Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11
    Like
    0

2 câu hỏi về Dvd Lab Pro 2 cần anh em giúp

Vấn đề 1:
    Em đã làm được dvd từ file avi và phụ đề English dạng .srt bằng DVD lab Pro 2.
    Burn ra đĩa DVD để xem trên đầu đĩa thì rất ổn nhưng khi xem lại trên máy tính(sau khi Compile sucessfully) hoặc khi xem lại đĩa DVD đã burn đó thì lại bị mất hình,...chạy lung tung,thậm chí ko chạy được.

Vấn đề 2: Vấn đề với sub tiếng Việt, làm thế nào để hiển thị đúng tiếng Việt?
    Cám ơn anh em.
    Quote Quote

Like
    146
    2-/ Em google ra bài này, bác đọc thử...
    http://www.uminhcoc.com/forums/showthread.php?t=38766
    Không đi làm sao tới.

Like
    0
    >khi xem lại đĩa DVD đã burn đó thì lại bị mất hình,...chạy lung tung,thậm chí ko chạy được.

Cách kiểm tra tính tương thích và chất lượng thì xem trên đầu DVD play và coi trên PC thì phải dùng trình DVD software player ví dụ WinDVD, PowerDVD, ShowTime trong Nero.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi dimchien View Post
    Vấn đề 2: Vấn đề với sub tiếng Việt, làm thế nào để hiển thị đúng tiếng Việt?
    Cám ơn anh em.
    Còn vấn đề này là do mặc định trên đầu DVD, thường khi nhấn nút subtitles trên remote, qua đến dòng tiếng việt, nó sẽ chỉ hiện thông báo others, trên đầu Panasonic Rec, mặc định lại mã của nó là tiếng việt thì OK, còn các đầu khác tôi chưa thử.

5. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Co Loa View Post
    >khi xem lại đĩa DVD đã burn đó thì lại bị mất hình,...chạy lung tung,thậm chí ko chạy được.

Cách kiểm tra tính tương thích và chất lượng thì xem trên đầu DVD play và coi trên PC thì phải dùng trình DVD software player ví dụ WinDVD, PowerDVD, ShowTime trong Nero.
    thanks bác. Đúng như bác nói, em dùng Nero showtime thì xem được rồi, nhưng em ko hiểu sao dùng window media thì lại ko xem đc.

Vấn đề phụ đề tiếng Việt em làm ngon lành rồi.Cách làm rất đơn giản:
    Giả sử đã có file phụ đề tiếng Việt dạng .srt. Mở file đó bằng notepad, save as dưới dạng unicode( nên đổi thành 1 cái tên file mới, đuôi .txt). Mở chương trình Unikey, dùng chức năng chuyển mã của nó ( Ctrl shilf F6), rồi chọn như trong hình sau:

File nguồn là file ta vừa save as ở dạng unicode
    File đích : ta tự save nó vào 1 thư mục nào đó( có đuôi .txt)
    Xong rồi ta ấn " Chuyển mã".

Bước tiếp theo: mở chương trình Subtitle Workshop, load file ta vừa chuyển mã( từ unicode sang Window CP 1258 ở bước trên), ta được:

Sau đó Save as dưới dạng subrip( chính là file phu đề có đuôi .srt). Xong
    Mở DVD Lab Pro 2: coi như xong các bước nhập phim, đến luôn bước nhập phụ đề:
    Tại cửa sổ Movie 1, click vào chữ Sub 1, import file .srt ta vừa làm, ta thấy Font vẫn hiện lên sai lòi cả ở màn hình Preview lẫn phần " Text". Ta cần vào SELECT FONT, Chọn Vietnamese ở phần SCRIPT.

XOng Click vào Generate Sub Stream. Thế là xong! Kết quả là ở màn hình Preview đã hiển thị tiếng Việt đúng:

Fine!

Like
    0
    >nhưng em ko hiểu sao dùng window media thì lại ko xem đc.

vì trên máy chú em cài nhiều MPEG-2 codecs quá làm cho WMP tẩu hỏa nhập ma, lý do vì Windows không có bộ giải nén riêng rẽ.

Em thật gương mẫu quá giải quyết được vấn đề song lại chia sẻ luôn.

Like
    9
    Mình xin đưa post này vào chuyên mục DVD. Cám ơn tác giả đã ngồi đến tận 2 giờ đêm để chia sẻ kiến thức với ae!

Like
    0
    Bài viết trong các trang nầy hướng dẫn khá rõ ràng cách dùng của DVDLab Pro:
    http://www.nhipcau.net/forums/showthread.php?t=2168
    http://www.clearlymind.com/forum/for...ts.asp?TID=968

Like
    0
    Em lại có câu hỏi này hỏi các bác đây: em xem 1 số dvd có tỷ lệ khung hình là 2.35:1 bằng tivi LCD 32inch( có tỷ lệ 16:9) thì có vạch đen ở trên và dưới(cái này bình thường ko thắc mắc gì).Cái em muốn hỏi là làm DVD như vậy như thế nào.
    Em làm dvd từ file avi có khung hình là 640x272( tỷ lệ 2.35:1) (phải dùng totalvideo convert sang dạng MPEG 2 thì DVD Lab Pro mới làm việc) thì khi convert phải chọn setting cho video thế nào để vẫn giữ đc tỷ lệ 2.35:1. Em chọn setting là 720x480,aspect 16:9 thì hình ảnh bị kéo giãn theo chiều cao( ko có 2 vệt đen ở trên và dưới khi xem =tivi lcd 32).Trong phần setting còn có cả phần "Video Crop and Pad" nhưng em ko biết chỉnh thế nào cả?

[color=red]

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Em làm được đúng tỷ lệ hình với Totalvideo convert rồi nhưng chương trình này convert .avi thành MPEG2 không được đẹp lắm nên em định dùng phần mềm khác để convert. Em đã thử dùng "Mainconcept mpeg encoder" và "TMPGEnc Plus 2.5" nhưng ko biết làm thế nào để giữ đúng tỷ lệ gốc 2.35:1 của flim ( thêm 2 cái dải đen vào trên và dưới). Mong các bác chỉ giáo!!!
    Được sửa bởi dimchien lúc 16:50 ngày 19-07-2008 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    Câu hỏi của em rất khó trả lời vì không chỉ tỉ lệ khung hình mà cái chính là tỉ lệ pixel của file video đó.

Em thử hiệu chỉnh chế độ 1:1 hay Monitor trong trình encoder, nếu không thành công thì cắt 1 clip ngắn và thử chỉnh các options về tỉ lệ và thử đặt chế độ Pan&Scan trong trình DVD Authoring.

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết