PDA

View Full Version : Cài sound cho main Asus P5GV-MX với hệ điều hành Server 2003????

anduongvn
04-09-2006, 11:05
Main Asus P5GV-MX, soundcard onboard. Tôi cài hệ điều hành Win server 2003 Dataserver nhưng không thể cài Driver Sound được! Xin hỏi cách cài drive cho nó!

jollibee
04-09-2006, 13:38
Hình như Main P5GV-MX có Sound Audio-Adi 1986 SoundMAX. Bạn thử chạy file us\kb888111srvrtm.exe trong CD trước rồi mới cài Driver

Kham khảo:

To install SoundMAX:

1.Install UAA for 2000/XP/2003 first
win2000 sp4 a.run x:\SOFTWARE\DIRECTX\dxsetup.exe if not install directX 9.0c
b.run us\kb888111w2ksp4.exe
winxp sp1 run us\kb888111xpsp1.exe
winxp sp2 run us\kb888111xpsp2.exe
win2003server run us\kb888111srvrtm.exe

2.Install Driver

Right click "My Computer"-->Manage-->Device Manager
-->Sound,Video and game controllers/Microsoft UAA Function Driver for High Definition Audio-Adi 1986(double click)
-->on the pop up form,select "Driver"-->Update Driver
-->select "No,not this time"->Next->select "Install from a list or specific location"->Next
->select"Don't search..."->Next
->click"Have Disk"and Browse to X:\Drivers\AUDIO\SMAXWDM\W2K_XP\ADIHdAud and "open"
->click "OK"->next---->Finish

vphuc1984
04-09-2006, 16:40
Tôi cài hệ điều hành Win server 2003 Dataserver nhưng không thể cài Driver Sound được!

Ý bác là sao em không hiểu.

1. Bác không thể chạy file setup.exe để cài driver
2. Bác ko có file driver để cài
3. Bác cài rồi nhưng nó ko nhận được soundcard hoặc ko có tín hiệu ra loa

Nếu như bác thuộc vào:

1. Nếu account trên win của bác là limited thì bác phải log vào account có quyền quản trị(administrator). Sau đó chạy file setup bình thường nhưng phải chắc là bác có đúng file driver của model của motherboard của bác.

2. Nếu bác ko có hay chưa chắc file driver của mình có đúng với model của motherboard hay ko thì bác nên vào trang web của ASUS (http://support.asus.com/download/download.aspx?SLanguage=en-us). Ở đó có đủ các thông tin về sản phẩm, drivers, utilities, bios... Em thường vào trang web của nhà sản xuất,có thể giải quyết được 90% vấn đề với driver. Bác chịu khó download về nhé. Nhớ là chọn file phù hợp với hệ điều hành của mình.

3. Bác thử vào CMOS và set lại default values. Chạy thử 1 file nhạc nào đó. Chỉnh volume của soundcard. Cắm đúng jack đằng sau máy ra loa. Layout thông thường của jack ASUS như sau:

pink = microphone
green = speaker