Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15
    Like
    0

Cách đặt IP tĩnh và IP động???

Tôi dùng mạng ADSL của VNPT. Khi ở Hà Nội thì IP và DNS đặt ở chế độ tự động (automatic). Nhưng, cũng mạng của VNPT, khi về Nam Định thì mình lại fải tự điền IP và DNS vào. Tại sao thế nhỉ?
    Ví dụ khi ở Nam Định thì điền các thông số như sau:
    Subnet: 255.255.255.0
    Default gateway: 192.168.1.6

Thế là vào mạng ngon lành! Ai biết chỉ giúp tui nhhé. Càng rõ càng tốt!tks...
    Quote Quote

Like
    3
    192.168.0.0 chỉ là IP trong LAN thôi mà, thông qua Gateway hoặc Modem rồi NAT qua Gateway, đây không thể coi là IP tĩnh được, chỉ là tĩnh trong LAN, bác cần phân biệt được rõ và nên hiểu qua về những khái niệm đơn giản của mạng nội bộ Intranet.
    Mua bán ô tô xe máy, xe hơi - http://choxe.net

Like
    0
    Có nghĩa là cái modem ADSL của bạn ở HN có bật DHCP server, còn cái ở Nam Định thì không.

Like
    0
    card mạng của bạn có thể vừa dùng IP động và Ip tĩnh được bạn chỉ cần đặt một lần thôi và khi bạn sử dụng thì máy tính tự động vào net cho bạn , cách làm như sau

bạn bấm phím phải con chuột vào card mạng rồi tìm tới properties sau đó chon internet protocol[TCP/IP]rồi chon tiếp properties ở trong đó bạn để obtain an ip adress automaticaly rồi bấm advanced , khi vào trong phần đó thì bấm add rồi thêm địa chỉ
    ip 192.168.1.5
    subbnet 255.255.255.0
    ở phần getaway cũng bấm add thêm vào
    192.168.1.6

khi đó card mạng của bạn có thể dùng cả ip tĩnh và ip động , đây là môt chức năng mà dùng để gán nhiều địa chỉ ip cho một card mạng , khi vào mạng winxp sẽ tự động tìm kiếm cập nhật địa chỉ ip động , nhưng khoảng một thời gian nào đó mà không cập nhật được thì chuyển qua dùng địa chỉ ip tĩnh trong phần advanced , vì vậy bạn chỉ cần làm một lần thôi thì bạn có thể dùng cả ip tĩnh và động.

Like
    0
    cái này cùng do nhân viên của VNPT làm cơ mà nhỉ? Sao lại có sự khác biệt đấy?

Tui ko hiểu cái default gateway nó chỉ đi đâu thế?

Like
    0
    Quote Được gửi bởi quangminh85 View Post

Chỉ địa chỉ của cái modem ADSL...

Like
    0

Nói nhỏ nè !

để hiểu được tại sao như vậy thì bạn phải ra tiệm sách mua vài quyển sách mỗi quyển khoảng 1000 trang nói về giao thức mạng đó rồi chịu khó ngồi đọc thì hiểu ngay thôi mà có gì đâu chứ . giải thích thì sao hiểu được , còn nói đơn giản thì getaway như cái cổng làng thôi trước khi bạn muốn đi ra khỏi xã thì phải đi qua cổng làng chứ đúng không , hay bạn thích lội ruộng băng rừng ?

Like
    0
    tui thấy cái DNS nó ko đặt gì cả! Có sao ko nhỉ?

Like
    0
    Có thể chỉ cần đặt Prefer DNS như Default gateway, hoặc Prefer DNS và Alternate DNS theo nhà cung cấp, hoặc cũng có khi không cần gõ vào.
    Cách mà bạn nói "IP tĩnh và IP động" như ban đầu chỉ là đặt IP cho (các) máy trong mạng nội bộ (nếu có) mà thôi. Nếu cần thiết thì phải đặt, không cần thiết thì cứ để cho nó mặc định (Modem phải bật DHCP Server).

Like
    1
    Tôi dùng mạng ADSL của VNPT. Khi ở Hà Nội thì IP và DNS đặt ở chế độ tự động (automatic). Nhưng, cũng mạng của VNPT, khi về Nam Định thì mình lại fải tự điền IP và DNS vào. Tại sao thế nhỉ?
    Ví dụ khi ở Nam Định thì điền các thông số như sau:
    Subnet: 255.255.255.0
    Default gateway: 192.168.1.6

Thế là vào mạng ngon lành! Ai biết chỉ giúp tui nhhé. Càng rõ càng tốt!tks...
    Mô hình là computer->modem router(gateway)->internet. Tùy vào từng loại modem(gateway) mà cách cấu hình khác nhau.

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết