PDA

View Full Version : [DIS] TTVN chọn giải thưởng theo phong trào

Vipper
19-01-2003, 16:28
theo Vipper nghĩ thì TTVN 2002 sẽ đẹp hơn nữa nếu giải nhát dược trao cho hệ thống chuyển gi tàu hoả , thật ra mà nói, bộ nguồn Linux đã có lâu rồi trên Internet. Các Forum về Linux ,thảo luận về việc chuyển ngôn ngữ cho Linux cũng không mới mẻ gì.
Năm 2002, phong trào trong nước về phần mềm mã nguồn mở đang lên, Vipper nghĩ đó là 1 hướng rất tốt. Giải pháp Về hệ thống hoá tự động cho đường sắt vipper nghĩ hữu ích hơn, nếu tính 1 hệ thống như vậy mà mua cua nước ngoài thi phải trả đôi khi lên tới mấy chục triệu USD,hơn nữa, Việt Nam mình có 1 hệ thống đường ray cũ kĩ, lâu rồi không hiện đại hoá. Mà hơn nữa chi phí cho 1 người gác gi ở mỗi giao lộ của đường ray va đường bộ lại rất nhiều, nếu ứng dụng được hệ thống be ghi tự động thi giảm dươc chi phí nhân công, chi phí xây trạm gác.... Số tièn đó có thể dùng để dầu tư cho việc nâng cấp dường sắt.
! vấn đề nữa là Việt Nam nếu muốn trở thành 1 quốc gia phát triển thì tự động hoá là 1 điều tiên quyết phải cần, chúng ta không thể mua lại tất cả công nghệ của các nuớc phát triển được.

Vipper nghĩ vậy , không biết mọi người nghĩ sao.

adprog
19-01-2003, 16:36
theo mình nghĩ, giải thưởng của TTVN là hợp lý bởi vì các lẽ sau:
- Phát triển Linux tạo điều kiện thuận lợi cho VN có một chỗ đứng trong lĩnh vực CNTT trên thế giới. Vì hiện nay sự thống lĩnh của Microsoft đã chèn ép các hệ điều hành khác. Với Linux thì mọi người có thể học hỏi lẫn nhau thông qua mã nguồn mở của nó.
- Đi theo Linux ta sẽ phát triển mạnh ứng dụng CNTT trong các lĩnh vực của nước ta, vì Linux được việt hoá thì mọi người sẽ dễ sử dụng mà không cần 1 trình độ tiếng anh khá.
Còn nhiều điều nữa nếu suy xét cho kỹ càng, vipper nghĩ lại xem sao!

VoiCoi.NET
19-01-2003, 22:43
adprog cũng chỉ nói giọng của một fan open source thôi, chẳng có gì mới cả [:P]

ở VN cái gì mà chẳng rầm rộ lên, cứ loạn cả lên, rùi lại chết toi lúc nào không ai hay, lâu lắm rùi cũng đã thấy rộ lên Linux VN đấy thôi kekekek

vdchuyen
20-01-2003, 18:44
Đúng là cuộc thi TTVN cũng vẫn chỉ là một sân chơi mà thôi.Qua các cuộc thi mà tôi theo dõi mấy năm nay thì hình như ban tổ chức hơi thiên vị .Nhìn lại cơ cấu giải thưởng toàn là người miền Bắc cả,còn hai miền còn lại hình như chỉ tham gia cho vui mà thôi,nhưng xét về tình hình phát triến CNTT ở VN thì trong này ăn đứt ngoài đó .
Còn cái giải nhất thì thật ra cũng được thôi,vì chủ trương của nhà nước là phát triển phần mềm mã nguồn mở mà.Nhưng mà khi đó thật ra chỉ là ý tưởng thôi chứ đa phần là dổi cốt của người ta mà thôi ,đó chẳng qua là phần công việc Việt hoá nó mà thôi .

abcdef
20-01-2003, 21:46
Đồng ý. "Trong đó" ăn đứt "ngoài này" rùi.

