PDA

View Full Version : Máy bị dính nhiều lọai virus thì phải làm sao ??

nguyentheloi
13-09-2006, 23:17
Nếu bị 1,2 con thì còn vào Symantec , tìm cách để diệt được, còn máy bạn tớ bị dính có....20 lọai virus, trojan, spyware,... đủ thứ lọai luôn thì làm sao mà diệt hết bây giờ ??? Nhiều khi quét bằng BitDefender 9, nó thấy virus đó, nhưng mà báo là "Disinfected failed", vậy thì cũng như không !!! Rồi mình xài Symantec AV Coporate 10, quét cũng thấy, nhưng mà "PEnding analyse", tức là chờ phấn tích sau !! vậy thì đợi nó phân tích xong thì chắc máy tính toi luôn quá. VẬy cho tớ hỏi là phương án nào tối ưu nhất khi máy bị nhiễu quá nhiều lọai virus như vậy ?? ngọai trừ phương án ...cài lại WIndows ?? các bạn cho ý kiến dùm tớ nhé !thanks

lee_huynh306
13-09-2006, 23:31
Ừ tui thấy cài lại windows là phương pháp tốt nhất đó.

lybinh
13-09-2006, 23:34
ngay cả website của các phần mềm diệt virus hay các hảng security nổi tiếng củng cho là biện pháp tối u nhất là format và cài lại thì biết giúp bạn sao đây,ngay cả khi cài lại củng chưa chắt hết nếu gặp phải con nèo quá lỳ lợm

addme
13-09-2006, 23:39
ngay cả website của các phần mềm diệt virus hay các hảng security nổi tiếng củng cho là biện pháp tối u nhất là format và cài lại thì biết giúp bạn sao đây,ngay cả khi cài lại củng chưa chắt hết nếu gặp phải con nèo quá lỳ lợm

Bỏ hết những cái cũ đi là hết virus :)

nguyentheloi
14-09-2006, 08:23
hichic, vậy à, mà công ty bạn tớ có đến 7 PC lận, cài lại hết chắc mất 1 ngày quá! Mà họ xài nhiều chương trình lắm, phải cài lại thì quả là đau đầu thiệt nhỉ! Mà tớ thấy thế này, nếu máy mình có cài AV soft, nhưng đã bị dính mấy chục con virus vậy thì phần mềm đó sẽ coi như vô dụng, k diệt được con nào, còn nếu như máy mình có cà AV soft, nhưng chưa dính các con virus đó thì có thể AV soft này sẽ diệt đươc các loại virus đó, đúng k các bạn! Hoặc là tớ tính là cài AV vào 1 máy, quét hết máy partition trong máy đó, rồi nối mạng với các máy bị virus khác, rồi đứng trên máy này, quét hết mấy partition của các máy khác. Phương án này có khả thi k các bạn ??

forIt
14-09-2006, 09:15
Dùng phần mềm quét ở trong Dos xem có được không còn nếu không xong nữa thì chỉ còn cách cài lại máy.

cài xong thì nhớ cài phần mềm chống vius vào và enable auto protect.
vậy cho nó an toàn và phải cập nhật thường xuyên.

nguyentheloi
14-09-2006, 12:48
Tớ quét bằng Hirent Boot CD v8.2, diệt được có 1 con à, thế mới thất vọng chứ!

mimi_buon
14-09-2006, 13:34
Mọi người có bị con virus W32.viet8xYM.Worm không vậy? Làm ơn chỉ giúp tui cách diệt với. Dùng nhiều chương trình quét roi nhưng không được.

FanIT.Duc
14-09-2006, 14:10
- Hi, all!
Cách tốt để diệt Virus. Nên cài phiên bản mới nhất của Nortorn Antivirus. Update lên phiên bản cập nhật mới nhất. Tắt System Restore. Khởi động máy vào Safe Mode. Chạy chương trình Virus. Cấu hình trong Registry, xóa toàn bộ những chương trình lạ sẽ chạy khi khởi động.
Copy phiên bản BKAV mới về để diệt mấy thằng Virus Việt Nam vì mấy chương trình nước ngoài không diệt được.
Đảm bảo, không hết không tính tiền.

khoabeo108
14-09-2006, 20:25
hichic, vậy à, mà công ty bạn tớ có đến 7 PC lận, cài lại hết chắc mất 1 ngày quá! Mà họ xài nhiều chương trình lắm, phải cài lại thì quả là đau đầu thiệt nhỉ!
Nếu các máy kết nối mạng LAN, thì có thể sử dụng Norton Ghost 2003 để boot và cài đặt cho toàn bộ máy trong mạng mà ko cần phải cài cho từng máy. Thời gian ko nhiều hơn việc cài cho 1 máy là bao nhiêu

addme
14-09-2006, 22:50
hichic, vậy à, mà công ty bạn tớ có đến 7 PC lận, cài lại hết chắc mất 1 ngày quá! Mà họ xài nhiều chương trình lắm, phải cài lại thì quả là đau đầu thiệt nhỉ! Mà tớ thấy thế này, nếu máy mình có cài AV soft, nhưng đã bị dính mấy chục con virus vậy thì phần mềm đó sẽ coi như vô dụng, k diệt được con nào, còn nếu như máy mình có cà AV soft, nhưng chưa dính các con virus đó thì có thể AV soft này sẽ diệt đươc các loại virus đó, đúng k các bạn! Hoặc là tớ tính là cài AV vào 1 máy, quét hết máy partition trong máy đó, rồi nối mạng với các máy bị virus khác, rồi đứng trên máy này, quét hết mấy partition của các máy khác. Phương án này có khả thi k các bạn ??

Nếu các máy cùng cấu hình thì cài 1 máy cho thật ngon rồi ghost sang những máy còn lại !

milandini
15-09-2006, 12:48
Dùng KAV 6 là ổn nhất có phần quét Startup objects -> mấy em cứng đầu cũng chết. Bạn cứ thử xem vì nó bắt được hầu hết các virus và chiếm rất ít tài nguyên hệ thống (www.9down.com)

nguyentheloi
15-09-2006, 22:55
mấy máy này cấu hình khác nhau cả bạn à. MÀ cho mình hỏi là cho dù là xài NAV hay Bitdefender hay KAV,... thì khi phát hiện ra vius, nếu nó báo "deleted" thì OK, nhưng nếu "Disinfection failed" hay chỉ là "Quarantined" thôi thì làm sao? Mình xóa thủ công file đó hay sao, mà rủi đó là file system thì toi WIndowns luôn sao nhỉ??

anh_dang_co_don
16-09-2006, 17:23
Biện pháp tối ưu nhất là bạn format rùi cài lại, sau đó bạn cài tiếp Symantec AntiVirus.