PDA

View Full Version : Kích hoạt chế độ Siêu phân luồng (Hyper Threading) ?

Babygenius
04-09-2006, 11:31
Em vừa mua cho cô em 1 dàn máy CPU 2,6GHZ Pentium D có HT, nhưng em lại kô biết kích hoạt chế độ HT bằng cách nào. Em có hỏi thì mấy thằng bạn nói kích hoạt ngoài BIOS, nhưng em mò nãy giờ mà kô thấy cái Enable HT đâu cả :(( Anh em có thể chỉ giúp em cách kích hoạt HT với, và check lại xem đã kích hoạt chưa bằng cách nào ?

jollibee
04-09-2006, 13:14
Em vừa mua cho cô em 1 dàn máy CPU 2,6GHZ Pentium D có HT, nhưng em lại kô biết kích hoạt chế độ HT bằng cách nào. Em có hỏi thì mấy thằng bạn nói kích hoạt ngoài BIOS, nhưng em mò nãy giờ mà kô thấy cái Enable HT đâu cả :(( Anh em có thể chỉ giúp em cách kích hoạt HT với, và check lại xem đã kích hoạt chưa bằng cách nào ?
Bạn ơi!. Con CPU Intel 805 có 2 lõi thật nhưng không có HT đâu mà kích hoạt chế độ HT.

ExtremeEdition
04-09-2006, 13:56
trời ạ con đó làm quái có mà kick hoạt

nino
04-09-2006, 17:48
Bạn ơi!. Con CPU Intel 805 có 2 lõi thật nhưng không có HT đâu mà kích hoạt chế độ HT.

vậy là Babygenius bị thuốc rui sao? :-( hic hic...

quoccuong51
04-09-2006, 23:06
vậy là Babygenius bị thuốc rui sao? :-( hic hic...

Có thể là bị thuốc rồi!
Anh Babygenius "bị" tặng thêm điểm kinh nghiệm cho vụ này!Cố gắng lần sau đừng lấy thêm điểm cho vụ này nữa!
Nếu bị thuốc thiệt thì hãy đem ra chỗ anh mua và đòi lại công bằng!
Mai mốt nếu có dự định mua đồ thì anh có thể post bài vào dd để xin ý kiến mọi người(đây là cách mà em thấy rất tốt).
Em xin hết!

nightstar
09-09-2006, 00:43
Uh, đúng rùi đó, con Pentium D 805 2,66 Ghz ko có phân luồng đâu, Bus có 533 à. Muốn phân luồng mà giá tương đương thì lấy con 531 Bus 800 ấy. Nhớ là phải Bus 800 đó nha, chứ 533 là ko phân luồng đâu. Mà đc phân luồng thì ko dual. Còn dòng Pentium D tức lõi kép thì mình xem và ko thấy con nào support công nghệ siêu phân luồng (Hyper Threading Technology) cả . Bạn xem file .pdf này để biết thêm các công nghệ mà từng loại CPU hỗ trợ _http://www.intel.com/products/processor_number/proc_info_table.pdf

khoabeo108
10-09-2006, 01:18
Siêu phân luồng là gì? (Là Hyper Threading hix!)
Thực ra công nghệ siêu phân luồng là: CPU sẽ tạo ra 1 CPU ảo để chạy song song với mình. Bạn dùng pentium D-lõi kép rồi, là 2 CPU thật rồi, thì cần gì tới HT-1 thật,1 ảo nữa

nino
10-09-2006, 06:56
Bạn dùng pentium D-lõi kép rồi, là 2 CPU thật rồi, thì cần gì tới HT-1 thật,1 ảo nữa
Mấy con này mà có HT thì... thấy tới 4 con CPU hic hic .... intel thế nào mai mốt cũng công bố pentium D lõi kép có HT cho coi... không tin thì hãy chờ đấy...hi hi hi

giooc3chop
10-09-2006, 09:19
Thực ra Intel cũng có 1 dòng CPU gọi là Pentium Extrem Edition (cao cấp hơn Pentium D)Bus 800 bao gồm 2 lõi thật và mỗi lõi lại có thêm 1CPU ảo, vậy vị chi là có 4 CPU=> có HT, nhưng dòng này rất đắt, intel ko bán rộng rãi ra thị trường và trước đây nó chỉ chạy được trên main 955 thui. Sau này Core 2 Duo ra đời thì nó bị lãng quên.

lee_huynh306
10-09-2006, 12:59
Thực ra Intel cũng có 1 dòng CPU gọi là Pentium Extrem Edition (cao cấp hơn Pentium D)Bus 800 bao gồm 2 lõi thật và mỗi lõi lại có thêm 1CPU ảo, vậy vị chi là có 4 CPU=> có HT, nhưng dòng này rất đắt, intel ko bán rộng rãi ra thị trường và trước đây nó chỉ chạy được trên main 955 thui. Sau này Core 2 Duo ra đời thì nó bị lãng quên.

Pentium EE có bus là 1066 lận bồ ơi. Tốc độ từ 3,46 đến 3,73 Ghz. Giá tiền thì cao ngất ngưỡng, hơn cả mấy con Core 2 Duo:buck: mà hiệu năng thì kém cỏi lắm. Đừng quan tâm đến nó.

YuRiPa
11-09-2006, 03:22
Mấy con này mà có HT thì... thấy tới 4 con CPU hic hic .... intel thế nào mai mốt cũng công bố pentium D lõi kép có HT cho coi... không tin thì hãy chờ đấy...hi hi hi

Thông tin thế này thì chết, dual core có HT đã ra từ lâu rồi và chết ngay lập tức vì tắt HT đem lại performance cao hơn khi bật HT.

C2D và C2E đã ra đời thì Pen D chỉ là lựa chọn thứ 3, sau cả X2 của AMD.