Trang 4 / 5 FirstFirst 12345 LastLast
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 44
    Like
    0

Vui lắm !

Làm việc như trâu như chó với đồng lương dành cho bảo vệ là từ ngữ mà các nhân viên khá có năng lực ở FPT Software tự nói ra sau khi hết chịu nổi cách dùng lao động ở FPT. Tự nguyện làm việc như vậy theo lời eladcud nói là cách tư duy kì lạ nhất từ trước đến nay tôi mới được thấy. Phải chăng nhân viên của FPT sinh ra đã mang kiếp khổ cho nên mới tự nguyện làm như vậy để lấy tiền nuôi các giám đốc của FPT

Còn cái mà bạn gọi là "làm việc như trâu như chó" thì hoàn toàn do các nhân viên tình nguyện. Bạn vẫn có thể làm việc 1 cách nhàn hạ nếu bạn biết cách lập các plan để hoàn thành các task 1 cách khoa học, còn nếu không thì thật sự là trâu chó
    Lập plan để hoàn thành dự án là xong hả? Hài nhỉ. 4 nhân viên lập trình bên FSoft bỏ sang chỗ tôi làm và đang được hưởng mức lương 400 USD thử việc (cao hơn nhiều so với mức lương của một team leader bên FSoft) thì phải họ chê bai cách dùng người của FPT và đồng lương bên đó lắm. Chỉ có sinh viên học sinh là không biết gì về chuyện đó thôi. Đó có thể là lý do mà FSoft lại tuyển nhân viên là sinh viên nhiều đến thế.

Hôm trước có ngồi với khoảng hơn chục cựu nhân viên FSoft (là đồng nghiệp của 4 người trên nhưng không làm cho công ty tôi) đã từng có gần 2 năm cống hiến cho FSoft rồi bỏ đi chỗ khác nghe họ kể về cách dùng người của FPT mới kinh. Họ gọi đó là bóc lột sức lao động tàn bạo.

Cô tester bên chỗ tớ làm ở FSoft được 16 tháng thôi nhưng khái niệm về trước 9-10h đêm là rất hiếm. Họ là nữ nên ưu tiên họ một chút.

Dù sao đó là nhân viên FPT nói về FPT, tôi biết làm sao được. Chuyện nội bộ của FPT mà. Ai mà đánh giá được cơ chứ.

Riêng tôi thì nghĩ thế này best employee không phải là những cỗ máy làm việc với năng suất cao và đồng lương rẻ mạt để làm vui lòng cho cỗ máy kinh doanh hay các anh trưởng phòng vui vẻ. Bạn làm việc cật lực chỉ để được coi là best employee mà không được trả xứng đáng là không đáng đâu. Thị trường sức lao động là sòng phẳng. Tôi bán sức lao động, anh mua sức lao động. Không có ai cống hiến chỉ để được khen cả.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi emhoclop1 View Post
    + Học đại học ở FPT thực chất là học nghề chứ không giống các trường đại học chính quy khác như Bách Khoa, Tự nhiên, đại học Công nghệ... Vì FPT lấy ngay nhân viên của mình để giảng nên mục tiêu của họ là dạy những cái gì mà họ cần gì trước mắt chứ họ không quan tâm đến xã hội cần gì và tương lai người lao động cần gì. Những sinh viên tốt nghiệp ở đây sẽ thích nghi rất nhanh với môi trường làm việc tại FPT nhưng khi cần chuyển đi nơi khác thì sẽ khó khăn. Đây là một trong các lý do để suy nghĩ.

+ Do dùng ngay nhân viên của mình làm giảng viên cho nên tính chát chuyên môn giảng dạy và tâm huyết của những người này sẽ thiên hướng về đào tạo seminar hơn là đứng lớp liên tục. Khi sinh viên học với những người này, họ sẽ thấy là họ chỉ giảng hay ở những vài cái mà họ đã từng làm hoặc hóng hớt ở đâu đó, phần còn lại thì họ cực dở. Khi những người này đứng lớp trong thời gian dài thì rất khó khăn cho học viên vì ... chán.
    Bác có biết khái niệm Giáo dục Đại học do Bộ Giáo dục đưa ra là gì ko? Bác có biết là SV CNTT sẽ thích được học với một ông thấy đã có kinh nghiệm làm việc thực tế hơn là một ông suốt ngày ngồi phòng m1y lạnh, đến giờ thì lên bục giảng ko?
    Quote Được gửi bởi khidot_2006 View Post
    không phải dân lập, không phải bán công, cũng không phải quốc lập, mà là "FPT lập". Không biết chất lượng đào tạo ra sao? Học phí như vậy??? nếu dư tiền thì thà mở tiệm vàng ngồi bán kiếm sống qua ngày còn hơn!

pác nào hên học xong ra được nhận vào FPT làm, số còn lại vác cái "bằng đại học FPT" xin vào mấy công ty khác họ thù FPT thì coi như "thui rùi Lượm ơi"!

bằng cấp ở VN thì "FPT sánh với BK, KHTN" thì cũng giống như "Cống rãnh sóng sánh với đại dương - Cỏ rác đòi so với Các Mác-Lê Nin"
    Các đại học danh tiếng của nước ngoài đa số đều là ĐH tư. Còn trong bảng xếp hạng ĐH thì BK, KHTN cũng nằm đâu đó ở phía dưới giống như các ĐH dân lập, bán công khác thôi. SV CNTT của BK hay KHTN hiện nay có khối thằng khi xin việc ko cạnh tranh được với 1 thằng tốt nghiệp dân lập đấy bác ạ. Bằng CNTT của BK hay KHTN ko phải lúc nào cũng được đánh giá cao hơn bằng của Aptech hay NIIT đâu.

Like
    0

Vui lắm !

Quote Được gửi bởi jiSh@n View Post
    Bác có biết khái niệm Giáo dục Đại học do Bộ Giáo dục đưa ra là gì ko? Bác có biết là SV CNTT sẽ thích được học với một ông thấy đã có kinh nghiệm làm việc thực tế hơn là một ông suốt ngày ngồi phòng m1y lạnh, đến giờ thì lên bục giảng ko?

Các đại học danh tiếng của nước ngoài đa số đều là ĐH tư. Còn trong bảng xếp hạng ĐH thì BK, KHTN cũng nằm đâu đó ở phía dưới giống như các ĐH dân lập, bán công khác thôi. SV CNTT của BK hay KHTN hiện nay có khối thằng khi xin việc ko cạnh tranh được với 1 thằng tốt nghiệp dân lập đấy bác ạ. Bằng CNTT của BK hay KHTN ko phải lúc nào cũng được đánh giá cao hơn bằng của Aptech hay NIIT đâu.
    Bạn đã học TN hay BK chưa? Bạn có biết chương trình đào tạo của TN, BK không? Bạn đã được học chung với những SV thực sự của TN, BK chưa?
    SV CNTT của BK hay KHTN hiện nay có khối thằng khi xin việc ko cạnh tranh được với 1 thằng tốt nghiệp dân lập đấy bác ạ.
    bạn lấy 1 thằng tốt nghiệp dân lập tiêu biểu cho tất cả đại học dân lập, rồi bạn lấy 1 nhóm SV tốt nghiệp loại TB của TN, BK tiêu biểu cho tất cả SV TN, BK. Bạn chỉ lấy thiểu số mà kết luận sao?
    Bạn kết luận "BK, KHTN cũng nằm đâu đó ở phía dưới giống như các ĐH dân lập, bán công khác thôi".Bạn lấy thông tin này ở đâu ra?
    Mình chỉ đưa ra 1 nhận định này để bạn suy nghĩ: đa số SV CNTT của TN, BK là những người có điểm thi ĐH cao(thậm chí rất cao). Chương trình BK thì mình không rành, nhưng mình thấy chương trình đạo tạo của TN không hề lạc hậu, nó là nền tảng cơ bản cho sự phát triển về sau của SV(bạn có thể hỏi về chương trình học, mình sẽ post). Những SV thực sự học ở TN, BK sau khi ra trường dễ dàng có việc làm, có học bổng đi du học. Tới đây bạn thấy TN, BK khác các trường BC, DL chưa?
    Có thể trình độ thực tế khi vừa ra trường SV TN, BK không bằng những người học ở NIIT hay APTECH, nhưng họ tiếp thu những cái mới của CNTT rất dễ dàng.
    Các đại học danh tiếng của nước ngoài đa số đều là ĐH tư.
    Điều này đúng, nhưng mà những SV ở đây có trình độ thế nào, đầu vào ra sao?
    Mình không nghĩ ĐH FPT có đầu vào là những SV chất lượng cao như TN, BK. Có thể họ giỏi "nghề" hơn, nhưng để nghiên cứu thì họ giỏi hơn những SV TN, BK không?
    Nhân tiện đây cho mình hỏi bạn đã(đang) học ở đâu, học cái gì mà bạn chê bai các trường BK, TN quá vậy?
    Được sửa bởi Kha_kha lúc 17:00 ngày 18-11-2006

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Kha_kha View Post
    Bạn đã học TN hay BK chưa? Bạn có biết chương trình đào tạo của TN, BK không? Bạn đã được học chung với những SV thực sự của TN, BK chưa?

Có thể trình độ thực tế khi vừa ra trường SV TN, BK không bằng những người học ở NIIT hay APTECH, nhưng họ tiếp thu những cái mới của CNTT rất dễ dàng.

Điều này đúng, nhưng mà những SV ở đây có trình độ thế nào, đầu vào ra sao?
    Bác coi trọng đầu vào thế à? Đầu vào ở BK, TN có thi những môn liên quan đến IT như toán logic, tiếng anh, IQ... không? Hay chỉ toàn ba cái vớ vỉn Toán, Lý, Hóa học ở phổ thông.

Tui biết có những sv BK, TN rất giỏi, nhưng ở NIIT hay APTECH cũng không kém đâu bạn à và họ tiếp thu những cái mới của CNTT nhanh, chứ không phải ai cũng tiếp thu được.

Tui thì học ở NIIT, trong lớp tui cũng có nhiều sv BK, TN (đều là những sv năm cuối) nhưng trình độ nhìn chung thì hơi ẹ, tiếng anh họ quá kém, chỉ thích đọc tài liệu tiếng việt thôi. Và những người này cũng thi đầu vào ở NIIT.

Tóm lại là học *** ở đâu cũng vậy.

Like
    0

Hấp dẫn đây !

Quote Được gửi bởi nguyenniit1911 View Post
    Bác coi trọng đầu vào thế à? Đầu vào ở BK, TN có thi những môn liên quan đến IT như toán logic, tiếng anh, IQ... không? Hay chỉ toàn ba cái vớ vỉn Toán, Lý, Hóa học ở phổ thông.
    cái này miễn bàn, trước khi thi vào ĐH đâu phải ai cũng có điều kiện giỏi AV hả bạn? Bạn hỏi xem có bao nhiêu học sinh cấp 3 biết Toán Logic?

Tui biết có những sv BK, TN rất giỏi, nhưng ở NIIT hay APTECH cũng không kém đâu bạn à và họ tiếp thu những cái mới của CNTT nhanh, chứ không phải ai cũng tiếp thu được.
    Mình nhớ là có chê NIIT hay APTECH gì đâu?

Tui thì học ở NIIT, trong lớp tui cũng có nhiều sv BK, TN (đều là những sv năm cuối) nhưng trình độ nhìn chung thì hơi ẹ, tiếng anh họ quá kém, chỉ thích đọc tài liệu tiếng việt thôi. Và những người này cũng thi đầu vào ở NIIT.
    .
    Mình công nhận với bạn nhiều SV dở TA thật, ngại đọc tài liệu TA. Cái này thì dù học ở đâu, phải tự khắc phục thôi.

