PDA

View Full Version : Lỗi HDD khi chạy checkinfo trong PQMagic: CRC Error #45 in data

xuanlamk1a
02-09-2006, 15:34
Pác nào biết sửa lỗi ổ cứng này chỉ dùm em với, em còn cả một đồ án đang làm dở trong đó, hic hic
Biểu hiện của nó là không thể truy cập bằng bất cứ phần mềm gì được, có hiện lên bình thường trong PQMagic nhưng cũng chẳng làm được gì, chạy Fdisk thì treo luôn cả máy, thảm wa.

xuanlamk1a
03-09-2006, 14:59
có lé mình sẽ quẳng cái ổ này đi cho rùi, mà sao không thấy mod lên tiếng 1 câu nhở ???

om82
13-09-2006, 22:34
bạn thử làm như sau:
bạn chỉnh sửa lại CMOS để first boot là CDROM rồi boot bằng CDROM.
Vào được DOS rồi, bạn dùng NC để copy toàn bộ thư mục bạn cần lưu dữ liệu rồi tién hành fortmat C: để cài lại HĐH.
có thể bạn dùng soft scandisk để kiểm tra lỗi của ổ cứng, rồi sau đó kiểm tra bằng HDD Regenerater.
Nếu vẫn ko cứu vãn được thì bạn đành format cấp thấp ỗ cứng vậy (cách này thì mệt đấy vì bạn sẽ mất hết dữ liệu và ổ cứng của bạn sẽ triệt để fix lỗi hơn).
Ngoài ra bạn nên tìm cách cức dữ liệu của mình bằng các cách như trên
Vào được DOS rồi thì việc sao lưu cũng đơn giản thôi!
để tìm soft format cấp thấp nên vào google tìm "low level format"

The Old Man
13-09-2006, 23:40
có lé mình sẽ quẳng cái ổ này đi cho rùi, mà sao không thấy mod lên tiếng 1 câu nhở ???

Mod có thể biết nhiều hay ít nhưng không thể biết tất cả.

Vấn đề HD cũa bạn nếu muốn lấy lại dữ liệu thì phải cần đến tay nhà nghề hoặc có kiến thức khá và quen dùng các HD tool.
Chỉ có cách là tháo HD ra đem qua một máy khác có những tool như Disktool, diskedit. Rồi vào đọc HD bằng bit by bit vì không thể view file hay dir hay copy được. Phần nào recover lại được thì copy vào ổ khác. Chổ nào hư thì bỏ qua v.v. Rất tốn thời gian.
Xong rồi còn phải coi các file đả lấy lại được có còn đủ file hoặc thiếu phần đầu phần đuôi v.v. và phải sửa lại cho thành file tốt.
Đấy mới là là Data Recovery thực sự. Còn HD bị format hay Fdisk hoặc xóa v.v rồi dùng các recovery software như GetDataBack v.v.
chỉ đề cho User thông thường.
Theo lời bạn diễn tả thì tôi thấy HD cũa bạn phải cần recover theo kiểu trên. Rất tiếc là không thể chỉ dẫn cho bạn chi tiết hơn vì vấn đề này quá bao la.
Bạn có thể đem ra tiêm nhờ chuyên gia về data recovery làm.
Hoặc là bề nào cũng hư rồi thì tìm HD tools về dọc lấy thêm mớ kiến thức.

tranhung57
23-09-2006, 05:30
Tôi mua o cung hu de nghien cuu gia 15k .

xuanlamk1a
24-09-2006, 11:26
mấy pác làm sao thế, tôi sửa ngon lành roài, lỗi bảng FAT của ổ D thoai, chỉ tiếc là không làm sao lấy lại dc dữ liệu. Sửa xong mình bán rẻ 400K, hehehe !

nino
24-09-2006, 12:21
mấy pác làm sao thế, tôi sửa ngon lành roài, lỗi bảng FAT của ổ D thoai, chỉ tiếc là không làm sao lấy lại dc dữ liệu. Sửa xong mình bán rẻ 400K, hehehe !

là đồ cũ mà, dung lượng nhiêu vậy? đồ 2nd mà bán 400K?? ặc ặc...!!