PDA

View Full Version : Nhờ giải mã tiếng bíp sau khi thay nguồn

milandini
04-09-2006, 01:37
Mình có 1 PC cũ socket 370 đang dùng bình thường thì nguồn 200W bị nổ tụ nên gỡ 1 bộ nguồn khác 230W thay vào. Nhưng khi bật máy lên thì đèn màn hình nháy nháy và ko lên, chỉ có một loạt các tiếng bip như thế này: 2 tiếng bip đầu rất nhanh, ngắt, tiếp 8 tiếng bip, ngắt, 2 tiếng bip nhanh, ngắt và bip tiếng cuối cùng.
Máy đã rất cũ nên ko còn tài liệu của Main nên đành phải hỏi xem bạn nào biết thì giúp mình. Cảm ơn vì đã quan tâm.
PS: Đã Test thử RAM, pin CMOS ở máy khác... tất cả đều hoạt động tốt.

nino
04-09-2006, 17:40
Em không rành về nguồn nên không có hướng dẫn cụ thể nhưng thường thì máy hỏng em hay dùng phương pháp loại trừ.
- Thứ nhất xem cái nguồn mới gắn vô còn chạy được không? (thử trên máy khác).
- Kế đến thử các linh kiện khác trên máy tính xem còn chạy tốt không (việc này bạn đã làm rồi)
Vậy có 1 trong hai khả năng, cái nguồn 230w bác mới gắn vô cũng bị hư hay không đủ công suất (tìm cái có công suất cao hơn thử xem), nếu đã kiểm tra cái nguồn mới lắp vô mà không hỏng thì cái main của bác đã đi theo cái nguồn rui.... chia buồn...

phamhongle84
04-09-2006, 20:23
cắm đi cắm lại ram xem,có thể chân ram ở main đó

milandini
04-09-2006, 22:10
Tiếng RAM lỗi khác tiếng này mà bạn. Bác DLY đâu rồi nhỉ, giúp đỡ anh em với ah ?

dly
04-09-2006, 22:17
Bios beep code mà mình có biết thì hổng thấy tình trạng này nên ....

Theo mình nên thử gắn CPU khác để kiểm tra (CPU không phải PSU)

quoccuong51
04-09-2006, 22:48
chỉ có một loạt các tiếng bip như thế này: 2 tiếng bip đầu rất nhanh, ngắt, tiếp 8 tiếng bip, ngắt, 2 tiếng bip nhanh, ngắt và bip tiếng cuối cùng.

Nóm đang bip bip kêu cứu ấy!Em không biết thế nào để có thể giúp anh chỉ cho anh cái này:ý nghĩa của các tiếng bip em vừa search trên mạng: http://www.xmission.com/~comphope/beep.htm
Anh thấy cái bip nào giống của anh thì tra ra nguyên nhân rồi khắc phục.Nếu không ra thì bó tay phải đem máy ra tiệm thui!Em chỉ có nhiêu đó ý kiến!Em còn non dại mong các anh chỉ bảo thêm!Em xin hết