PDA

View Full Version : Mua mực mới hay đổ lại mực thì tốt hơn?

danchoihanoi
07-12-2011, 16:37
Em làm hành chính ở văn phòng. Thấy mấy ông bạn chia sẻ công ty mấy ông ấy đổ mực ngoài riết hỏng máy in nên giờ toàn mua mực chính hãng. Không biết các ông ấy đúng không hay chỉ là cảm tính? Bác nào rành giúp em với. Em đang xài máy dòng chuyên cho văn phòng, Office Pro gì đó.

xahoi.com.vn
07-12-2011, 17:08
muốn đổ mực thì mua mực mới mà đổ chẳng lẽ lấy lực mực cũ mà đổ vào.
người ta chỉ nói mua cartridge mới hay đổ mực cái nào tốt hơn!!!

Mosaic
07-12-2011, 18:12
Mực thì mình nghĩ nên vào hãng mà đổ , mắc hơn tí nhưng được cái yên tâm , ko lo nghẹt mực . Bữa kẹt quá có đổ thử ở ngoài 1 lần nhưng cũng ko sao .

wwwdoxuanha
07-12-2011, 18:32
Em làm hành chính ở văn phòng. Thấy mấy ông bạn chia sẻ công ty mấy ông ấy đổ mực ngoài riết hỏng máy in nên giờ toàn mua mực chính hãng. Không biết các ông ấy đúng không hay chỉ là cảm tính? Bác nào rành giúp em với. Em đang xài máy dòng chuyên cho văn phòng, Office Pro gì đó.
Mực thì phải đổ đúng chủng loại còn thay cartridge thì chỉ những công sở dùng tiền chùa mới xơi biện pháp đó thôi.

danchoihanoi
07-12-2011, 20:10
Mực thì phải đổ đúng chủng loại còn thay cartridge thì chỉ những công sở dùng tiền chùa mới xơi biện pháp đó thôi.
uhm bởi em nghe nói rất nhiều là nên thay luôn cái khay mực in tại công ty em có 3 máy laser và 10 máy in phun ... vậy in phun thì đổ lại , laser thì thay cái khay luôn hả...mà thay ở chỗ nào ? các bác bik không hay chỗ nào để thay mực là vào thay thôi hả ? giá thế nào ? tại các bác cũng biết rồi mình làm cho xếp ba vụ này ngon ngon thì đỡ tiền công ty th2i dc tăng lương =))

kraken
07-12-2011, 21:46
Hi các bác, có lẽ việc chọn mực in vẫn là vấn đề muôn thuở của nhiều người. Có người chọn mực chính hãng, có người chọn mực bơm, cũng có người lúc đầu chọn mực refill sau đó lại chọn mực in chính hãng. Bài viết sau xin chia sẽ lý do tại sao mọi người chọn mực chính hãng.

1 – chất lượng mực

Về điểm này có lẽ ai cũng biết, mực chính hãng thì lúc nào chất lượng cũng hơn mực bơm. Vì các hộp mực, nhất là mực in phun, các loại mực tốt sẽ đi rất “ trơn ” qua đầu phun, còn loại mực kém sẽ bị lẫn nhiều tạp chất, không thể thoát hết khỏi đầu phun và các cặn bẩn lâu ngày sẽ tích tụ trong đầu phun, dưới tác động của áp lực mực lên đầu phun sẽ làm “tét” đầu phun.

2 – Sự ảnh hưởng tới máy in

Nếu xài mực chính hãng đi theo máy thì không có gì để bàn, chỉ việc gắn nó vào. Còn hộp mực bơm bạn phải bỏ ra công sức mở ra đổ vào bình mực, chưa kể sau khi đổ mực xong gắn vào, do mực không tốt có thể bị tràn bên trong và làm hư luôn cả máy in.

3 – chất lượng, chi phí, số lượng bản in

Theo nhận xét nhiều người thì khi họ xài mực bơm, trang in ra thường hay bị mờ, chữ không nét, có những vết đen, hình ảnh xấu.Còn khi xài mực chính hãng thì lại ít khi xảy ra các trường hợp đó nên chi phí trang in dc giảm đáng kể..
Ngoài ra ví dụ như bạn xài mực chính hãng HP, bạn có thể dùng hết hầu như hoàn toàn lượng mực trong hộp còn mực bơm thì không, bạn lúc nào cũng phải chừa lại thậm chí có khi thay mực mới khi còn tới 30% lượng mực thừa. Chưa kể mực chính hãng HP in được nhiều trang hơn khoảng 50% so với mực thường

=>Việc dùng mực bơm, mực đổ lúc mua với giá rẻ hơn gấp nhiều lần so với mực chính hãng đã khiến người dùng thường hay chọn mua nhưng thực chất nó lại không kinh tế. Do lượng mực dư thừa không sử dụng được lại nhiều hơn và các tác hại ngầm khác như chi phí trang in cao vì phải in lại nhiều lần, chi phí sửa máy…làm cho bạn tốn nhiều tiền hơn thay vì chỉ cần mua hộp mực chính hãng. Ngoài ra mực bơm, không chính hãng còn gây tổn hại đến môi trường, gây ô nhiễm khu vực quanh máy in.

noithatit
07-12-2011, 22:15
Nếu rành về máy in thì có thể biết loại mực mà máy nên xài, lúc đó có thể ko chính hãng nhưng vẫn chạy tốt, còn ko rõ thì cứ lấy đúng rơ của nó cho an toàn bạn à.

candydoll90
07-12-2011, 23:12
mình cũng đang thắc mắc về cái này, hỏi thêm các bác, dùng máy in phun đa chức năng scan, in, fax, nên dùng mực bơm hay mực chính hảng, vì mình nghe nói dùng mực bậy bạ dễ bị hư đầu in :(

TheBeat
07-12-2011, 23:14
Hi các bác, có lẽ việc chọn mực in vẫn là vấn đề muôn thuở của nhiều người. Có người chọn mực chính hãng, có người chọn mực bơm, cũng có người lúc đầu chọn mực refill sau đó lại chọn mực in chính hãng. Bài viết sau xin chia sẽ lý do tại sao mọi người chọn mực chính hãng.

1 – chất lượng mực

Về điểm này có lẽ ai cũng biết, mực chính hãng thì lúc nào chất lượng cũng hơn mực bơm. Vì các hộp mực, nhất là mực in phun, các loại mực tốt sẽ đi rất “ trơn ” qua đầu phun, còn loại mực kém sẽ bị lẫn nhiều tạp chất, không thể thoát hết khỏi đầu phun và các cặn bẩn lâu ngày sẽ tích tụ trong đầu phun, dưới tác động của áp lực mực lên đầu phun sẽ làm “tét” đầu phun.

2 – Sự ảnh hưởng tới máy in

Nếu xài mực chính hãng đi theo máy thì không có gì để bàn, chỉ việc gắn nó vào. Còn hộp mực bơm bạn phải bỏ ra công sức mở ra đổ vào bình mực, chưa kể sau khi đổ mực xong gắn vào, do mực không tốt có thể bị tràn bên trong và làm hư luôn cả máy in.

3 – chất lượng, chi phí, số lượng bản in

Theo nhận xét nhiều người thì khi họ xài mực bơm, trang in ra thường hay bị mờ, chữ không nét, có những vết đen, hình ảnh xấu.Còn khi xài mực chính hãng thì lại ít khi xảy ra các trường hợp đó nên chi phí trang in dc giảm đáng kể..
Ngoài ra ví dụ như bạn xài mực chính hãng HP, bạn có thể dùng hết hầu như hoàn toàn lượng mực trong hộp còn mực bơm thì không, bạn lúc nào cũng phải chừa lại thậm chí có khi thay mực mới khi còn tới 30% lượng mực thừa. Chưa kể mực chính hãng HP in được nhiều trang hơn khoảng 50% so với mực thường

=>Việc dùng mực bơm, mực đổ lúc mua với giá rẻ hơn gấp nhiều lần so với mực chính hãng đã khiến người dùng thường hay chọn mua nhưng thực chất nó lại không kinh tế. Do lượng mực dư thừa không sử dụng được lại nhiều hơn và các tác hại ngầm khác như chi phí trang in cao vì phải in lại nhiều lần, chi phí sửa máy…làm cho bạn tốn nhiều tiền hơn thay vì chỉ cần mua hộp mực chính hãng. Ngoài ra mực bơm, không chính hãng còn gây tổn hại đến môi trường, gây ô nhiễm khu vực quanh máy in.

Cảm ơn bạn đã chia sẻ :D Cho mình hỏi hơi stupid tí , nếu mình dùng HP , đổ mực của canon đi chẳng hạn , thì nó có sao không ?

kraken
08-12-2011, 00:42
- Mực máy in hay mực máy photocopy nói chung đều là những dạng bột đặt biệt. Cấu tạo cơ bản của mực bao gồm 2 thành phần: Chất tạo màu và chất tạo độ dính (giống nến đốt). Ngoài ra mực máy in còn khác mực của máy photocopy ở chỗ là nó được trộn lẫn ngay với bột từ.
- Chính vì cấu tạo của mực đặc biệt như thế nên mỗi loại máy in, máy photocopy phải sử dụng đúng một loại mực có tỉ lệ pha trộn với bột từ nhất định mới có thể giúp máy hoạt động tốt được. Do đó các loại máy của các hãng khác nhau ít khi dùng chung được mực với nhau.

TheBeat
08-12-2011, 15:19
- Mực máy in hay mực máy photocopy nói chung đều là những dạng bột đặt biệt. Cấu tạo cơ bản của mực bao gồm 2 thành phần: Chất tạo màu và chất tạo độ dính (giống nến đốt). Ngoài ra mực máy in còn khác mực của máy photocopy ở chỗ là nó được trộn lẫn ngay với bột từ.
- Chính vì cấu tạo của mực đặc biệt như thế nên mỗi loại máy in, máy photocopy phải sử dụng đúng một loại mực có tỉ lệ pha trộn với bột từ nhất định mới có thể giúp máy hoạt động tốt được. Do đó các loại máy của các hãng khác nhau ít khi dùng chung được mực với nhau.

Vậy có mấy máy tích hợp in/scan/copy ... thì mực nó sẽ khác nữa ?

kraken
08-12-2011, 23:34
Mình nói chung chung cho bạn hình dung là bạn xài máy in này thì xài mực này luôn chứ bạn đừng suy diễn ý khác :D
À mà dạo này mấy con máy in phun HP có khuyến mãi lớn đấy !
Từ 01/12/2011 đến 15/01/2012 đó !
Mua HP Ink Advantage K109G/K209G được tặng 1 bộ ly HP
Mua HP Photosmart 6510, HP OJ4500, OJ6000, OJ6500 được tặng 1 balo HP
Mua HP OJ7000, OJ7500A, OJ Pro 8100, OJ Pro 8500A, OJ 8600, K8600 được tặng1 USB 3G trị giá 600,000
Mua tất cả các mã mực dành cho máy in phun được tặng 1 Phiếu mua hàng tại Big C trị giá 50,000 nữa đó ....!

ksc75
09-12-2011, 07:01
Nhìu bạn hỏi cũng buồn cười ! Xài máy hãng nào cứ xài mực hãng đó đi , bày đặt máy canon đi đổ mực hp chi chài

danchoihanoi
09-12-2011, 11:28
Nhìu bạn hỏi cũng buồn cười ! Xài máy hãng nào cứ xài mực hãng đó đi , bày đặt máy canon đi đổ mực hp chi chài
chập vậy giờ gần nhà mình có chỗ thay mực vào thấy mực ko rõ xuất xứ mà nó phan là mực của máy chính hãng T..T thì có nên thay không ? ỏ phải lên ngay chính hãng mới thay dc

TheBeat
09-12-2011, 13:39

Em đặt ra ví dụ thế thôi , vì thấy mực in hãng ==> nó phải làm tốt , thế nếu mực in 1 hãng này rẻ hơn mực in hãng mình đang dùng , thì có thể mua mực hãng khác ( vẫn tốt hơn các em mực không rõ xuất xứ :| ) Kinh tế cả bạn à , chả ai rảnh đi hỏi không không đâu :|

ksc75
09-12-2011, 18:41
Em đặt ra ví dụ thế thôi , vì thấy mực in hãng ==> nó phải làm tốt , thế nếu mực in 1 hãng này rẻ hơn mực in hãng mình đang dùng , thì có thể mua mực hãng khác ( vẫn tốt hơn các em mực không rõ xuất xứ :| ) Kinh tế cả bạn à , chả ai rảnh đi hỏi không không đâu :|
Thì nó ko phù hợp bạn ah :D Xe máy bạn chạy xăng bạn đổ xăng pha nhớt xem có hư ko , mặc dù cả 2 đều là xăng :D

kraken
09-12-2011, 18:53
Chết rồi, con nhỏ bạn tôi nhờ chỉnh giúp cái PC không nhận máy in HP 1102w... Hóa ra không cài driver...hỏi có đĩa không thì bảo không... lạ quá. Sẵn hỏi các bác luôn cách cài driver cho cái máy in này nhé :-ss
À ngoài thông tin mình biết với thu thập trên mạng thì cũng đi hỏi mấy anh trong Phong Vũ, bảo máy in nào thì nên xài loại mực đó. Không thì xảy ra tình trạng nghẹt mực, không in được. Người ta thực nghiệm cũng bảo thế rồi... Các bác có điều kiện thì nên làm theo, còn không có thì ráng chứ mắc công phải mua máy mới, phí tiền vì mỗi việc không đúng mực.

MVP
09-12-2011, 19:37
Chết rồi, con nhỏ bạn tôi nhờ chỉnh giúp cái PC không nhận máy in HP 1102w... Hóa ra không cài driver...hỏi có đĩa không thì bảo không... lạ quá. Sẵn hỏi các bác luôn cách cài driver cho cái máy in này nhé :-ss
À ngoài thông tin mình biết với thu thập trên mạng thì cũng đi hỏi mấy anh trong Phong Vũ, bảo máy in nào thì nên xài loại mực đó. Không thì xảy ra tình trạng nghẹt mực, không in được. Người ta thực nghiệm cũng bảo thế rồi... Các bác có điều kiện thì nên làm theo, còn không có thì ráng chứ mắc công phải mua máy mới, phí tiền vì mỗi việc không đúng mực.

Thật, mua xừ cái mới, giờ mua dc tặng phiếu mua hàng 200k nữa :)) cũng đỡ

minhttt
09-12-2011, 19:43
Cám ơn sự chia sẽ của các bạn

nguyenvuhoang
09-12-2011, 20:59
Dạo này mấy ku quảng cáo cho HP đông gớm. Sao toàn nghe mấy ku kể tốt về HP mà không kể về nhược điểm zậy ta. Để tui kể vài nhược điểm nghe chơi: mực mắc như quỷ, bảo hành dở như hạch. Cái máy in bảo hành trong vòng 1 tuần lễ thì giam của người ta đúng 1 thàng vì lý do thiếu linh kiện thay thế, đến khi tui lên tận nơi phân phối bảo hành cự nhau đã rồi mới chịu thay linh kiện....biết là ăn cơm ai thì khen chủ đó nhưng cũng nên tự trọng tí. Sory mấy MÓD và những bạn khác vì tui hơi bức xúc. Bạn nào có thắc mắc về máy in HP và mực nạp thì cứ PM cho tui, tui sẽ trả lời trong khuôn khổ hiểu biết của mình. Và tui cũng có thể tư vấn bạn 1 số dòng máy dùng cho văn phòng nhỏ có chất lượng cũng như giá thành okie hơn HP dù bạn xài mực zin hay mực nạp

hieuvv
09-12-2011, 21:05
bạn lên mang ra tiệm bảo họ chế mực ở ngoài để tiện dụng hơn về thay mực , vả lại giá mực ngoài sẽ rẻ hơn đó

TheBeat
10-12-2011, 00:35
Dạo này mấy ku quảng cáo cho HP đông gớm. Sao toàn nghe mấy ku kể tốt về HP mà không kể về nhược điểm zậy ta. Để tui kể vài nhược điểm nghe chơi: mực mắc như quỷ, bảo hành dở như hạch. Cái máy in bảo hành trong vòng 1 tuần lễ thì giam của người ta đúng 1 thàng vì lý do thiếu linh kiện thay thế, đến khi tui lên tận nơi phân phối bảo hành cự nhau đã rồi mới chịu thay linh kiện....biết là ăn cơm ai thì khen chủ đó nhưng cũng nên tự trọng tí. Sory mấy MÓD và những bạn khác vì tui hơi bức xúc. Bạn nào có thắc mắc về máy in HP và mực nạp thì cứ PM cho tui, tui sẽ trả lời trong khuôn khổ hiểu biết của mình. Và tui cũng có thể tư vấn bạn 1 số dòng máy dùng cho văn phòng nhỏ có chất lượng cũng như giá thành okie hơn HP dù bạn xài mực zin hay mực nạp

Riêng mình thấy chất lượng máy in HP khá tốt mà ^^ còn về bức xúc thì ...laptop của HP dở như gì ý X-( Mực mắc thật @@ có lẽ vì chất lượng mực tốt hơn mấy hãng khác :D

kraken
10-12-2011, 17:26
Tùy từng người mà bác... Tui thấy nó tốt thì nói tốt chứ quảng cáo gì :| Ở công ty xài mấy cái luôn mà...
Bác ở đâu khu vực nào mà hệ thống bảo hành tệ vậy =.="
Mực mắc à ? Tiền nào của đó thôi. Đổ mực rẻ, được ! Đâu ai cấm. Rồi sau này mua máy in trục trặc thì đừng đổ thừa nhà sản xuất.

ksc75
11-12-2011, 10:34
Mãy hãng ào thì cũng có 1 tỉ lệ hư hỏng nhất định thôi , xui thì chịu . Thế nên nó mới sinh ra Bảo hành :)

hailua2811
11-12-2011, 13:10
Mãy hãng ào thì cũng có 1 tỉ lệ hư hỏng nhất định thôi , xui thì chịu . Thế nên nó mới sinh ra Bảo hành :) ông này chỉ được cái nói đúng.

TnG2903
11-12-2011, 22:48

bác này quảng cáo chuẩn ^^, fanboy canon phớ hem ;)), mình chung chiến hào ùi đó, hơ hơ

danchoihanoi
11-12-2011, 23:02

Trời thật vậy hả bác ... kinh quá đến bay giờ mới biết em cám ơn bác đã chia share những ý... vậy theo bác giờ em đang dùng OFFICE Pro thì thấy in cũng tốt mà giờ hết mực thì làm sao đây đang tính nghe lời anh em đi ra chính hãng bác nói thế ... ôm máy ở nhà chết rùi

winter_1988
12-12-2011, 09:25
Đổ mực thì sẽ tiết kiệm chi phí hơn nhiều so với mua mực mới bạn ạ.
Hiện nay có nhiều dịch vụ đổ mực máy in tại nhà đó. Bạn có thể alo cho dịch vụ này. Họ đổ mực rất tốt đấy. ở nhà mình cũng gọi cho dịch vụ đổ mưc. Máy in vẫn ngon lành, 3 năm nay roài.

hailua2811
12-12-2011, 13:13
nói chung ở cty thỉ sao cũng được nhưng ở nhà tôi ko dám chơi như vậy. mấy thằng đó vô nó dọc dọc hư là mệt lắm.

nguyenvuhoang
12-12-2011, 15:51
bác này quảng cáo chuẩn ^^, fanboy canon phớ hem ;)), mình chung chiến hào ùi đó, hơ hơ
Tớ là kỹ thuật bảo trì máy tính, tớ cũng chẳng phải fan của thương hiệu nào hết.Trong quá trình làm việc tớ sử dụng cả HP, Brother, Canon, Epson, Sámung, RiKoh. Cái nào cũng có nhược điểm và ưu điểm. Cái mà tớ muốn nói là hãy trung thực khi nhận xét về 1 thương hiệu nào đó, cái nào tốt thì nói tốt và ngược lại để đảm bảo quyền lợi người dùng. Đừng vì lợi ích quảng cáo mà bốc thơm 1 thương hiệu bất kì

danchoihanoi
12-12-2011, 17:49
Tớ là kỹ thuật bảo trì máy tính, tớ cũng chẳng phải fan của thương hiệu nào hết.Trong quá trình làm việc tớ sử dụng cả HP, Brother, Canon, Epson, Sámung, RiKoh. Cái nào cũng có nhược điểm và ưu điểm. Cái mà tớ muốn nói là hãy trung thực khi nhận xét về 1 thương hiệu nào đó, cái nào tốt thì nói tốt và ngược lại để đảm bảo quyền lợi người dùng. Đừng vì lợi ích quảng cáo mà bốc thơm 1 thương hiệu bất kì

thé theo bác thì giờ em đang tính mua 1 máy nè mà mọi người đếu nói HP vậy chứ dịch vụ của HP ở hà nội sao bác :( chứ ra đường em thấy canon , espon ít chỗ quá còn thay mực thì ít tìm dc chỗ chính hãng huhuhu :( toàn là mực in chính hãng mà trên bình chẳng ghi j hết ... đang cần để in máy cuốn sách ra đọc :( mà tình hình thế này thì chẳng bik chọn ai luôn người thì nói hp người thì phản bác lại vậy theo bác thì dùng ai ngon nhất dịch vụ ok nhất vậy ?

kraken
13-12-2011, 00:40
Like !
Cái nào cũng có ưu nhược điểm cả, được cái này thì mất cái kia. Người này thích cái này, người kia thích cái kia. Khó mà thống nhất sở thích của nhau dc. Mình thấy cái này tốt thì mình nói tốt, mà người khác ngược lại và nói không. Không ai sai khi nói lên cách nhìn phiến diện của bản thân cả.

TheBeat
13-12-2011, 00:52
Chẳng qua vì trước giờ mình dùng HP nên chỉ biết nói tốt cho HP thôi ( biết có cái không hay đó , nhưng kiểu như "ngựa quen đường cũ " thói quen tiêu dùng , khó đổi )

Người VN mình cũng thế , nếu giờ đi hỏi canon có gì , người ta sẽ bảo " Máy ảnh " , thế còn samsung " ừ ..thì đồ điện gia dụng tv , máy điều hòa phải không ? " , HP " máy in nhỉ " . Nên nhiều người dùng HP , và nói tốt cho nó , cũng là điều khó tránh khỏi :)

ksc75
13-12-2011, 23:45
Chẳng qua vì trước giờ mình dùng HP nên chỉ biết nói tốt cho HP thôi ( biết có cái không hay đó , nhưng kiểu như "ngựa quen đường cũ " thói quen tiêu dùng , khó đổi )

Người VN mình cũng thế , nếu giờ đi hỏi canon có gì , người ta sẽ bảo " Máy ảnh " , thế còn samsung " ừ ..thì đồ điện gia dụng tv , máy điều hòa phải không ? " , HP " máy in nhỉ " . Nên nhiều người dùng HP , và nói tốt cho nó , cũng là điều khó tránh khỏi :)

HP thường thì mình lại nghĩ đến lap nhìu hơn :D Mà bác kia nói đúng m thik hãng nào thì xài hãng đó thôi ,sao phải xoắn !

sieutoc.com.vn
14-12-2011, 00:14
Bữa nay mới thấy đổ mực cũng vào ddth.com nhờ tư vấn và cũng có khối người support :).

TheBeat
14-12-2011, 01:02
Bữa nay mới thấy đổ mực cũng vào ddth.com nhờ tư vấn và cũng có khối người support :).

Nhiều khi tư vấn tình yêu còn có bác nhỉ :P

p/s : Mình không xoắn ai cả, ý mình nói nhiều người nói về HP đơn giản là họ biết HP , không biết các dòng máy in khác , nên không biết so sánh thế nào , nói HP tốt là phải thôi :)

kraken
14-12-2011, 02:45
Đơn giản là thích gì xài đó, và giới thiệu mọi người :)
Ý kiến trái chiều là chuyện đương nhiên... khi mỗi người mỗi quan điểm, đâu ai giống ai :)

Slowly2110
14-12-2011, 12:37
Nhà em sài HP nên em vote cho HP thôi =))
Chừng nào cbị mua máy in mới em lại lên đêy kiếm support =]]

backdoorthief
14-12-2011, 21:59
Toàn nhà giàu...xài HP mỗi lần đi đổ mực thấy tiếc... In 1 bức ảnh nhiều màu càng tiếc... Riết không dám in :))

kraken
14-12-2011, 22:07
Toàn nhà giàu...xài HP mỗi lần đi đổ mực thấy tiếc... In 1 bức ảnh nhiều màu càng tiếc... Riết không dám in :))
Tiếc vậy mua HP làm gì... cái gì cũng có giá của nó chứ. Chất lượng ảnh tốt, xài bền thì cứ xài thôi :) Như con Alienware của DELL mắc vỡ lọ mà vẫn lắm người mua đấy thôi.

dafa
14-12-2011, 22:09
mua mới thì tốt hơn rồi

ksc75
14-12-2011, 23:36
Email hosting với thiết bị chống trộm còn có mà bác :D

hailua2811
14-12-2011, 23:50
Tiếc vậy mua HP làm gì... cái gì cũng có giá của nó chứ. Chất lượng ảnh tốt, xài bền thì cứ xài thôi :) Như con Alienware của DELL mắc vỡ lọ mà vẫn lắm người mua đấy thôi. èo con này đẹp mà bác. nhìn hầm hố quá chừng.

Slowly2110
15-12-2011, 18:47
Cứ vậy chắc trên thế giới ko ai dám xài Xe siêu sang, nhẫn hột xoàn, đá quý luôn quá :))

Mosaic
15-12-2011, 19:01
Tiếc vậy mua HP làm gì... cái gì cũng có giá của nó chứ. Chất lượng ảnh tốt, xài bền thì cứ xài thôi :) Như con Alienware của DELL mắc vỡ lọ mà vẫn lắm người mua đấy thôi.
Đâu phải dòng nào của HP cũng mắc , tầm 2-3tr thấy cũng nhìu model mà ta ?

hailua2811
16-12-2011, 17:16
Đâu phải dòng nào của HP cũng mắc , tầm 2-3tr thấy cũng nhìu model mà ta ? 2 3tr chắc hàng dạt quá. lap mà 2 3tr sao xài trời. chắc mua về để kiểng.

Mosaic
16-12-2011, 19:58
2 3tr chắc hàng dạt quá. lap mà 2 3tr sao xài trời. chắc mua về để kiểng.
Đang nói máy in cụ ah :D Còn lap thì cũng như mấy hãng kia , mắc có rẻ có

TheBeat
17-12-2011, 01:23
2 3tr chắc hàng dạt quá. lap mà 2 3tr sao xài trời. chắc mua về để kiểng.

Đang nói máy in mà ta :)) laptop đâu ra , cơ mà máy in HP mình thấy không mắc chút nào , có mực mắc à :((

kraken
17-12-2011, 02:13
Đâu phải dòng nào của HP cũng mắc , tầm 2-3tr thấy cũng nhìu model mà ta ?
Hàng 2nd-hand hả bác... gì mà 2-3tr @-)
Hok rõ bác nói máy in hay laptop...mà cái nào với giá đó cũng sida hết !

backdoorthief
17-12-2011, 02:21
Đang nói máy in mà ta :)) laptop đâu ra , cơ mà máy in HP mình thấy không mắc chút nào , có mực mắc à :((
Con HP giờ cũng >3 triệu mà không mắc à bác, chưa kể tiền mực...
Mỗi lần đi đổ mực cũng như đi đổ xăng...
Hét: "Đầy bình" ...LIKE A BOSS :))

tam_giang
17-12-2011, 03:16
Tôi có viết nhiều lần là máy in không có mắc chút nào hết. Bây giờ máy in được chỉ khoảng $70 nhưng mua mực một mẻ phải tốn gần gấp đôi. Các hãng họ khuyến mãi máy để bán mực thôi.. Tương tự như hãng bán dao cạo râu, họ cho cái cán nhưng bán lưỡi.

lilcarp87
17-12-2011, 03:26
Đổ mực khác hiệu sẽ làm hư máy in. Nên dùng loại nào ra loại đó.

nvh44
17-12-2011, 08:48
Tôi có viết nhiều lần là máy in không có mắc chút nào hết. Bây giờ máy in được chỉ khoảng $70 nhưng mua mực một mẻ phải tốn gần gấp đôi. Các hãng họ khuyến mãi máy để bán mực thôi.. Tương tự như hãng bán dao cạo râu, họ cho cái cán nhưng bán lưỡi.
Giống như hồi xưa, ở nông thôn miền Bắc, người ta gọi cái Đèn đốt bằng dầu hỏa là Đèn Hoa Kỳ. Lúc nhỏ tôi thấy như vậy nhưng không hiểu vì sao lại gọi như thế. Sau này mới biết: Do Hoa Kỳ giúp Pháp trong chuyện chiếm Việt Nam nên Pháp phải chia thị trường cho Hoa Kỳ. Hoa Kỳ đưa Dầu hỏa vào VN bán nhưng VN chỉ quen sài đèn ...Dầu Lạc, họ phải nghĩ ra chiêu tặng Đèn dầu hỏa cho dân VN. Vì thế mà có tên gọi là đen Hoa Kỳ. Cái máy in bây giờ cũng là chiêu tặng đèn hồi xưa, có dạo ở TP HCM tại một hội chợ người ta đã bán máy in chỉ 1 USD (tất nhiên là loại phổ thông) là từ cái "lý cây Đèn dầu" này! Bạn tam-giang có nhận xét rất chí lý!

Mosaic
17-12-2011, 16:41
Có thể chi phí chế tạo mực in quá mắc hay các hãng thông đồng nâng giá :)

hangcomobile
17-12-2011, 16:48
ít sài thì chính hãng, sài nhiều thì mua mực ngoài

vodanhcongtu2300
17-12-2011, 16:54
Mình dùng máy Canon LP3000 thì mua mực in hay đi nạp mực vậy?
------------------------------
Đọc Truyện Online (http://3cvn.net) | Ép Cọc Bê Tông (http://tanphuongnam.com)

TheBeat
17-12-2011, 23:30
Mình dùng máy Canon LP3000 thì mua mực in hay đi nạp mực vậy?
------------------------------
Đọc Truyện Online (http://3cvn.net) | Ép Cọc Bê Tông (http://tanphuongnam.com)

Nạp mực bạn à :) máy nào cũng thế

tam_giang
18-12-2011, 04:19
Nhân đây tôi kể những chuyện đã làm: Trước đây tôi xài máy các cartridges không có chip nên chỉ cần mua $2 (2 đô-la) một cartridge mới là in thoải mái, dĩ nhiên không phải loại gốc nhưng chẳng phải nạp gì hết, họ bán sẵn.

Sau này máy nào cũng có chip nên tôi phải mua $5 (5 đô-la) một cartridge. Thấy tiếc nên tôi mua một cái Reset chips, nó làm tròn nhiệm vụ nhưng mực mua về nạp tính ra cũng gần bằng tiền mà nhiều lúc còn bị dính tay nên thôi.

Ở chỗ tôi ở không có tiệm nạp mức vì họ lấy công còn đắt hơn mua mực gốc nên đành phải mua $5 một cartridge. Giải pháp tột nhất là mua mực liên tục. Máy mới, dợi sau 1 năm cứ mua mực liên tục là xong. Khi gần cạn cứ việc đổ vào vì chúng nằm bên ngoài.

Có một điều lưu ý: mực gốc in không bị nhoè còn mực mua ngoài in xong, để cả chục ngày mà tay ướt cầm vào là lem liền.

nvh44
18-12-2011, 14:18
Nếu Cartridges nạp lần 1 thì in còn rất tốt, nạp càng nhiều lần chất lượng càng kém, bạn mua có 5$ một Cartridges đã được nạp mực đầy thì quá rẻ, nếu không phải đổi cartridges, nhưng nếu mang đi đổi thì sợ sẽ thua cartridges vừa mới dùng hết mực gin! Bạn có thể cho biết cái Reset chips bao nhiêu tiền và sử dụng nó có khó không?

tam_giang
18-12-2011, 15:44
... Bạn có thể cho biết cái Reset chips bao nhiêu tiền và sử dụng nó có khó không?
Tuỳ hiệu máy và tuỳ cỡ cartridge, tôi xài máy Canon mua hết $35 (35 đô-la). Cái tôi mua là cái dùng cho "Chip resetter for PGI520 & CLI521 ink tanks" trong link sau đây.

http://www.inkbank.com.au/category105_1.htm
Bây giờ trễ rồi (tôi để ở nhà xe), mai nếu nhớ tôi chụp hình cho xem, cả mực để bơm và loại mực sẵn không chính gốc luôn. Dĩ nhiên nó dùng được, nhanh lắm, bỏ vào đèn sáng là xong.

Sau khi click gửi đi tôi thấy cái này, họ giới thiệu cho mọi máy in (universal):

http://www.youtube.com/watch?v=H9-4RszFnas

kraken
18-12-2011, 18:19
Các bác nói gì thế khó hiểu vậy ? Thay mực đổ mực mà cũng dính dáng tới chip nữa à @-)
Sao thấy rắc rối thế, cứ tưởng máy hết mực đem đi đổ thôi chứ...
Thông cảm kiến thức hạn hẹp :-ss

Mosaic
18-12-2011, 18:54
Tuỳ hiệu máy và tuỳ cỡ cartridge, tôi xài máy Canon mua hết $35 (35 đô-la). Cái tôi mua là cái dùng cho "Chip resetter for PGI520 & CLI521 ink tanks" trong link sau đây.

http://www.inkbank.com.au/category105_1.htm
Bây giờ trễ rồi (tôi để ở nhà xe), mai nếu nhớ tôi chụp hình cho xem, cả mực để bơm và loại mực sẵn không chính gốc luôn. Dĩ nhiên nó dùng được, nhanh lắm, bỏ vào đèn sáng là xong.

Sau khi click gửi đi tôi thấy cái này, họ giới thiệu cho mọi máy in (universal):

http://www.youtube.com/watch?v=H9-4RszFnas
E đoán hình như bác ở nước ngoài . VN thì công + tiền mực rất rẻ !

backdoorthief
19-12-2011, 03:01
Các bác nói gì thế khó hiểu vậy ? Thay mực đổ mực mà cũng dính dáng tới chip nữa à @-)
à, ko phải thay chip mà máy in épon nó có con chip trên mỗi catridge để nhận biết màu;và có ghi số counter mực trong đó, khi bạn in thì số counter này giảm dần, đến khi hết mực máy ko cho in là do counter =0 , nhưng thực chất trong catridge còn chút mực

nên một số người đã làm ra bộ reset lại counter này, hoặc làm chuong trình tự reset , hoặc dùng bộ in liên tục CIS ( countinous ink supply ) có gắn co chip tự reset mỗi khi về 0

lúc trước ở VNPT có topic về bộ mực in liên tục và mực in+ giấy in, nhưng hình như bị mất rồi , mình tìm lại ko được

mình dùng loại mực này

ở VN cũng có ink mate nhưng hình như nhái thương hiệu của TQ, logo cũng khác và chất lượng tệ hơn hẳn

Thật ra mình chẳng kinh doanh gì, hồi du học bên Nga tự tìm tòi để giảm giá thành in , ngoài ra chụp hình thẻ và in ảnh kinh doanh; photo in tài liệu chút chút kiêm tiền hồi bên đó thôi

backdoorthief
19-12-2011, 03:06
à, ko phải thay chip mà máy in épon nó có con chip trên mỗi catridge để nhận biết màu;và có ghi số counter mực trong đó, khi bạn in thì số counter này giảm dần, đến khi hết mực máy ko cho in là do counter =0 , nhưng thực chất trong catridge còn chút mực

nên một số người đã làm ra bộ reset lại counter này, hoặc làm chuong trình tự reset , hoặc dùng bộ in liên tục CIS ( countinous ink supply ) có gắn co chip tự reset mỗi khi về 0

lúc trước ở VNPT có topic về bộ mực in liên tục và mực in+ giấy in, nhưng hình như bị mất rồi , mình tìm lại ko được

mình dùng loại mực này

ở VN cũng có ink mate nhưng hình như nhái thương hiệu của TQ, logo cũng khác và chất lượng tệ hơn hẳn

Thật ra mình chẳng kinh doanh gì, hồi du học bên Nga tự tìm tòi để giảm giá thành in , ngoài ra chụp hình thẻ và in ảnh kinh doanh; photo in tài liệu chút chút kiêm tiền hồi bên đó thôi

tam_giang
19-12-2011, 12:28
Đọc ở đây:

http://inkjets.4reviews.net/smart_chip.htm

ntd2001
19-12-2011, 17:01
Nhân đây tôi kể những chuyện đã làm: Trước đây tôi xài máy các cartridges không có chip nên chỉ cần mua $2 (2 đô-la) một cartridge mới là in thoải mái, dĩ nhiên không phải loại gốc nhưng chẳng phải nạp gì hết, họ bán sẵn.

Sau này máy nào cũng có chip nên tôi phải mua $5 (5 đô-la) một cartridge. Thấy tiếc nên tôi mua một cái Reset chips, nó làm tròn nhiệm vụ nhưng mực mua về nạp tính ra cũng gần bằng tiền mà nhiều lúc còn bị dính tay nên thôi.

Ở chỗ tôi ở không có tiệm nạp mức vì họ lấy công còn đắt hơn mua mực gốc nên đành phải mua $5 một cartridge. Giải pháp tột nhất là mua mực liên tục. Máy mới, dợi sau 1 năm cứ mua mực liên tục là xong. Khi gần cạn cứ việc đổ vào vì chúng nằm bên ngoài.

Có một điều lưu ý: mực gốc in không bị nhoè còn mực mua ngoài in xong, để cả chục ngày mà tay ướt cầm vào là lem liền. bác này xài gòi nên mạnh miệng nhỉ. mà thấy mấy bác nói hư chip vì mực gì chả hỉu gì hết. riết rối thấy rắc rối nhỉ.

Mosaic
19-12-2011, 17:37
E hỏi ngu phát : 1 ống mực nó in được tầm nhiu tờ nhỉ ? Máy e in được tầm gần 1 ngàn tờ là hết mực rồi @@

kiettt
19-12-2011, 21:05
E hỏi ngu phát : 1 ống mực nó in được tầm nhiu tờ nhỉ ? Máy e in được tầm gần 1 ngàn tờ là hết mực rồi @@

Tùy máy in, tùy ống mực. Chắc ăn nhất bạn vào site của hãng mà tra, lưu ý là mực chính hãng in được nhiều hơn mực tương thích hoặc mực nạp lại.

tam_giang
20-12-2011, 08:02
Tùy máy in, tùy ống mực. Chắc ăn nhất bạn vào site của hãng mà tra, lưu ý là mực chính hãng in được nhiều hơn mực tương thích hoặc mực nạp lại.
Thêm nữa là hãng chỉ nói khoảng 5% page coverage, nếu cứ in hình kín trang A4 thì bó tay !

tam_giang
20-12-2011, 08:46
Hôm nay trong lúc ăn trưa (vì thứ Ba tôi làm ở nhà), tôi đã chụp mấy cái hình:

Hình #1: Đây là cái "chip resetter" mà tôi đã nói ở trên. Lúc tôi mua là $35, ai coi link ở trên thì thấy nó đã lên giá là $38.5 thì phải. Ta thấy nó dùng cho 2 cỡ cartridges. Nếu cartridge nào nhỏ phải dùng cái adapter.

Hình #2: Thấy rõ 4 "cọc" dùng để reset chip của cartridges. Nó có 1 nút nhỏ, đó là contact, khi nhấn cartridge xuống nó "bật" bộ phận reset lên và đèn trong cartridge của mực sẽ sáng.

Hình #3: Đây là mực bơm bán sẵn, vỉ này có 4 màu giá là $22 (22 đô-la), mỗi ống màu không bơm được 2 lần nên tính ra khoảng 4 đô-la 1 lần. Vừa lách cách mà không rẻ hơn so với mua mực có sẵn nên tôi không dùng nữa, mất toi cái resetter.

Hình #4: Các cartridges sẵn mực và mực mua về tự bơm lấy.

Hình #5: Đây là cartridge mực màu đen, lớn hơn các cáctridges màu khác nên không cần cái adapter.

Hình #6: Còn đây là "chip" của cartridge mực màu đen. Khi reset chip phải chạm vào 4 cái cọc ở "chip resetter".

Hình #1

Hình #2

Hình #3

Hình #4

Hình #5

Hình #6

hamhocth
20-12-2011, 10:14
bác tam_giang quả nhiên rất pro về máy in :) nhưng mà như tụi tớ thì nhiều khi không hiểu lắm nên đâu có biết cách làm, nếu có điều kiện chắc tớ mua hộp mực chính hãng về thay gắn vô luôn cho rồi, khỏi reset hay gì đó

kiettt
20-12-2011, 10:49
Đồ của bác Tam_Giang là dành cho end user, nó làm vậy là tiện lắm rồi, mình chỉ bị dơ tay khi bơm mực từ bộ ống chích vào cartridge thôi.

Ở nhà có chú em dùng máy in inkjet làm dịch vụ, chú ấy phải chể bộ mực in liên tục khổ sở lắm, mặc dù những đồ bán sẵn ngừoi ta đã làm gần với nhu cầu của mình lắm rồi, thỉnh thoảng phải reset đầu phun bằng tool software (đại khái giống như mình ***** hardware vậy), phải khoan lỗ trong máy in để mực in dư chảy ra ngoài, phải chế thêm cái chai be bé hứng nó nữa, nó mà đổ ra bàn là tèm lem luôn.

tam_giang
20-12-2011, 11:31
Hồi trưa quên: họ cũng có bán các thứ như thế này, cứ việc mua cả lít mực đổ vào khi cạn là được. Họ quảng cáo là chỉ tốn 5 đến 10% giá mực cho cả "cuộc đời" cái printer.

http://www.inksupply.com/cobra.cfm

hangnguyen111
20-12-2011, 14:16
Hôm nay trong lúc ăn trưa (vì thứ Ba tôi làm ở nhà), tôi đã chụp mấy cái hình:

Hình #1: Đây là cái "chip resetter" mà tôi đã nói ở trên. Lúc tôi mua là $35, ai coi link ở trên thì thấy nó đã lên giá là $38.5 thì phải. Ta thấy nó dùng cho 2 cỡ cartridges. Nếu cartridge nào nhỏ phải dùng cái adapter.

Hình #2: Thấy rõ 4 "cọc" dùng để reset chip của cartridges. Nó có 1 nút nhỏ, đó là contact, khi nhấn cartridge xuống nó "bật" bộ phận reset lên và đèn trong cartridge của mực sẽ sáng.

Hình #3: Đây là mực bơm bán sẵn, vỉ này có 4 màu giá là $22 (22 đô-la), mỗi ống màu không bơm được 2 lần nên tính ra khoảng 4 đô-la 1 lần. Vừa lách cách mà không rẻ hơn so với mua mực có sẵn nên tôi không dùng nữa, mất toi cái resetter.

Hình #6[/center]
Bác tam_giang có nhận làm giúp không? nhiều khi nhìn thế này, chứ mua về rồi chả biết làm sao????

MVP
20-12-2011, 14:17
Nhìn hình thấy đơn giản mà sợ làm ko dc quá :))
mà bác làm thử rồi thấy cái quảng cáo chỉ tốn 5% -> 10% cho cả đời máy in có khả thi ko pác

huongnt
20-12-2011, 14:29
mình gọi bên chuyên sửa máy in, họ cũng đổ mực, hỏng bắt họ sửa lại, lo gì bạn

tam_giang
20-12-2011, 15:25
Bác tam_giang có nhận làm giúp không? nhiều khi nhìn thế này, chứ mua về rồi chả biết làm sao????
Có tiền trả vé máy bay cho tôi về làm giúp không :lick: ? Không có gì khó hết !

tiamo123
20-12-2011, 15:36
Mua mực mới của hãng đương nhiên là tốt hơn rồi, nhưng tiền thì không tốt hơn. Vậy nên nếu tiết kiệm thì đổ mực chất lượng dùng cũng ổn. Bản in không thể bằng thay cả cartrid được.

alotra2
20-12-2011, 19:36
Bộ tool kia ko biết ship về VN thì bao tiền bác nhể ?

hangnguyen111
21-12-2011, 10:53
Có tiền trả vé máy bay cho tôi về làm giúp không :lick: ? Không có gì khó hết !
Haizz, e thiệt xớn xác, đọc k kỹ, sorry bác. Thôi thì đành theo thông tin của bác mà thử 1 lần vậy. Thanks bác

kiettt
21-12-2011, 21:37
Bộ tool kia ko biết ship về VN thì bao tiền bác nhể ?

Giá bác Tam Giang cho link là $38.5, chắc bác xài đô Úc, tính thẳng ra USD khoảng gần tương đương, coi như USD40 cho nó dễ nhẩm đi, nếu gởi bưu điện về đây còn dính thêm mớ thuế má nữa, đó là chưa kể làm thế nào để giải thích với mấy anh hải quan đây là cái gì (việc phiền phức nhất khi nhờ ai đó đem những đồ không phổ thông từ nước ngoài về dùm).

Ở đây thì cho order online và ship về tận Việt Nam mà không tính thêm tiền ship, nhưng thời gian hơi lâu (thường từ 8 - 10 tuần, chưa kể có khả năng đồ bị thất lạc), giá thì rẻ hơn nhiều, nhưng nhìn không được sắc sảo như đồ bác TG giới thiệu

http://www.dealextreme.com/p/chip-resetter-for-canon-ink-jet-cartridges-65589

lanpharma
21-12-2011, 21:56
Đổ mực tiết kiệm chi phí hơn nhiều mà

ntd2001
23-12-2011, 14:58
ủa sao trong hãng nó ko có dịch vu đổ mực nhỉ. dịch vụ này mà làm tận nhà cũng có tiền chứ nhỉ.

kraken
23-12-2011, 15:40
Ngày càng có nhiều công ty, cơ quan và cả hộ gia đình sử dụng máy laser (đơn sắc) cho việc in văn bản, vì chất lượng in tuyệt hảo cũng như giá thành rất thấp cho một trang in. Nhưng đến khi sắp hết mực, thì một bài toán luôn làm người tiêu dùng phải đắn đo : nên thay hộp mực in (Toner Cartridge) "xịn" để bảo đảm tuổi thọ cho chiếc máy đắt tiền này, hay là nạp lại mực để tiết kiệm ngân quỹ, và nếu nạp thì làm thế nào chọn nơi nạp mực tin cậy được, nhằm bảo đảm chất lượng cho 2500 trang in tiếp sau đó ?
Tham khảo thêm tại: http://www.echip.com.vn/echiproot/weblh/ctv/2000/bao/milaser.htm

backdoorthief
23-12-2011, 15:42
Ngày càng có nhiều công ty, cơ quan và cả hộ gia đình sử dụng máy laser (đơn sắc) cho việc in văn bản, vì chất lượng in tuyệt hảo cũng như giá thành rất thấp cho một trang in. Nhưng đến khi sắp hết mực, thì một bài toán luôn làm người tiêu dùng phải đắn đo : nên thay hộp mực in (Toner Cartridge) "xịn" để bảo đảm tuổi thọ cho chiếc máy đắt tiền này, hay là nạp lại mực để tiết kiệm ngân quỹ, và nếu nạp thì làm thế nào chọn nơi nạp mực tin cậy được, nhằm bảo đảm chất lượng cho 2500 trang in tiếp sau đó ?
Tham khảo thêm tại: http://www.echip.com.vn/echiproot/weblh/ctv/2000/bao/milaser.htm
"Xu hướng của hầu hết các công ty chế tạo máy in là bán máy in với giá thấp và mực in với giá cao" Vậy hèn gì mực in chính hãng khá mắc là phải :-s

ksc75
24-12-2011, 17:51
"Xu hướng của hầu hết các công ty chế tạo máy in là bán máy in với giá thấp và mực in với giá cao" Vậy hèn gì mực in chính hãng khá mắc là phải :-s

Mắc mà chất lượng in e thấy cũng 1 10 1 9 so với mực bơm , haizz

tam_giang
25-12-2011, 08:09
Phải để:

(a) Một thời gian mới thấy,
(b) Tay ướt cầm vô mới thấy.

MVP
25-12-2011, 20:27
ặc , em ko rành máy in lắm nhưng em nghĩ đồ cty bao giờ cũng ngon hơn đồ ở ngoài bơm zào :D
thân phận là người sử dụng thôi :D

ksc75
25-12-2011, 22:45
Phải để:

(a) Một thời gian mới thấy,
(b) Tay ướt cầm vô mới thấy.
Tụi e in tài liệu toàn để lấy làm bản để photo nên cũng ko quan trọng lắm bác ah :P

TheBeat
25-12-2011, 23:38

Vì máy in mua có 1 lần , mực mua nhiều lần :) Chủ yếu là các cty bán mực kiếm lời thôi :)

hangnguyen111
26-12-2011, 17:29
Tụi e in tài liệu toàn để lấy làm bản để photo nên cũng ko quan trọng lắm bác ah :P
Cài này thì cũng k cần thiết, in nhìu bản hay photo nhìu bản cũng như nhau thôi mà.

kiettt
26-12-2011, 22:48

Chắc chắn là bạn đã mua nhằm mực giả rồi, chứ không phải mực chính hãng.

kraken
26-12-2011, 23:39
Phải vậy mới thu hồi vốn với có lời chứ bác :))
Chiêu của mấy tay tư bản thôi mà :-"

MVP
27-12-2011, 00:43
Chắc chắn là bạn đã mua nhằm mực giả rồi, chứ không phải mực chính hãng.
đúng gòi chứ chơi đồ chính hãng in ra sắc net, màu tươi hơn nhiều

TheBeat
27-12-2011, 10:05
Đúng là màu chính hãng sắc hơn , đẹp hơn , nhưng có thể mắt bạn nhìn chưa quen , nên thấy nó tựa tựa nhau :) chứ đem cho dân in ấn xem , đảm bảo họ chê cái mà in = mực bơm ngay

ntd2001
27-12-2011, 11:09
thấy mấy bình mực kí hiệu A gòi F tè le là gi thế mấy pro. kí hiệu đó là nói lên độ đậm đặc của mực hả mấy bác. vậy mua mực chữ cái càng về Z thì mực càng tốt à.

ksc75
27-12-2011, 13:18
Đúng là màu chính hãng sắc hơn , đẹp hơn , nhưng có thể mắt bạn nhìn chưa quen , nên thấy nó tựa tựa nhau :) chứ đem cho dân in ấn xem , đảm bảo họ chê cái mà in = mực bơm ngay

Dân in ấn toàn xài mực TC đấy bạn ah =))

MVP
27-12-2011, 15:54
Mực TC là mực j thế bác =="

backdoorthief
28-12-2011, 01:31
Mực Tung Của chăng ? Xài mấy hàng sida đấy dc cái lợi trước mắt là rẻ mà cái hại lâu dài là giảm tuổi thọ máy in... Sớm mua máy mới :)

kraken
28-12-2011, 01:32
thấy mấy bình mực kí hiệu A gòi F tè le là gi thế mấy pro. kí hiệu đó là nói lên độ đậm đặc của mực hả mấy bác. vậy mua mực chữ cái càng về Z thì mực càng tốt à.
Làm gì có... Bác xài lung tung thế =)) Máy nào có loại mực đó, ghi trong cuốn hướng dẫn cả mà ;)

ntd2001
28-12-2011, 11:28
Làm gì có... Bác xài lung tung thế =)) Máy nào có loại mực đó, ghi trong cuốn hướng dẫn cả mà ;)đúng là có ghi nhưng mà đọc chả hiểu gì hết lên đây hỏi cho lẹ. thì càng đậm đặc thì in ra văn bản đậm dễ nhìn chứ sao ko tốt bác.

MVP
28-12-2011, 13:15
Mực Tung Của chăng ? Xài mấy hàng sida đấy dc cái lợi trước mắt là rẻ mà cái hại lâu dài là giảm tuổi thọ máy in... Sớm mua máy mới :)
Mực tàu ấy à =]], mực cũng có hàng nhái đuối thiệt

ksc75
28-12-2011, 17:19
đúng là có ghi nhưng mà đọc chả hiểu gì hết lên đây hỏi cho lẹ. thì càng đậm đặc thì in ra văn bản đậm dễ nhìn chứ sao ko tốt bác.
Đậm hay ko là do mình chỉnh chứ mực chỉ là 1 phần rất nhỏ thôi !

TheBeat
28-12-2011, 17:43

Oh really ? Bạn chắc chứ :| Họ vẫn dùng mực chính hãng bạn à , vì họ hiểu , dùng mực bậy bạ , có ảnh hưởng thế nào tới kim phun , và chất lượng ảnh :|

Ngoài thị trường hiện nay có khá nhiều loại mực in giá rẻ. Tuy nhiên, các loại mực in này đa phần có nhiều tạp chất, không thể thoát ra hết khỏi đầu phun rất nhỏ trong máy in. Những cặn bẩn này lâu ngày sẽ tích tụ ở đầu phun và gây "tét" đầu phun khi có áp lực mực trong lúc in ấn. Tùy theo số lượng trang in mỗi tháng và máy in có "xịn" hay không mà bạn nên chọn loại mực in phù hợp.

kiettt
28-12-2011, 21:17

Không hiểu bạn nói dân in ấn là dân nào. Có lẽ là dân mà sản phẩm in của họ không cần có người đọc, kiểu như những tờ bướm quảng cáo gạo, gas, nước đóng chai mà mỗi sáng người ta nhét đầy vào cửa và việc đầu tiên khi mở cửa buổi sáng là tui lo vơ gọn lại và nhét vào thùng rác. Hoặc in những tờ rơi mà người ta đứng ở ngã tư, canh đèn đỏ rồi nhét vội vào tay người đi đường, 99% những tờ rơi đó bị thả rơi xuống đường ngay lập tức, 1% thì ráng chạy tiếp để tìm chỗ nào có thùng rác mà thả vào.

ntd2001
29-12-2011, 11:02
Mực TC là mực j thế bác ==" mực TQ là trung quốc á. mà nó ghi TC để diện mạo ý mà. chứ bây giờ dân tình mình đâu ưa thằng trung quốc đâu nghĩ sao mà xài hàng nó nữa.

maytinhlongthanh
27-12-2016, 09:06
Mực in tốt thì có XPpro mực sx Malaysia + Nhật bản - dòng này dùng rất tốt. Giờ mình cũng nghỉ IT rồi nên cũng chia sẻ luôn địa chỉ ông này ở số 69 Lê Thanh Nghị - Hà Nội - công ty Mỹ Á hay là Á Mỹ gì đó