PDA

View Full Version : Lỗi tín hiệu từ Hub hay do máy? (máy em chạy Win98)

tran_vinh85
28-08-2006, 10:54
Trước đây khi phòng nét của em còn dùng mạng của Vnn thì tất cả các máy đều chạy rất tốt, nhưng từ khi chuyển qua mạng của FPT thì bắt đầu sảy ra lỗi, tất cả phòng máy có 14 máy thì sau khi đổi địa chỉ IP từ Vnn sang FPT thì có một máy không thể vào mạng được, đến ngày hôm sau thì lại có một máy nữa lại không thể vào mạng được. Khi em nhìn đèn ở trên Hub thì tất cả các đèn đều nháy theo kiểu nháy đuổi, tức là hoạt động bình thường, nhưng hai máy kia vẫn không thể vào được, khi em vào Run Ping IP lên thì Reques time out, đến sáng nay em lấy một máy đang chạy mạng bình thường đưa sang sau đó Ping IP lên thì thời gian trễ của nó lên tới hơn 100ms (140 -> 160ms), khi đưa máy đó về lại vị trí của nó rồi lại thực hiện Ping IP lên thì thời gian toàn là 113ms -> 393ms chỉ duy nhất một lần thời gian xuất hiện là "42ms"(máy vẫn hoạt động bình thường). Còn cái máy bị lỗi kia em đã thực hiện Ghost Win mới thì khi vào Run/Ping địa chỉ Ping IP thì thấy máy báo "Destination host unreachable". Ngay cả khi em đã rút Cable mạng ra khỏi cây nhưng nó vẫn cứ báo lỗi "Destination host unreachable", mà trong khi đó đèn ở trên Hub 16Port thì có tới 7 đèn là không sáng trong khi đó em chỉ mở có 3 máy thì hai máy vào mạng bình thường còn một máy kia là máy lỗi đã được em rút Cable ra.
Thứ tự đánh địa chỉ IP máy hoạt động bình thường:
IP Add: 0.0.0.0
Subnet Mask: 255.255.255.0
Gateway: 0.0.0.0
DNS Configuation thì Host:1 Domain fpt
DNS Sever Search Order: 0.0.0.0
Bên máy lỗi:
IP 0.0.0.0
SN: 255.255.255.0
Gateway 0.0.0.0
DNS Host: "1" or "d" Domain:fpt
DNS Sever: 0.0.0.0
mọi giao thức đều đã cài đầy đủ: TCP/IP, IPX, NetBEUI, File and Print Sharing đều đã tích, nhưng mạng vẫn không vào được. Khi Ping nó lên thì vẫn là "Destination host unreachable". Mong các bác chỉ giúp em, em đang cần gấp để cho quán hoạt động bình thường như trước em xin cảm ơn.

SweetGinger
28-08-2006, 11:19
Đọc bài bạn viết thì bạn cũng khá rành rồi, tôi chỉ góp í thế này thôi:
1. Có nhiều cái ngẫu nhiên ko có trong lí thuyết làm ta potay
2. bạn cố gắng cấu hình tốt trong mạng LAN đã rồi tính tiếp

tran_vinh85
01-09-2006, 09:27
Đọc bài bạn viết thì bạn cũng khá rành rồi, tôi chỉ góp í thế này thôi:
1. Có nhiều cái ngẫu nhiên ko có trong lí thuyết làm ta potay
2. bạn cố gắng cấu hình tốt trong mạng LAN đã rồi tính tiếp

Mình đã nhờ một anh KTV bên FPT họ hôm qua đi lắp Modem cho ai đó nhưng không có mạng họ tới quán mình Test thử Modem tiện mình hỏi luôn anh ấy phán một câu Card mạng chết, mình bảo là nó bị chết ah, anh ấy nói em thay Card khác vào rồi điền IP cho nó là ok ngay. Sau đó mình không thay con Card khác mà đổi khe cắm của nó lên khe trên sau đó bật máy, nó nhận phần cứng mới, cài xong cấp cho nó địa chỉ IP thế là chạy ngon lành. Tiện đây mình cũng thật buồn khi mình nhận ra trong số 23 người đọc bài này của mình đã có người lợi dụng mạng của mình để Connect từ xa nhưng tiếc thay là tới 11h là đóng cầu giao ngủ, thế là hết xài chùa. Nhưng cái mà mình muốn nói là bạn nên đặt mình vào trường hợp của mình xem, máy thì đang không vào mạng được nhờ mọi người giúp đỡ để xem nguyên nhân do đâu thì lại có một kẻ lợi dụng cái đó để gây thiệt hại thêm cho mình. Hy vọng rằng sau bài viết này minh sẽ không còn tình trạng bị kẻ nào đó lợi dụng.