Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12
    Like
    0

Tệ thật ! Hỏi Về Cách Cài đặt Máy In Canon Laser Shot Lbp-1120

mình cài được ubuntu rồi, sau đó mình đã cài driver cho cái máy in này nhưng nó chỉ chịu nhận máy in mà khi in nó không gửi tín hiệu đến máy in do đó máy in chả chịu làm việc gì cả.
    Driver của nó mình tải ở trang chủ của canon về nên chắc là không có lỗi gì.
    Ai biết cách sửa hộ mình với nhé.
    Thanks!!!!
    Quote Quote

Like
    0
    hiện giờ thì máy in đã chịu làm việc nhưng lại không có chữ trên các trang giấy in.
    Khi in trong windows thì không bị hiện tượng này.
    Ai biết chỉ cho mình với!

Like
    0
    Quote Được gửi bởi thientuyettinh View Post
    hiện giờ thì máy in đã chịu làm việc nhưng lại không có chữ trên các trang giấy in.
    Khi in trong windows thì không bị hiện tượng này.
    Ai biết chỉ cho mình với!
    Mình không có máy in đó, nhưng trên mạng có rất nhiều hướng dẫn về máy in này. Hơn nữa bạn có thể:
    • In trên máy ảo Windoze.
    • Gửi thư yêu cầu Canon cung cấp driver mã nguồn mở (wtf is so advanced with a printer?), để driver có thể đi kèm với Linux kernel, không phải cài đặt.
    • Dùng máy in khác.

Tất nhiên không phải lúc nào cũng theo các cách trên được, nhưng đó là ý của mình mỗi khi ai đó có vấn đề với phần cứng chạy trên Linux mà vẫn chạy trên Windoze: Nếu nhà SX phần cứng không hỗ trợ Linux thì không mua sản phẩm của họ nữa.

Thực tế cho thấy là card không dây Intel và card màn hình nVidia bán chạy nhất so với các hãng khác vì họ hỗ trợ Linux tốt. Và không tình cờ lắm, cả 2 cũng cung cấp driver chạy tốt trên Windoze so với AMD và Broadcom.

Về máy in thì HP là tốt nhất: cả về phần cứng lẫn phần mềm (driver).

Like
    0

Tệ thật !

Quote Được gửi bởi fnf View Post
    Mình không có máy in đó, nhưng trên mạng có rất nhiều hướng dẫn về máy in này. Hơn nữa bạn có thể:
    • In trên máy ảo Windoze.
    • Gửi thư yêu cầu Canon cung cấp driver mã nguồn mở (wtf is so advanced with a printer?), để driver có thể đi kèm với Linux kernel, không phải cài đặt.
    • Dùng máy in khác.

Tất nhiên không phải lúc nào cũng theo các cách trên được, nhưng đó là ý của mình mỗi khi ai đó có vấn đề với phần cứng chạy trên Linux mà vẫn chạy trên Windoze: Nếu nhà SX phần cứng không hỗ trợ Linux thì không mua sản phẩm của họ nữa.

Thực tế cho thấy là card không dây Intel và card màn hình nVidia bán chạy nhất so với các hãng khác vì họ hỗ trợ Linux tốt. Và không tình cờ lắm, cả 2 cũng cung cấp driver chạy tốt trên Windoze so với AMD và Broadcom.

Về máy in thì HP là tốt nhất: cả về phần cứng lẫn phần mềm (driver).
    mình có tải driver của máy in này từ trang chủ canon rồi.
    Máy này có driver hỗ trợ linux thế nên ubuntu mới nhận nó nhưng chỉ in không ra chữ thôi.
    Mình in trên windows thì thây nó in bình thường.
    Mình chả hiểu sao cả.
    Ai biết thì giúp mình nhé.

Like
    0
    mình có tải driver của máy in này từ trang chủ canon rồi.
    Máy này có driver hỗ trợ linux thế nên ubuntu mới nhận nó nhưng chỉ in không ra chữ thôi.
    Mình in trên windows thì thây nó in bình thường.
    Mình chả hiểu sao cả.
    Ai biết thì giúp mình nhé.
    Mình search nhưng không thấy vấn đề này xuất hiện ở đâu cả. Bạn đã chỉnh thiết lập máy in trước khi in chưa (giống như ở Windows bạn phải vào mục 'Page setup' trước)? Và bạn đã thử in bằng các chương trình khác nhau chưa?.

Ngay cả nếu có vấn đề thật thì đó cũng là lỗi của Canon và driver của họ.

Like
    0

Tệ thật !

Mình search nhưng không thấy vấn đề này xuất hiện ở đâu cả. Bạn đã chỉnh thiết lập máy in trước khi in chưa (giống như ở Windows bạn phải vào mục 'Page setup' trước)? Và bạn đã thử in bằng các chương trình khác nhau chưa?.

Ngay cả nếu có vấn đề thật thì đó cũng là lỗi của Canon và driver của họ.
    mình cũng làm như vậy rồi nhưng mà không được.
    In thử bằng các chương trình khác là sao hả fnf?
    có phải là in những file pdf hay chm hay không?

Like
    0
    mình cũng làm như vậy rồi nhưng mà không được.
    In thử bằng các chương trình khác là sao hả fnf?
    có phải là in những file pdf hay chm hay không?
    In thử bằng gedit, OpenOffice, Firefox, Evince... và in thử các file khác nhau như PDF, plain text và Writer/Calc documents nữa.

Like
    0
    mình thử rồi nhưng cũng không được.
    Driver mình tải về chạy được cho kubuntu 7.10 nữa vì nó được hướng dẫn trên cộng đồng người sử dụng kubuntu việt nam.

Like
    0
    mình thử rồi nhưng cũng không được.
    Driver mình tải về chạy được cho kubuntu 7.10 nữa vì nó được hướng dẫn trên cộng đồng người sử dụng kubuntu việt nam.
    Trên Launchpad cũng có vài bug về máy in loại của bạn không chạy với driver của Canon. Có 1 reverse engineered driver tên là "capt" đi kèm với kernel, bạn có thể thử upgrade lên bản mới nhất của Ubuntu 8.04 để xem driver đó có chạy tốt với máy in của bạn không.

Hoặc bạn có thể biên dịch kernel trên bản Linux bạn dùng, nhưng sẽ phức tạp, nên cài mới thì đơn giản hơn.

Hoặc in trong máy ảo Windows.

Model máy in của bạn thuộc loại winprinter, giống như winmodem: không hoạt động bằng phần cứng mà mọi tác vụ đều phải làm qua driver, vì thế chất lượng driver ảnh hưởng rất nhiều đến quá trình in và chất lượng bản in.

Like
    0

Thông tin

Trên Launchpad cũng có vài bug về máy in loại của bạn không chạy với driver của Canon. Có 1 reverse engineered driver tên là "capt" đi kèm với kernel, bạn có thể thử upgrade lên bản mới nhất của Ubuntu 8.04 để xem driver đó có chạy tốt với máy in của bạn không.

Hoặc bạn có thể biên dịch kernel trên bản Linux bạn dùng, nhưng sẽ phức tạp, nên cài mới thì đơn giản hơn.

Hoặc in trong máy ảo Windows.

Model máy in của bạn thuộc loại winprinter, giống như winmodem: không hoạt động bằng phần cứng mà mọi tác vụ đều phải làm qua driver, vì thế chất lượng driver ảnh hưởng rất nhiều đến quá trình in và chất lượng bản in.
    mình chưa có bản kubuntu 8.04 chính thức.
    mình thấy biên dịch kernel thì khó quá.
    Mình sẽ cố thử cách khác.

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết