PDA

View Full Version : Lỗi của màn hình!

DRAGON_5199
19-01-2003, 13:51
Nhờ các bạn xem qua và giúp mình chút nha!Ko biet sao khi mở máy lên vào Cmos hay lúc chạy fần xét cấu hình máy(lúc moi khởi dộng ah) thì cái màn hình của mình nó bị cong hai dầu (nó tóp fía trên và fía dưới vào), khi vào dến win(win XP) thì hết, hhình ảnh trở lại bình thường (1024*768).
Mình có tháo cái vid ra và thử bằng cái khác nhưng nó vẫn vậy(tức là ko fải do card vid fải ko?).có fải do màn hình muốn hư rồi fải ko vay?(mitsubishi Diamond Pro 67txv)
Mong các bạn góp ý nha! Cám ơn các bạn trước.

Ah sẵn cho mình hỏi thêm là : có lúc đang chạy thì nó tắt cái bụp và khởi dộng lại (trước giờ ko có bị vậy bao giờ, chỉ mới bị 1-2 ngày nay thui,cũng là lúc màn hình có vấn đề),ko biết hai lỗi này có liên quan gì nhau ko vay?(báo hiệu máy tới tuổi về hưu rùi fải ko..hichichic)

ktvnguyenchien
19-01-2003, 14:20
Cái này có thể do 1 trong hai nguyên nhân:
+ Card VGA và Monitor không hạp nhau.
+ Moniter sắp đến ngày đi nằm ... trung tâm sửa chữa.

DRAGON_5199
19-01-2003, 14:29
Trùi ui! nghe qua sao rụng rời vậy nè!
Card của mình là Ati 3d rage II 4M va man hinh mitsu,mình sử dụng cái này cũng vài tháng rùi dâu thấy sao đâu, chỉ mới bị đây thôi. Mình có thử bằng card khác rùi và có thử bằng card onboard luôn nữa .nó vẫn bị i vậy hà.
----->nguyen nhân 1 có thể loại bỏ rồi fải ko?
vậy thì........hichic
Còn cách giải thich nào khả quan hon ko vậy Ktvnguyenchien?
Nếu ko thì bạn cho mình xin xái địa chỉ sữa monitor nào uy tín luôn nha!Cám ơn bạn

hiepduong
19-01-2003, 19:38
Muốn biết có phải là do monitor hay card hay kô thì thử gắn cái monitor khác vào máy thi biết ngay thôi .Nếu cái mới kô có vấn đề gì và đem cái cũ gắn vào 1 máy khác mà có hiện tượng cũ thì 100% là do monitor có vấn đề .Còn kô thì .......!!!!!!!!!!bó chân!!!

cu tửng
19-01-2003, 21:02
dzay la tai cái mon đó , ko phải tại card đâu. còn cái dzụ tự nhiên khởi động lại là tại phần cứng hay phần mềm đó , nó bị lỗi nên xp tự khởi động lại

thanhtrung
20-01-2003, 12:53
Bạn cứ làm y như hiepduong vậy đó là tìm ra nhanh nhất đấy. Hồi trước tui cũng bị như thế và tui đã mượn nguyên một cái máy của thằng bạn thân rồi thử như thế một hồi thì tìm ra được lỗi. Khi mà đã hư cái màn hình rồi thì tốt nhất bạn nên bán nó đi rồi mua cái màn hình cũ của Mỹ là tốt nhất. Tui cũng đã xài thử vài cái loại như thế rồi. Nhưng nhớ nhờ người quen biết mà mua nhé. Không là bạn sẽ bị lừa đó.........

alpha
20-01-2003, 13:36
May tinh cua ban dang co card onboard ma ban lai cam them card roi thi loi la do card VGA cua ban khong tuong thich nen no gay ra hien tuong tu khoi dong lai khi dang dung hoac bat dau vao windows.
Chuc ban thanh cong!
mountainsvn@yahoo.com

DRAGON_5199
20-01-2003, 16:08
Cám ơn các bạn đã nhiệt tình góp ý!Nguyên nhân chính xác là như các bạn nói........Monitor co vấn đề,nhưng có điều là chưa biết vấn đề cụ thể như thế nào thui (có thợ mới biết hihihi).Kiểu này là fải cho cái moni này ra tiệm sữa chữa rồi.......tốn tiền!!!
Thanks nhiều nhiều nghen!Hẹn gặp lại các bạn trong topic khác nha!