người ta hỏi đây là trước mắt thôi. Theo tôi thì nếu không bắt buộc phải mua ngay thì nên chờ vài ba tháng nữa coi sao. Vì AMD sắp ra chip thế hệ mới này, VN gia nhập WTO này, rồi dòng C2D của intel sẽ phải hạ giá nữa...còn nhiều lý do lắm. Tôi nghĩ nếu chỉ chờ vài ba tháng thì chắc kiến thức không vì thế mà ảnh hưởng phải không các bác.

dly
18-09-2006, 12:05
Điều sợ nhất là chờ, chờ đã chờ rồi chờ thêm và .... :D

namtuyet
18-09-2006, 12:38
Khi VN gia nhập WTO khả năng cạnh tranh ngày càng khốc liệt , giá cả thị trường đương nhiên cũng sẽ đua nhau giảm giá để cạnh tranh lẫn nhau ( điều này có thể dẫn đến chất lượng không ổn đinh , hàng nhái hàng giả .... ) . Vấn đề mà anh Dly và Namtuyet muốn nói đó là tâm lý của bạn , chờ , chờ để đến khi nó dừng giá , chắc khó lắm . Bạn có thể chờ , nhưng trái đất vẫn quay , kiến thức vẫn không ngừng phát triển , 3 tháng rồi 3 tháng nữa .... khi nào bạn mới kich kim chờ đây ?

ExtremeEdition
18-09-2006, 12:46
mấy tháng nữa gia nhập WTO thì mua nếu ko muốn đợi thì lúc nào mua chẳng dc

Frozen
18-09-2006, 16:35
có tiền thì mình cứ mua, máy sẽ giảm giá dài dài, không lẽ đợi mãi sao ?

Batigol_vn
18-09-2006, 17:13
hehe, anh dly mất công giải thích với mấy bác như thế này làm gì. Đối với mấy bác như thế này thì có rước cái máy 20 triệu về thì cũng chả làm gì ngoài gõ Word. Mua máy mạnh nhưng chả biết là nó mạnh ở cái gì--> vô dụng. Cần là hiệu quả công việc thì phải mua ngay lập tức, còn đợi khi nào rẻ mua cũng được thì ráng đợi thêm vài năm nữa đi, chả cần đợi vào WTO rồi mới mua đâu, vì ngay bây giờ giá máy cũng đã giảm rồi, vào cũng kô giảm hơn là mấy, các bác đừng tưởng bở.

thaivinhhuy
18-09-2006, 17:57
giảm thì sẽ giảm thôi , nhưng giảm ít hay nhiều mà thôi, nếu nó giống như mấy cái vụ xe hơi cũ nhập vào việt nam thì tiêu , có cũng như không, hy vọng là WTO sẽ không như vậy, AMEN , xin chúa phù hộ cho dân việt nam chúng con.

penD820nongqua
18-09-2006, 18:27
Mọi người tư vấn dùm tôi, khi WTO đang cận kề thì việc mua máy tính trong thời điểm này có nên không? Bởi vì khi VN gia nhập WTO giá mặt hàng sẽ giảm, và giá máy tính có giảm nhiều không? Chúng ta có được sử dụng linh kiện máy tính không phải là mác China không?

Thanks mọi người nhiều

Ko có chuyện vào WTO là các mặt hàng giảm giá nhiều đâu. Có giảm nhưng không tới mức rẻ hẳn xuống vì suốt mấy năm nay giá đã hạ xuống dần dần rồi.
Mua máy tính: CPU, Main, Card đồ họa và cả Ram nữa là 4 linh kiện luôn đổi mới về công nghệ. Nhanh hơn, nhiều tính năng hơn nên những thứ bác mua bây giờ thời gian ngắn sau đã thấy lạc hậu và rẻ hơn. 3 tháng nữa bác mua thì sau đó 3 tháng tiếp bác lại thấy nó đã lạc hậu.
USB, ổ cứng cũng thế.
chỉ có loa, bàn phím, case và màn hình là những thứ ít đổi mới.
Bây giờ Intel có Core 2 Duo, AMD có mấy con X2 Am2 hiệu năng tốt, tiết kiệm điện và chạy êm là những linh kiện có thể đáp ứng cả hai yêu cầu hiệu năng, giá cả.
Mua bây giờ dùng cũng được nếu bác thật sự cần gấp. Nếu có thể đợi thì vai ba tháng nữa Core 2 Duo và X2 Am2 đều sẽ giảm giá tí chút, main board phục vụ cho 2 loại này sẽ nhiều loại hơn, cả cpu và main sẽ hoạt động ổn định hơn những linh kiện mua ngay bây giờ.
nhưng nếu cần ngay bây giờ thì cứ làm đại con X2 3600+ về . làm cặp Ram 2 Gb bus 800 cho nó máu lửa (Ram sẽ chậm lạc hậu hơn). hoặc chơi một nhân AM2 3500+ cũng được vì nó khá nhanh, êm và có tính năng Cool&Quite rất ổn định. vài tháng sau nếu muốn chơi công nghệ mới hoặc cần nâng cấp máy mạnh hơn lúc đó bán CPU hoặc cả main nữa đi. Chịu lỗ vài chục hoặc 100 đi, là ok.

lee_huynh306
18-09-2006, 18:28
Trung bình cứ 6 tháng 1 cái máy sẽ giảm mất nữa giá, cứ thế mà tính. Bảo người ta tư vấn nên hay không nên thì 9 người có đến 11 ý, đến đó lại rối.

khoabeo108
18-09-2006, 20:13
Trung bình cứ 6 tháng 1 cái máy sẽ giảm mất nữa giá, cứ thế mà tính. Bảo người ta tư vấn nên hay không nên thì 9 người có đến 11 ý, đến đó lại rối.

6 tháng cũng là thời gian trung bình để người ta cho ra 1 thế hệ máy tính mới.
20 tr dư sức để mua 1 máy tính làm đồ họa 5,7 năm sau dù lạc hậu vẫn có thể giúp bạn hoàn thành công việc. Máy tôi lấy hồi cuối năm ngoái 8tr ko màn hình, mà đồ họa linh tinh gì cũng chơi được tuốt. Còn nếu muốn chờ thêm nữa, coi chừng tới lúc đó người ta tặng máy ko lấy tiền đó bạn :)

thaivinhhuy
18-09-2006, 22:05
để thêm 6 tháng nữa mua thì bạn sẽ được 1 bộ máy tính rẽ gấp đôi nhưng bù lại bạn lạc hậy hơn người khác gấp đôi, hihihi, không biết có ai có suy nghĩ như mình không nhhi3, mình nghĩ nếu thấy cần thiết thì hãy mua ngay, chính vì cái ham rẽ của việt nam nên dân ta mới đi sau nước khác là như vậy đó.

trudzu
18-09-2006, 22:29
wow, nhờ các bạn mà tớ đã sáng tỏ, tôi nghĩ đúng là phải mua ngay không thì lạc hậu lắm, thế giới đang phát triển từng giây, mà 3 tháng là bao nhiêu giây nhỉ, không dám đếm,

Cám ơn lời khuyên bỏ ích của các bạn nhiều, xin đa tạ

Qua đây có bạn nào cấu hình hộ mình cái máy 20t đó không ạ, đồ họa là chủ yếu, xài 3D nhé, card đồ họa ngon chút nhé, thanks

trudzu
18-09-2006, 22:31
@bachtuoc: cám ơn bạn bachtuoc cũng có lời khuyên, nhưng tôi thấy trong này mọi người nói cũng đúng lắm, giá máy nếu giảm chắc giảm chả là mấy đâu bạn nhỉ

penD820nongqua
19-09-2006, 00:33
6 tháng cũng là thời gian trung bình để người ta cho ra 1 thế hệ máy tính mới.
20 tr dư sức để mua 1 máy tính làm đồ họa 5,7 năm sau dù lạc hậu vẫn có thể giúp bạn hoàn thành công việc. Máy tôi lấy hồi cuối năm ngoái 8tr ko màn hình, mà đồ họa linh tinh gì cũng chơi được tuốt. Còn nếu muốn chờ thêm nữa, coi chừng tới lúc đó người ta tặng máy ko lấy tiền đó bạn :)

pác đã ko tính tới yếu tố: Các phần mềm, hệ điều hành luôn được bổ xung những tính năng mới (mà nhiều khi pác và tôi o bao giờ dùng đến). Soft hiện đại hơn và nặng hơn đòi hỏi cấu hình máy cao hơn. Nếu định mua một máy để 5-7 năm nữa vẫn xài đồ họa kiếm tiền được là sai lầm. Chừ khi có nhiều tiền, công việc đó kiếm ra nhiều tiền, hoặc đam mê tốc độ và muốn đầu tư khá cho công việc đồ họa.

để công việc trôi chảy, 3 năm nên nâng cấp thế hệ máy mới. Do đó không nên đầu tư quá nhiều tiền cho nó. Mức độ vừa vừa thôi, khá nhanh thôi không cần phải loại nhanh nhất vì rất đắt . Hai năm sau cũng khó chạy những hệ phần mềm mới vì rất nặng

dly
19-09-2006, 08:00
Theo tôi thấy các bạn đừng nên tiếc tiền đầu tư cho Main và CPU. nên kiếm một cái main thật xịn trước đã, nó sẽ là linh hồn của cái máy tính mà bạn sử dụng, các thiết bị khác sẽ dễ thay đổi sau này.