Tóm lại là bài viết của mình có hơi quá khích nhưng vì mình tức mấy câu nói bừa của cái ông "jiSh@n" quá. Mình chỉ muốn khẳng định: học ở TN, BK không "dởm" như ổng nghĩ.
    Được sửa bởi Kha_kha lúc 22:18 ngày 18-11-2006

Like
    17
    Bạn hỏi xem có bao nhiêu học sinh cấp 3 nào biết Toán Logic?
    off topic 1 chút: cái quái là ở chỗ này. học sinh lớp 11-12 học bao nhiêu thứ cao siêu mà với những kiến thức đó thì bạn có thể vào học năm I của ĐH mỹ 1 cách dễ dàng ! Nhưng cái cơ bản nhất, cần thiết nhất cho cuộc sống thì lại không dạy !

Nếu là thi tuyển đầu vào, tôi nghĩ IT chỉ cần thi IQ và English là đủ. Lúc trước tôi có đi thi học bổng IBM thì thấy người đứng top là dân BK, nhưng những kẻ be bét nhất cũng là dân BK (số này nhiều hơn).

Like
    0
    Tranh luận ghê thiệt:
    Không biết nói sao nữa!!!!!!!!!!!!!!
    Chỉ biết câm nính thôi!!!!!!!!
    trường nào cũng bị lên bàn mổ hết rùi!!!!!!
    FPT chưa mở cũng bị mổ............Nếu bạn nào là lính FPT đầu tiên khi ra trường hay đang học nhớ vào đây phát biểu cảm xúc nha.

Like
    0
    tôi ủng hộ cái mới, đây là một nhân tố tốt hay xấu thì phải xét sau, nhưng nó là cái kéo theo các thứ khác tiến lên phía trước.

Like
    0

Tệ thật !

Quote Được gửi bởi emhoclop1 View Post
    Hôm trước có ngồi với khoảng hơn chục cựu nhân viên FSoft (là đồng nghiệp của 4 người trên nhưng không làm cho công ty tôi) đã từng có gần 2 năm cống hiến cho FSoft rồi bỏ đi chỗ khác nghe họ kể về cách dùng người của FPT mới kinh. Họ gọi đó là bóc lột sức lao động tàn bạo.
    Haha, từ đầu tôi đã đoán là những người bạn FSOFT của bạn chưa có đủ 3 năm kinh nghiệm ở FSOFT rồi. Vấn đề salary và bị bóc lột sức lao động thì tôi chỉ thấy những người mới vào hoặc làm chưa đến 3 năm ở FSOFT kêu. Còn lại những người làm lâu hơn khoảng thời gian trên thì tôi chẳng thấy ai kêu ca gì cả. Tại sao vậy nhỉ? Có những người đã bỏ ra công ty khác làm rồi, với mức lương rất cao, nhưng sau đó lại được lãnh đạo FSOFT đưa về, tại sao họ lại vẫn chấp nhận trở về sau khi đã ra đi nhỉ? Chỉ có những người gắn bó với FSOFT lâu năm mới biết điều đó.

Lương thử việc ở công ty bạn là 400$/tháng à? Nghe có vẻ cao nhỉ . Vậy thì bao lâu sẽ đủ tiền mua nhà ở đất Hà thành này vậy? Còn các bác PM trở lên ở FSOFT hầu như đã có nhà riêng ở HN hết. Đến đây không biết bạn đã hiểu ra điều gì chưa

Lạc đề roài, nhưng đang tranh luận nên cũng chẳng muốn dừng lại, đây có lẽ là bài tranh luận cuối cùng của tôi về vấn đề này

Like
    0
    Chà chà, chính bên FPT nói đấy nhé. Chỉ có những ai trụ lại ở FPT mà làm đến PM, nghĩa là cực kì ít, phần còn lại thì bị bọc lột đến tận xương à. Vậy thì phần người ta nói về FPT là đúng rồi: Ai làm ở FPT được 6 tháng mà ko đi là ngu. Nhưng nếu trong 6 tháng đó, nếu bạn nhận thấy là bạn có đủ sức thay thế Trương Gia Bình trong thời gian ngắn nữa thì hãy ở lại.

Tớ không nói đâu đấy nhé. Người ta nói thế.

eladcud: Tớ hỏi 1 câu được không? Lương bên FPT thấp thế thì sau họ mua được nhà nhỉ? Hay là xin tiền bố mẹ???

Trang 4 / 5 FirstFirst 12345 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết