PDA

View Full Version : [Q] Hỏi về Servlet

noname2003
19-01-2003, 13:14
Chào các bạn!
Minh mới bắt đầu làm thử về Servlet. Mình viết thử một class, nhưng mình không biết đặt class này vào thư mục nào để chạy được Servlet.
Hiện tại trên máy của mình có iPlanet Web Server 6.0
Bạn nào có thể chỉ cho mình cách cấu hình Servlet trên server này hoặc Java Web Services Developer Pack 1_0_01 (vì mình cũng có cài cả bản này, khi cần thì chạy)
Thank
TB: Mình đã học Java 1 nam nay rồi, nhưng bây giờ mới bước chân vào Servlet, cho nên không lo mình viết sai Servlet

Diamond
20-01-2003, 08:24
Các triển khai một cấu phần như thế nào là tuỳ mỗi trình chứa. Bạn nên tham khảo tài liệu hỗ trợ kỹ thuật của trình chứa mình dùng để có thông tin chi tiết.
Nhưng trình chứa nào cũng sẽ đóng gói các servlet của bạn vào một file war. Sau đó các class sẽ được chép vào thư mục /WEB-INF/classes. Một số trình chứa có thể cho bạn chép class vào thư mục mặc định nào đó của nó và chạy.
Có một người bạn của mình có viết một bài hướng dẫn cách triển khai jsp/servlet J2EE trên Sun server. Nó cũng tương tự như JWSDP của bạn đấy. Mình gửi kèm theo cho bạn tham khảo (bài viết chưa hay lắm nhưng cũng xem được).

Chúc thành công

U.F.O
21-01-2010, 13:32
Giờ có ai xài servlet nữa không nhỉ, ngoài Servlet ra có thể dùng được cái khác không?

binhnice
22-01-2010, 15:30
Giờ có ai xài servlet nữa không nhỉ, ngoài Servlet ra có thể dùng được cái khác không?

Câu hỏi nhảm ghê .Servlet được gọi chung cho tất cả các ứng dụng web viết bằng java mà .Còn công nghệ viết Servlet thì mới nhiều .