Ví dụ nha: Tôi đã đầu tư cho một main chạy hai con CPU PIII dù ngày hôm nay PIII đã lỗi thời nhưng các software và Windows mới nhất (ngoại trừ bản 64) máy tôi vẫn lướt tương đối nhẹ nhàng. Rồi cũng có lúc phải thay nó thôi nhưng ..... chờ đã

Arkain
19-09-2006, 10:23
Bác Dê Lỳ mua P-III giá $2000 còn đỡ, mười năm trước cũng với số tiền đó tớ chỉ ráp nổi Intel 486-DX 33 MHz thui, 4MB memory, 2X CD-Rom, 120MB hard drive, MS-DOS 6.22 + Windows 3.11 :lick:

Mà đúng là nếu như lúc đó mình không vác nó về thì có thể bây giờ mình cũng thuộc vào nhóm newbies cũng nên :cool:

lee_huynh306
19-09-2006, 11:15
Bác Dê Lỳ mua P-III giá $2000 còn đỡ, mười năm trước cũng với số tiền đó tớ chỉ ráp nổi Intel 486-DX 33 MHz thui, 4MB memory, 2X CD-Rom, 120MB hard drive, MS-DOS 6.22 + Windows 3.11 :lick:

Mà đúng là nếu như lúc đó mình không vác nó về thì có thể bây giờ mình cũng thuộc vào nhóm newbies cũng nên :cool:

Có nhầm chỗ nào không anh AK??
Pentium II đã ra đời từ năm 95 với xung cao nhất là 300Mhz rùi cơ mà.
Hihi, ông anh của em còn 1 cái máy như thế đấy:lick:, RAM 64MB Đến nay vẫn ì ạch chạy WinME được:bb:

thaivinhhuy
19-09-2006, 12:25
em có cái pIII 733Mhz, ram 128, VGA 16, vậy mà chạy còn nhanh hơn cả pIV 2.4gh, ram 256, vga 64 nhà chị họ mình nữa chứ.

Arkain
19-09-2006, 14:09
Có nhầm chỗ nào không anh AK??
Pentium II đã ra đời từ năm 95 với xung cao nhất là 300Mhz rùi cơ mà.
Hihi, ông anh của em còn 1 cái máy như thế đấy:lick:, RAM 64MB Đến nay vẫn ì ạch chạy WinME được:bb:

Có, nhầm chỗ là đáng lẽ phải ghi là "mười mấy năm về trước" =]

Dàn máy 486 đó là mua năm 93, giá mắc một phần là vì thiên hạ còn xài 14" monitor mà mình đã nhảy lên 15", bà con chạy IDE còn mình chạy SCSI.

Hôm nọ thử lôi nó lên từ garage, vẫn boot ngon lành! hehehe.

dly
19-09-2006, 14:50

Cái máy đầu tiên của mình cũng dang này, nhưng ổ cứng có 40Mb Monitor đơn sắc, chôn nó lâu rồi còn giữ lại HDD làm kỷ niệm, máy kế đên ngon hơn con CPU được 75MHz 16Mb cũng đã ra đi, kế đến là Pen 200Mhz và tới cái máy hiện giờ đang sử dụng. Các máy trước đều do mình làm cháy

thaivinhhuy
19-09-2006, 15:21
máy tính cũ ngày xưa xịn hơn bây giờ nhiều.

vunam
19-09-2006, 15:47
Thế thử để con "pIII 733Mhz, ram 128, VGA 16" chơi hiệp khách giang hồ xem,thử so với thời gian cài windown xem,thử chạy vài chương trinh đồ họa xem.Bật vài chương trình cùng chạy 1 lúc xem thế nào.Biết mặt nhau liền mà.

nino
19-09-2006, 17:01
Thế thử để con "pIII 733Mhz, ram 128, VGA 16" chơi hiệp khách giang hồ xem,thử so với thời gian cài windown xem,thử chạy vài chương trinh đồ họa xem.Bật vài chương trình cùng chạy 1 lúc xem thế nào.Biết mặt nhau liền mà.

Bố nói chuyện lãng nhách, đang nói là có nên mua máy bây giờ hay chờ mà??? theo con thì cái nào cũng có giá của nó, nếu chỉ dùng để học hành, soạn thảo văn bản, nghe nhạc giải trí thường thì p3 733 ram 128, vga 16 là ok, còn bố để chơi thì.... dùng để chơi mà... đã chơi thì đâu cần sợ tốn...phải không nè, vậy cần gì chờ... lựa con nào đắt tiền nhất mà quất, thế thôi :-(

DanielTran
19-09-2006, 21:11
Các bạn làm mình nhớ đến cái máy đầu tiên, giá $800:

CPU 386DX 40Mhz
Mainboard Intel bền như cối đá!
RAM 4MB (bây giờ cái ổ USB bèo nhèo của mình đã là 512MB)
HDD 170MB (một tháng sau đói quá đổi lên 540MB, bù thêm $100)
Monitor 14 inches
k có CD, sound card gì hết
xài Windows for workgroup 3.11 :-)

Còn nhớ có cái nút Turbo để đưa về chạy ở 15Mhz cho phù hợp với một số games cũ chạy trên ..40Mhz thì quá nhanh đi! :-))