PDA

View Full Version : mới tập tành xài linux

DUONG
20-01-2003, 11:03
mình mới tập tành xài linux . mình đã cài rethat 7.1 (tiếng việt). cài được rồi , nhưng không biết cách sử dụng . tới chỗ nhập root & pass xong thì thấy tàon chữ không hà . không biết làm sao nữa hết . ai biết thì giùm mình với . cần gấp lám .
à , mà nếu muốn uninstall linux thì phải làm sao hả ??? ổ cứng của mình sau khi cài linux xong thì khôn gformat hay fdisk gì được hết hà .ai biết chỉ giùm luôn hen . cảm ơn nhiều nha .
linux phức tạp thiệt

DUONG
21-01-2003, 15:48
sao không ai trả lời mình hết vậy .F1 , F1 , F1..........

Debian
22-01-2003, 00:56
Vào được đến đó là Ok rồi mà chiến hữu? Có thể bạn phải đưa con trỏ chuột vào vùng text rồi hãy nhập user và password, sau đó ok là xong thôi. Tuy nhiên theo thiển ý của tôi, bạn không nên đăng nhập vào tài khoản root, điều này rất nguy hiểm, hãy đăng nhập với tài khoản user bình thường, khi nào cần thiết hãy vào root với #su -

Do Linux dùng file system khác Windows nên bạn không dùng fdisk được cũng đúng thôi. Nên nhớ, khi vào fdisk của lão Bill, khi chọn phần xóa phân vùng, hãy chọn mục 4 (Non file system gì đó, tôi quên rồi) là sẽ ok.

Còn muốn uninstall Linux? Dễ thôi!

DUONG
23-01-2003, 10:54
mình đã uninstall đưộc rồi . nhưng mình muốn vào Xwindows cơ . nhưng không biết vào làm sao hết

tumickey
27-01-2003, 08:59
hê huynh Debian chỉ rỏ hơn đi tui cũng muốn dùng Linux

HIDOKAI
27-01-2003, 21:56
Các bác chỉ gì đâu mà chuối we' , khi đăng nhập tài khoản user hay root gì rùi thì dùng lệnh : start X để vào X windown

HIDOKAI
27-01-2003, 22:02
Còn muốn format cài lại win thì boot bằng CD hay đĩa mềm dùng lệnh fdisk xóa hết những phân vùng không phải của Dos là được rùi , có thể dùng CD boot của Lê Hoàn có chương trình partition magic 7.0 hay 8.0 vào đó mà xoá phân vùng của thằng Linux đi rùi phân vùng lại để cài Win

chuotluoi
28-01-2003, 19:51
xin lỗi, lệnh đúng là:
#startx
không có viết hoa!!!:-/
Còn nữa, trong *nix cũng có fdisk và theo tui còn dễ xài hơn trong W nữa, lệnh là:
#fdisk
Ngoài ra trong linux còn có trình dùng để thay đổi kích thước par. mà không mất dữ liệu, lệnh là:
#parted
hết bài!!!!!!!!!!!
Mà cho tui hỏi thiệt tình nghen, u cài linux để làm gì vậy?!?!? Ngoài việc develop & server thì theo tui là linux không phù hợp và rất tệ!!!!!!!!!!!!:-/

Debian
28-01-2003, 20:26
Bài viết được gửi bởi HIDOKAI
Các bác chỉ gì đâu mà chuối we' , khi đăng nhập tài khoản user hay root gì rùi thì dùng lệnh : start X để vào X windown

Bạn viết sai hết rồi!
Hoan hô chuotluoi một lần nữa, bạn nói quá đúng.
Nhưng theo tôi, cũng cần phải để cho các newbie dùng thử chứ, ai đam mê thì sẽ thích thôi.