White_Rose
21-01-2003, 02:24
Bài viết được gửi bởi vdchuyen
Đúng là cuộc thi TTVN cũng vẫn chỉ là một sân chơi mà thôi.Qua các cuộc thi mà tôi theo dõi mấy năm nay thì hình như ban tổ chức hơi thiên vị .Nhìn lại cơ cấu giải thưởng toàn là người miền Bắc cả,còn hai miền còn lại hình như chỉ tham gia cho vui mà thôi,nhưng xét về tình hình phát triến CNTT ở VN thì trong này ăn đứt ngoài đó .
Còn cái giải nhất thì thật ra cũng được thôi,vì chủ trương của nhà nước là phát triển phần mềm mã nguồn mở mà.Nhưng mà khi đó thật ra chỉ là ý tưởng thôi chứ đa phần là dổi cốt của người ta mà thôi ,đó chẳng qua là phần công việc Việt hoá nó mà thôi . Dựa vào đâu bạn nói vậy? Bạn nói trên quan điểm khách quan (có dẫn chứng đàng hoàng) hay cũng thiên vị? Mình không đủ hiểu biết để so sánh tình hình CNTT giữa các miền nhưng mình cho rằng cuộc thi này là công sức của các cá nhân và tập thể, sự phát triển CNTT của từng vùng không phải là yếu tố lớn ảnh hưởng đến chất lượng của sản phẩm dự thi.
Nếu bạn nghĩ VKLinux chỉ đơn thuần là Việt Hoá thì bạn thử làm một sản phẩm như vậy toàn bằng tiếng Anh thử xem. Đứng ngoài nhìn vào thì dễ nhưng đến khi bắt tay vào làm mới khó bạn à.

Titanium
21-01-2003, 04:11
yeb yeb White rose nói đúng.

Chắc tại FPT tổ chức cuộc thi nào cũng bị chửi cả nên lần ày sợ :D

Lần này giũa giải nhất và giải nhì có sự chênh lệch về đẳng cấp rất lớn.

Cho dù là open source thì việt hóa 1 hệ điều hành cũng phải như việt hóa mấy cái forum hay web portal script này đâu. Bạn dvchuyen vào http://linux.vietkey.net/index.php?section=vklinux&PHPSESSID=45eb9ed287b1d3636d7e1a729a0bff2c mà xem chơi cho vui.

Còn hướng phát triển open source mình thấy hoàn toàn đúng đắn. Cụ thể tại sao thì nói đến mai ko hết ;)

vikhoa
21-01-2003, 08:27
Cho tớ có ý kiến ! Chỉ nói 1 chút xíu về cái bảng so sánh của Vietkey Linux với RedHat mà thôi, có ai thấy cái bảng so sánh đó có vấn đề không vậy ? ;)

Giống như lấy máy ráp P4 (thương hiệu VN!) đi so sánh với lại hàng "hiệu" P-II của IBM rồi nói máy mình xịn hơn và rẻ hơn. Rồi kiếm thêm cái Open Office gắn vào và nói rằng RedHat 7.1 (why not 7.3 or 8.0?) không có !!! Huhu, ông nào làm cái bảng so sánh này chỉ lòe được thiên hạ chứ đối với dân có hiểu biết 1 tí về Linux thì chẳng ăn thua.

Tớ không muốn đả kích VKLinux, thậm chí còn rất muốn ủng hộ nó nhưng giới thiệu sản phẩm kiểu này thì thấy mất cảm tình quá.

adprog
21-01-2003, 09:47
Thế là các bác muốn là chỉ nghiên cứu IT một mình thôi mà không cần co_op với mọi người hả, muốn độc quyền hả, vậy bác Vikhoa mở cái diễn đàn này để làm gì thế. Tui ủng hộ mã nguồn mở... nhưng thiệt tình tui cũng chưa biết nó ra làm sao, tui mới 2 tuổi rưỡi thôi...

Zippi
22-01-2003, 05:07
Zippi này thì cũng không muốn đã kích vietkey linux, nhưng cũng không thích lắm với cách họ quảng cáo sản phẩm này, họ so sánh với các hệ điều hành của Redhat hay Mandrake chỉ là sự khập khiểng bởi vì họ chỉ việt hoá phần desktop KDE hay là GNOME rồi cài vào trong Redhat hay Mandrake. Bản thân của KDE hay là GNOME đều không phụ thuộc vào các bản Redhat hay mandrake, thì dĩ nhiên Viêtkey việt hoá KDE hay GNOME thì cũng không khác gì TTVNonline giẩi năm truớc việt hoá cái Snitz. Có điều ở mức độ việt hoá cao hơn. Chỉ hi vọng là Vietkey cho ra đời một sản phẩm gì đó mà không mang tính việt hoá từ sản phẩm nưóc ngoài đã có sẳn. Hiện nay tối cũng muốn download cái Vietkey Linux nhưng chả thấy đâu. Trên nguyên tắc là họ phải cho chúng ta download xài thử bởi vì là Open Source software mà. Nhưng chả thấy đâu hết :(

jacklieu
30-01-2003, 16:35
BẠn nói sao mà ky vậy !? Mình ngĩ không phong trào một chút nào cả !! Mình thấy phần mềm của họ thật đáng để có một giải thưởng nào đó lắm chứ !!

VoiCoi.NET
01-02-2003, 12:32
Bài viết được gửi bởi vdchuyen
Còn cái giải nhất thì thật ra cũng được thôi,vì chủ trương của nhà nước là phát triển phần mềm mã nguồn mở mà.Nhưng mà khi đó thật ra chỉ là ý tưởng thôi chứ đa phần là dổi cốt của người ta mà thôi ,đó chẳng qua là phần công việc Việt hoá nó mà thôi .

èo, "trong đó" ăn đứt "ngoài này" à, nghe kin nhỉ, ok, phong trào, rùi số lượng, rùi sự sôi động của thị trường thì đồng ý, nhưng đây là cuộc thi của từng cá nhân (hoặc nhóm nhỏ), khó ăn đứt đấy :D kekekekek

jacklieu
02-02-2003, 10:35
Mình không ngĩ vậy !! Chắc tại do miền Trung và miền NAm không có phần mềm nào nổi trội đó chứ !

blpk
16-02-2003, 12:16
Cái hệ điều hành Vietkey Linux được giải là đúng rồi. Mấy ông miền Nam tự hào về CNTT nhưng có viết được cái Vietkey 2000 đâu. Không có nó thì làm sao mà gõ tiếng Việt trong YIM và Mail được. Tôi thấy sắp tới cái Vietkey Messenger cũng hay đây.

Trí Tuệ Miền Nam???

ngocquynh85
24-02-2003, 13:21
cai' VietKey theo như anh Tuấn nói thi` anh ấy hoàn toàn viết bằng các hàm API, hic hic ! giỏi thật !

VoiCoi.NET
01-03-2003, 21:02
Bài viết được gửi bởi ngocquynh85
cai' VietKey theo như anh Tuấn nói thi` anh ấy hoàn toàn viết bằng các hàm API, hic hic ! giỏi thật !

[:)] system utility thì phải xài API chứ sao nữa, có gì mà phải khoe, thứ nữa là VK luôn được ad là nhỏ gọn nữa mà, dù muốn dù ko thì cũng phải xài API thôi [:D]

ke_tui_nha
11-04-2003, 12:22
Nhỏ gì. Xài PE Packer đó.

abcIT
11-04-2003, 15:28
đề nghị các đồng chí "cấm" nói những câu như miền này hơn miền nọ, trong cùng 1 nước mà, an nói lung tung thật

ketoido
16-04-2003, 15:30
Lam on cho tui hoi lieu tui co the dang ky thi lay bang tin hoc van phong cao cap o cho nao? Y tui muon hoi la bay gio tui khong co thoi gian den trung tam cho nen tui hoc o nha va bay gio tui muon dang ky thi lay bang thi dang ky qua mang o dau?lam on cho biet.

TongNghien
16-04-2003, 17:55
Theo tui thấy thì giữa tên cuộc thi với sản phẩm dự thi và ...kết quả trao giải là một sự hạn chế lớn trong tư tưởng. Chẳng hạn:
- "Trí tuệ Việt Nam" - hàm ý liên quan đến chất xám của người Việt mà chỉ chọn những SP về CNTT !
- Nhiều SP của người Việt ở hải ngoại mang những ý tưởng và công nghệ mới nhưng hình như không được trân trọng. (Có vẻ như các vị trong Ban Giám Khảo sợ ...mất mặt :) ) - Làm cho nhiều nhân tài ở nước ngoài còn dè dặt với cuộc thi, và làm cho dân IT trong nước bị ...mù !
- Góc nhìn để chấm giải cũng không rộng như nhiều người tưởng. Không biết mấy ổng tìm hiểu SP của người ta tới đâu mà đi chấm giải (nói thiệt đó - tui thấy BGK bị chê dữ lắm mà có thấy báo chí nào đưa tin đâu).
Nói chung, anh em nào muốn nở mày nở mặt với thiên hạ thì ráng kiếm cái gì nó hay hay lạ lạ rùi đem ra trình làng, chứ còn không thì cứ cắm mỏ vô chuyện ...xin việc cho chắc cú !
Vài dòng...

michael_huan
16-04-2003, 19:21
ok...

thanh_dn
20-04-2003, 17:23
Anh em chớ so sánh sự pt CNTT của các miền trong VN. Mọi người thừa biết miền nam có những thuận lợi, khó khăn gì, cả mièn bắc và miền Trung cũng vậy.
Nếu mình bàn về Linux thì mình thấy VietKey Linux đã là được rất nhiều điều, còn bàn về TTVN, mình không trong cuộc nên không biết nên "miễn bàn".
Nếu bạn từng mở 40 MB Source nhân Linux, và vô vàn thứ hỗ tạp trong "đống" Linux thì bạn mới thấy hết thành quả của VietKey. Có thể nó không đáp ứng được lập trình viên nhưng nó sẽ phần nào đáp ứng được người dùng bình thuờng.

thanh_dn
21-04-2003, 17:08
Chớ văng tục nơi công cộng. Để dùng được Máy tính trình độ của bạn chắc cũng khá, nhưng sao hình như bạn "hyvongmãuanh" học "lệch" thì phải.

michael_huan
21-04-2003, 19:11
Bài viết được gửi bởi hyvongmauxanh
Chúng mày sao ngu như bò thế hả. Bộ điên hết rồi à. Cái thằng ViKhoa gì đó, kinh doanh mắc như chó. Chỉ lợi dụng các bạn thôi, công nhận làm chỗ sân chơi cũng tốt, nhưng lừa bịp lợi dụng bạn bè hơi bị nhiều. Có ngày tao sẽ kill cái trang web này. Còn mấy thằng bên box ***curity gì đó, ngu cả một lũ, để trang web bị hack hoài. Đúng là một lũ thùng rỗng kêu to. Một lũ mất dạy. Chúc tụi bay vui vẻ nhé.

Có nghe gì không các Member, sao không phản ứng gì hết...

Mic
14-06-2003, 08:28
hihihi, đọc cái này mới hiểu nhiều á,cho Mic phát biểu vài câu "góp vui" với anh em nghen!
Đầu tiên cái bạn chửi tục á, bạn làm vậy bạn chẳng thể hiện được gì trước cộng đồng cả mà bạn làm vậy là tự bạn hạ nhục danh dự của mình thui. hihihi, cái đó người ta gọi là "tiểu nhân" á, đọc bài bạn post thấy bạn "nhỏ bé" quá so với mọi người trong đây vì ai cũng không "trách nhất" cái nhỏ bé của bạn.
Còn về TTVN thì mình chỉ nói 1 câu : " BGK chưa đù trình độ để làm BGK vì muốn làm BGK thì phải có trình độ để am hiểu hết mọi thứ trong cuộc thi. Nhưng người trong BGK vẫn chưa thể ngồi để chấm giải được đâu".
Còn miền Bắc hay Nam gì thì ko quan trọng, quan trọng là bạn đã làm được sản phẩm gì giúp ít cho mọi người thì dù bạn là người ở miền nào thì bạn vẫn là người có ích.
Tranh cải ko có ích mà cái ích lợi là bạn đã rút ra được gì từ nó??? Đối với mình, CNTT VN vẫn đứng và ko phát triển được nhiều bởi những người tài ko được VN trân dụng và họ được nước ngoài dùng hết rùi. 100 người du học ở Mỹ thì co' bao nhiêu người thích về VN làm ??? 1 hay 2 người vì hoàn cảnh chăng? họ ko có lỗi mà lỗi ở đây là sự đối xử của VN với họ. Họ xứng đáng ở nước ngoài và phục vụ cho nước ngoài. 10 năm nữa thì VN vẩn .... tại chỗ.
Phát biểu có sai mong mọi người bỏ qua nhe! :)

abcdef
14-06-2003, 22:45
BGK vừa nói năm nay khuyến khích làm Web, chả hiểu sao nữa. Và nói năm ngoái có nhiều người nước ngoài (ở nước ngoài?) cũng thi. Vậy mà chả thấy ai ở nước ngoài được giải cả. Chả lẽ họ kém ta?

Mic
16-06-2003, 09:11
đã nói BGK ko đủ trình độ mà, đừng thắc mắc nữa nghen :D

michael_huan
28-06-2003, 11:09
Bài viết được gửi bởi Mic

Còn về TTVN thì mình chỉ nói 1 câu : " BGK chưa đù trình độ để làm BGK vì muốn làm BGK thì phải có trình độ để am hiểu hết mọi thứ trong cuộc thi. Nhưng người trong BGK vẫn chưa thể ngồi để chấm giải được đâu".

:eek: ??? Vậy thì theo bạn BGK nên ?"về ngủ" hết phải không